Author Topic: ตอนสอบสัมภาษณ์ใครเจอคำถามอะไรบ้าง  (Read 31456 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MyNameIsToon

• AFSer Junior
  • *
  • AFS AFS AFS
  • Exchange In: No
  • Generation: No
ตอนสอบสัมภาษณ์ ใครเจอคำถามอะไรบ้าง เจอคำถามแปลกๆ คำถามที่ยากจะตอบ แบบไหน มาเล่าสู่กันฟังบ้าง

ของเรา
คำถามมีแต่
ถ้าเจอปัญหา....จะแก้ยังไง
แบบนี้ทั้งนั้น
ปัญหา บลา บลา เกิดขึ้นควรทำอย่างไร
AFSของฉันเริ่มต้นด้วยปัญหารึนี่ -''-

แชร์กันครับ
Aim high,Fly high. ฝันให้ไกล ไปได้จริง กับ AFS
โอกาส...ไม่ได้มีไว้ให้เสียมันไป

Offline Nuchhhhhhs.

• AFSer Sophomore
  • *
  • I'm Nuch Turkey#50 =}
    • My Facebook
  • Exchange In: Turkey
  • Generation: #50 (2011-2012)
เราเจอ  ทำไมถึงอยากไปอเมริกา
ตอบ: เพราะอยากเห็นหิมะ

แล้วถ้าไปอยู่รัฐแคลิฟอเนีย ล้ะ
ตอบ: ก็หนึ่งปีฉันเชื่อว่าฉันต้องได้เจออะไรที่มากกว่าหิมะ

อยากเป็นอะไร?
ตอบ: อยากเป็นแอร์โฮสเตส แต่ว่าปัญหาใหญ่ของฉันคือ ฉันเตี้ย TT (ฝรั่งฮากันกระจาย= =)

จำได้แค่นี้แหละ สุดท้ายก็ไม่ติดอยู่ดี T__________T

Offline แอ๊บ แอ้ !! GER#50

• AFSer Senior
  • *
  • feel like I falling and I lost in your eyes.
  • Exchange In: Germany
จำได้ว่าอยากไปญี่ปุ่นมาก ก ก ก ก
แล้วพี่คนนั้นถาม
Q: ถ้าน้องมีปัญหากับโฮสล่ะคะ
A: ก็ค่อยๆ คุยกันค่ะ
Q: แล้วถ้ามันไม่เคลียร์ล่ะ ประมานว่าน้องคุยกับเค้าจบแล้วแล้วเค้าก็ไม่เหมือนเดิม
   พอถามเค้าก็พอว่าไม่มีอะไรแล้วถ้า . .. .  บลาๆ  ๆๆ
A: ( คิดในใจ ) เมิงจะถามทำไมหนักหนา รอให้กุไปก่อนแล้วค่อยคิดได้มั้ย -*-

5 5 + สุดท้ายก็ติดสำรอง
You left my feet of the ground and spin me around. You make me crazier !!!

Taylor

• Guest
ถามว่า ถามอะไรน้องไปบ้างดีกว่า.... ตอนเราโดนสัมพาดลืมไปหมดละ

Offline F amina

• AFSer Novice
  • *
  • แฟ้ม ม
  • Exchange In: Hungary
ของเราตอนแรกเลือกประเทศบราซิล
กรรมการก็ถาม 

1.ทำไมหนูอยากไปบราซิล
: เอ่อ อ่า - - โอ้ว  ไอ วอท ทู ซี โรนัลนิโย่ แล้วก็ยิ้มตาหยี่ๆ 5555

2.ได้ไปแล้วคิดว่าอยากจะทำอาหารไทยอะไรให้โฮสกิน
: ส้มตำคะ
- ไหนทำให้ดูซิ ?
: TT"  จับมะละกอมาสับๆ ซอยๆ ลงครก ตามด้วยมะเขือเทศ น้ำปลา พริก บลาๆๆ
เต้นเพลงส้มตำประกอบด้วย ฮะๆๆๆ  ตบท้ายยิ้มตาหยี่ๆ

กรรมการที่สัมพากษ์เราเค้าจ้องกดดันด้วยนะ
สงสัยทดสอบว่าจะทำอย่างไง 
เราก็จ้องตอบจนเค้าหลบ 5555 - - ; (กลัวเราไปงับหัวแหง่ TT)
็๊HUN#50

