Author Topic: ขอทราบวิธีโอนเงินในลูกเมื่ออยู่ต่างประเทศ  (Read 28194 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

tannoiz

• Guest
ซื้อของทางเวบ  แนะนำที่ปลอดภัยที่สุดคือ K-Web Shopping card  ของธนาคารกสิกรไทย  ไม่มีความเสี่ยงเหมือนcredit card 

ง่ายๆคือต้องมีบัญชีธนาคารกสิกรไทยครับ  แล้วขอเปิดได้เลย ^^

Offline Namyen USA OH#48

• AFSer Junior
  • *
  • cincinnati OHIO #48
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
บัตรเดบิตของธ.ไทยพาณิชย์ ไม่สามารถรูดได้ทุกที่เสมอไปค่ะ  โดยตัวเองทำบัตรเดบิตมาใช้ที่อเมริกา ลองจ่ายแบบรูดการ์ดดู แต่หลายครั้งบัตรไม่สามารถรูดได้  อีกอย่างซื้อของออนไลน์ไม่ได้ด้วย

แนะนำให้น้องมาเปิดบัญชีที่นี่  โดยนำ ตั๋วแลกเงิน (จำไม่ได้ว่าภาษาอังกฤษเรียกอะไร) ติดตัวมาแล้วมาเปิดธนาคารที่นี่  เค้าจะให้บัตรเดบิต สามารถใช้รูด และซื้อออนไลน์ได้  ATM ก็ไม่เสียค่าธรรมเนียม  แต่ถ้าเอาไปใช้ต่างรัฐอาจจะเสีย

หรือไม่ก็นำบัตร credit มาเลย  ระวังเรื่องการจ่ายเงินด้วย อย่าเพลิน

เรียกว่า Cashier Check ครับ :D

พี่ต้นไม้  ขอบคุณมากๆๆๆๆๆค่ะ หนูนึกอยู่ 5 เดือนได้มั้งว่ามันเรียกว่าอะไร
ลืมไปตั้งแต่ สามเดือนแรกที่มาเมกา - -"
walk together... talk together