Offline Prusito

• AFSer Legendary
  • *
  • Exchange In: Panama
  • Generation: #41 (2002-2003)
เออ ใช่ พี่ล่ะเบื๊อเบื่อพวกพี่ถามโหดๆ ไม่รู้จะุุถามไปทำไม จะโหดอะไรนักหนา
Porque nunca sabes lo que tienes
hasta que lo pierdes
lamentablemente nunca vuelve

Taylor

• Guest
เออ ใช่ พี่ล่ะเบื๊อเบื่อพวกพี่ถามโหดๆ ไม่รู้จะุุถามไปทำไม จะโหดอะไรนักหนา

นี่คุณพี่ ได้ข่าวว่าคุณพี่ทำน้องร้องไห้ไป 5-6 คน ไม่ใช่เหรอครับ ? :afro:

Offline PEEMM'

• *
  • Exchange In: Argentina
เอ่อ ของผมถามอยู่ 4 คำถามอ่ะครับ
1.ทำอาหารไทยอะไรเป็นบ้าง ?
2.ทำไมถึงอยากไปประเทศนั้น ?
3.ถ้าหลงทางจะทำอย่างไร?
4.ถ้าพกของไปได้ 1 อย่าง ในประเทศนั้นๆจะเอาอะไรไป?

ถามแค่นี้แหละ เพราะมันต้องไปกิจกรรมภาคบ่าย
เลยต้องเร่งถาม 555555
( คนสุดท้ายก้ดีเหมือนกันนะเนี่ย )  :grin:

Offline ⒷⒶⓜⒷ ●ω●

• *
  • Exchange In: Bolivia
ของเรา needy อ่ะ โดนสัมภาษย์สองด่าน

ด่านแรกที่เขตแบบทุน พก. (พ่อกู) ทั่วไป โดนไม่หนักเท่าไหร่
- อธิบายตัวเองและครอบครัวเป็นภาษาอังกฤษ
 อันนี้มั่วมาก ผิดถูกช่างหัววว
- ทำอะไรไทยๆเป็นบ้าง
 เราทำกระทงใบตองรองขนมเป็น พกไปด้วยเลยเอาให้ดูๆๆ เค้าก็เฉยๆกัน (แอบจิตตกเพราะมีดีแค่นั้น 5555)
- แล้วถ้าเค้าให้รำไทยในงาน Thai night ล่ะ รำได้มั๊ย
 พอดี รร. เราสอนรำแม่บท เราก็เลยรำแบบ มั่ว ฮา และรำไม่จบ 5555555
- แล้วถ้ามีปัญหากับโฮสล่ะจะทำยังไง
 ตอบว่าก็คุยๆ หาสาเหตุ ว่าเราผิดตรงไหน ปรับตัวยังไง บลาๆๆๆ
- (ชอบข้อนี้มาก) ถ้าโฮสมีอาม่า (555555) แล้วเค้าให้ดูแล จะทำยังไง
 บอก ก็เฉยๆค่ะ ดูแลได้เพราะเคยดูแลคุณย่า ไรงี้

ก็ติดกันปายยย เข้าไปสัมภาษย์ของคนที่ติด needy ต่อ เป็นค่ายๆอ่ะ สนุกดี แต่มีสัมภาษย์ด้วย โหดหน่อย -0-
- มาถึงแป้วเลย เราสวัสดีเค้าแล้วเหมือนเค้าไม่เห็น เค้าพูดว่สสวัสดีค่ะย้ำอีกรอบนึงอ่ะ แบบ เห้ยหนูสวัสดีแล้วนะคะ TOT
- อังกฤษษษษ ให้อธิบายตัวเอง บลาๆๆๆๆๆ
- บอกข้อดีข้อเสีย
 อันนี้อังกฤษซักพักก็ไทยโลดด ไม่ไหวงง ก็บอกเค้าว่า ข้อดีคือกล้าแสดงออก ช่วยเหลือคนอื่น ใฝ่เรียนใฝ่รู้ บลาๆๆๆๆ
 ข้อเสียบอกเค้าว่า เวลามีคนมาทำให้โมโหจะโมโหมาก 555555555 เค้าก็ถาม จริงๆหรอ เคยขนาดไหน เราบอก ขนาดว่าขาดเพื่อนอ่ะ เค้าก็ถาม แล้วถ้าย้อนกลับไปได้จะทำยังไง เราบอก ก็จะฟังเหตุผลก่อน ว่าทำไมยังไงๆๆๆๆ เค้าถาม จริงหร๊อออออ!! 555555
- ถ้าเลือกประเทศได้อยากไปที่ไหน
 เราบอกอยากไป South Africa เค้าก็ถามเหตุผล เราบอก มันเป็นประเทศที่ยากที่จะไปได้ แล้วก็คนมองว่ามันป่าเถื่อน ถ้าไปได้ก็สามารถนำประสบการณ์กลับมาบอกต่อได้ บลาาๆๆๆๆ
- แล้วจะเอาอะไรไปโชว์เค้าบ้าง
 เราก็บอกว่าทำกระทงได้ เค้าบอกจริงหรอ ทำไมไม่เอามาด้วยล่ะ แบบเค้าดูชอบมาก แล้วเราไม่ได้เอาอะไรไปเลย -0-
- ถ้าลูกโฮสแกล้ง แบบว่า ว้ากกกก เธอแกล้งชั้น ชั้นจะฟ้องแม่ แล้วมันก็ขโมยของเรา จะทำยังไง(ถามฮามาก)
 ก็เฉยไปก่อน เราเป็นคนนอกเข้ามาต้องยอมเค้า แล้วพยายามทำดีกับลูกโฮส แบบใจดีสู้เสือ ถ้ามันยังแกล้งอยู่ก็บอกโฮส หนักๆเข้าย้ายซะเลยยยย
- พี่ returnee เค้าถามว่า เราสนใจพวกเหล้า บุหรี่อะไรรึเปล่า
 เราบอก ไม่ๆๆๆๆ
- แล้วถ้าสมมุติว่าเพื่อนลากๆฉุดๆให้ไปปาร์ตี้ ไปลออง อะไรงี้ คือพี่เค้าถามอยู่ ครูอีกคนก็ถามอะไรแทรกขึ้นมาก็ไม่รู้ลืม เหมือนไม่ได้นัดกันใครก่อนหลัง 55 เราก็ตอบๆๆๆ คำถามครูอีกคนก่อน แล้วก็หันไปถามพี่ว่า "ฉุดต่อเลยมั๊ยคะ" 555555 ฮาทั้งโต๊ะ
 เราก็บอก ก็ยังไงก็คือไม่ไป บอกโฮส บอกเพื่อนคนอื่น บลาๆๆๆ

ก็ติดตัวจริงกันปายยยย

แล้วก็คำถามอีกมากมายที่ลืมไปแล้ว แต่สัมภาษย์ needy มันส์มากๆๆๆๆๆๆ  :laugh:
« Last Edit: September 28, 2010, 07:17:28 PM by ⒷⒶⓜⒷ ●ω● »
facebook : http://www.facebook.com/bikibamb

บ้านเกรียน + บัสสอง <3<3
เอเอฟเอสเอสเอช.
Los amo ;3

Offline K!KK@K SUI(SH)#48

• *
  • EINE SCHOENE FRAU
  • Exchange In: Switzerland
  • Generation: #48 (2009-2010)
ถามว่า นิสัยอย่างเรา (คนตรงๆ ตอนสอบตอบไปแบบสาวมั่นเซลฟ์จัดอีโก้สูงมากมาย แค้นที่ปีก่อนหน้าไม่ได้ คราวนี้เลยตอบแบบจริงๆจัง ไม่เสแสร้ง(แต่คราวก่อนก็ไม่เสแสร้งนะ แต่กรรมการพูดว่า "แหมมองโลกในเง่ดีจังนะครับ" ไอ้...!))
คงมีคนไม่ชอบเยอะ รู้สึกยังไง
อยากทำงานอะไร ทำไมถึงอยากเป็นอย่างนั้นล่ะ

ไม่ถามเรื่องปัญหาชีวิตเมืองนอกเลย 5555+
« Last Edit: September 28, 2010, 07:14:32 PM by K!KK@K SUI(SH)#48 »

Offline PANNIE

• *
  • PANNIE
  • Exchange In: No
  • Generation: No
เราโดนถามเยอะมาก และลืมเยอะ 55

Q. ความสามารถพิเศส
A. ร้องเพลง ไวโอลิน ค่ะ

Q ร้องเพลงให้ฟังหน่อย
A  (แล้วเราก็ร้องๆๆ)
Q เสียงดีนะคะ น่าจะไปประกวดเดอะสตาร์
A ขอบคุณค่ะ >O<

Q ถ้าให้ไปที่ประเทดมีการสู้รบอยู่จะไปมั้ย
A (อึ้งสักพัก) ขอคิดดูก่อนค่ะ ^^

Q ให้เลือกระหว่างโฮสรวยแต่ไม่ได้ใส่ใจดูแลเรา กับ โฮสจนไม่ได้พาเราไปเที่ยวแต่ให้ความอบอุ่นอย่างมาก
A โฮสจนค่ะ
Q ทำไมล่ะ
A อยากได้ประสบกาน
Q ถ้าประสบกานไม่ดีล่ะ
A หนูจะจำค่ะ  == (ขอบอกว่าคำตอบกวนมากก)

Q ถ้าฝรั่งอยากมาประเทดไทยแต่กลัวพวกเสื้อเหลืองเสื้อแดงเราจะบอกเขายังไง
A ก็บอกมาเถอะค่ะ เพราะเวลาเขาประท้องเขาก็มีขอบเขตก็ทำตามที่เขาสั่ง แล้วในประเทดไทยก็มีจังหวัดเยอะมาก ที่ไม่มีการชุมนุมค่ะ

Q พูดถึงในหลวงให้ฟังหน่อย
A ก็พระองค์ไปทุกที่ในประเทดไทยยไม่ว่าจะลำบากหรือไกลแค่ไหน พระองค์ทรงเสด็จไปแล้วทรงเมตตาต่อประชาชนทุกคนค่ะ

Q ถ้าโดนลูกโฮส (ผู้ชาย) ลวนลามทำไง
A (อึ้งสักพัก) ก็บอกเค้าว่าเราคนละวัฒนธรรมกันค่ะ
Q แต่เราไปแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมเขาไม่ใช่หรอ
A ก็ขอวัฒนธรรมที่ดีแล้วกันค่ะ

ยังมีอีกกเยอะจำไม่ได้แล้ววว มันคือการตอบที่กวนกรรมการมาก
ถึงได้เป็นสำรองอยู่นี่ไง 5555  :laugh: :laugh: :laugh:

Offline Mayjii USA#50

• *
  • Newport Beach,Caifornia<3
  • Exchange In: United States
อ่า .. เราแบบ นี้ดดี้ ก็ต้องสัมภาษณ์สองด่าน แต่สนุก + กดดันดี =^=

แบบธรรมดานะ ด่านแรก (โดนภาษาอังกฤษหมด -__-)

1.อากาศที่นู่น กับที่ไทยไม่เหมือนกัน จะปรับตัวได้มั้ย ?
2.ถ้าทะเลาะกับโฮส จะทำยังไง ?
3.ทำอาหารไรเป็นมั่ง บอกวิธีด้วย
4.ถ้าเลือกได้ อยากไปประเทศไหน เพราะ อะไร?
5.มีพี่น้องสองคนใช่มั้ย? ถ้าไปเนี่ย น้องจะนอนคนเดียวได้หรอ ?
6.ความสามารถพิเศษมีอะไรบ้าง ?
7.ทำไมถึงอยากเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยล่ะ ?
8.ถ้าได้ ชิลี ปารากวัย ปานามา เซา?์แอฟริกา ยังจะไปมั้ย
9. อนาคตอยากเป็นอะไร ?
10. ลืม ๆ -__- แนะนำตัวด้วย
จำได้แค่นี้อ่ะ T^T รู้สึกมากกว่านี้ 2-3 ข้อ

สัมภาษณ์รอบ 2 (มีทั้งคำถามไทยและเทศน์)
รอบนี้กดดันเล็กน้อย -..- เข้าไปก็สวัสดี ^/\^ หลายๆรอบ เข้าไปเค้ายังไม่ให้แนะนำตัวอ่ะ เราก็แบบเกร็งๆว่าเค้าจะให้เราแนะนำตัวรึป่าว?  เค้าก็ถามไปเรื่อยๆ ดังนี้
ทำงานบ้านไรเป็นบ้าง ..ที่บ้านมีอุปกรณ์ไฟฟ้าอะไรบ้าง ..ทั้งชีวิตเกิดมาใช้โทรศัพท์มากี่เครื่องแล้ว  นอนแอร์รึป่าว พ่อแม่ทำงานไร เงินเดือนล่ะ ไหนลองพูดภาษาอังกฤษให้ดูหน่อยซิ ? (แอบดีใจเค้าบอกเราพูดภาษาอังกฤษได้ดีทีเดียว ^^) เรียนพิเศษ เยอะมั้ย เคยทำอะไรที่เป็นประโยชน์ให้โรงเรียนบ้าง  หน้าที่เด่นๆในห้อง เป็นอย่างไรบ้าง .. ทีนี้ก้ถามเกี่ยวกับโฮสแฟมิลี่ แบบ ถ้าไปอยู่ที่กันดารอ่ะ ไปอยู่ได้มั้ย ถ้า บ้านโฮสเลี้ยงแมว 50 ตัว จะอยู่ได้รึป่าว ทำอาหารไรเป็นบ้าง บอกวิธี ? มีความสามารถพิเศษอะไร  อยากไปประเทศไหน ? เคยไปต่างประเทศมั้ย (เราตอบเคยไปเค้าก็บอกไปกับโรงเรียนหรือโครงการไรงี้) เคยสอบโครงการแลกเปลี่ยนอื่นๆมั้ย .. เป็นพี่คนโตใช่มั้ย ถ้าไปเนี่ย ใครจะช่วยพ่อแม่ทำงานบ้าน รู้สึกมีอีกกกก จำไม่ได้แล้ว หินๆ ทั้งนั้นที่จำไม่ได้ 55 เราแบบตอบเร็ยวมาก จนกรรมการบอก ใจเย็นๆลูก ไม่ต้องตื่นเต้น 55  หลังจากนั้นก็แสดงความพิเศษ เราเอาขิมไป .. อาจารย์ก็บอกว่า ไม่ให้โชว์ได้มั้ย จะเสียใจมั้ย .. เราก็แบบ อ่า.. สุดท้ายอาจารย์บอกงั้นโชว์หน่อยละกัน ;D เราก้เล่นผิดๆถูกๆ ขออาจารย์เล่นใหม่รอบนึง แบบ ตื่นเต้นมาก 55

สุดท้ายก็ติดตัวจริง ดีใจมากก >..<

I Love Logan Lerman > <"
AFS NEEDY # 50
contact me : [email protected]
Facebook : Jiirawan Wade Lerman
;DDDD

Offline Chant ♥ HUN#50

• *
    • Exteen Blog =D ♥
  • Exchange In: Hungary
ของแจนโดนถามเยอะมาก - -" แต่เอาเท่าที่จำได้ก็แล้วกัน

Q : แนะนำตัวเอง
A : เราก็แนะนำ ๆ ,, แล้วจบตอนท้ายด้วยว่า "โตขึ้น ฉันอยากเป็นแอร์ฯ"

Q : ทำไมเธอถึงอยากเป็นแอร์ฯล่ะ ?
A : ก็ชอบ รักในงานบริการ ได้พบปะผู้คนที่หลากหลาย ได้ฝึกใช้ทักษะการแก้ไขสถานการณ์เฉพาะหน้า

Q : ความสามารถพิเศษของเธอล่ะ?
A : เล่นดนตรี ร้องเพลง แต่งกลอน

Q : ทำไมถึงอยากไปฮังการี?
A : เพราะว่าฮังการีเป็นเมืองที่ดึงดูดความสนใจของแจน สถาปัตยกรรมที่นั่นก็เหมือนกับปราสาทในเทพนิยาย (ฮี่ๆๆๆ)

Q : ทำไมถึงอยากเป็นนร.แลกเปลี่ยน
A : มันเป็นประสบการณ์ที่ไม่ใช่ว่าทุกคนสามารถจะทำได้ เป็นการเปิดโลกทัศน์ของตัวเองให้ักว้างขึ้น

Q : ถ้าลูกของโฮส ชอบเอาของเราไปใช้ล่ะ?
A : ก็แบ่งปันค่ะ ไม่ถืออยู่แล้วค่ะ

Q : ถึงแม้จะเป็นของที่สำคัญมากอ่านะ?
A : ถ้าสำคัญมากๆจริงๆ ก็ต้องพูดดีๆกับเค้าค่ะ ใช้เหตุผลชี้แจง

Q : ถ้าเพื่อนชวนกินเหล้าล่ะ ?
A : ก็ปฏิเสธค่ะ (ถ้าถึงเวลาจริงๆ หึหึ ,, หมดแก้วววววว lol)

Q : ถ้ามีปัญหา เธอจะนึกถึงใครเป็นคนแรก
A : พระเจ้าค่ะ

Q : ถ้าเธอมีปัญหา เธอจะทำอย่างไร ?
A : โดยส่วนตัวแจนเองนั้น การพึ่งพาตัวเองเป็นสิ่งสำคัญที่สุด ก่อนที่จะขอความช่วยเหลือจากคนอื่นค่ะ

และคำถามนี้ อึ้งมาก นึ่งไปประมาน 3.24498912562 วินาที (จุดทศนิยมจะเยอะไปไหน?)
Q : ถ้าคนที่นู่นบอกว่า "ประเทศไทยส่วนใหญ่เป็นโสเภณี คุณจะบอกเขาว่าอะไร"
A : ก็พูดไปบอกว่า มันไม่ใช่แบบนั้นทุกคน ส่วนที่มีก็มีจริง แล้วประเทศของคุณไม่มีหรอ?

แล้วก็ ๆ .. คำถามสุดท้าย
Q : ทำไมเราต้องเลือกเธอสำหรับประเทศนี้ ?
A : หนูมั่นใจค่ะ -w- !!!

Offline Beee

• *
  • ยะเอ้ะอะโนะยะฮู้วววว :)
  • Exchange In: United States

และคำถามนี้ อึ้งมาก นึ่งไปประมาน 3.24498912562 วินาที (จุดทศนิยมจะเยอะไปไหน?)
Q : ถ้าคนที่นู่นบอกว่า "ประเทศไทยส่วนใหญ่เป็นโสเภณี คุณจะบอกเขาว่าอะไร"
A : ก็พูดไปบอกว่า มันไม่ใช่แบบนั้นทุกคน ส่วนที่มีก็มีจริง แล้วประเทศของคุณไม่มีหรอ?

คมอ่ะ ชอบบบ อยากกด like จัง 5555

ของเราโดนเยอะนิดหน่อย ถามไทยมั่ง อังกฤษมั่ง
1. แนะนำตัว (ถามเป็นอังกฤษ)
เราก็พูดไปเรื่อยๆ ข้อมูลทั่วไป แล้วจุดดี จุดด้อย ความชอบ (จำไม่ได้ว่างั้น)
2. คิดยังไงกับการสอบ AFS (อังกฤษ)
ตอนแรกเราฟังเค้าไม่ออกอ่ะ สำเนียงอินเดียๆ ฟังเป็น what do you think about this chess ? 5555
ทวนเค้าไปประมาณ 3-4 รอบ แล้วก็นั่งเอ๋อไปอีกพักนึง แล้วค่อยตอบว่า ก็ดี ได้ทดสอบตัวเอง แล้วความรู้ที่ใช้
ก็เป็นความรู้รอบตัว อะไรประมาณนี้
3. ทำไมอยากไปอเมริกา (อังกฤษอีกละ)
บ้านเมืองพัฒนาดี เคยไปเที่ยว เห็นบ้านเมืองเค้า ผู้คนเป็นมิตร อยากลองไปเรียนแบบอเมริกัน
4. อยู่รร.คบเพื่อนยังไง
คบแต่คนที่ฉุดเรา ไม่ใช่รั้งเรา เพราะชีวิตเล่นอย่างเดียวไม่ได้
5. ทำอะไรเป็นมั่ง
ข้อนี้เค้าถามเราแบบไทยคำอังกฤษคำ เราก็ตอบไทยคำอังกฤษคำ 5555 จำสูตรไปอย่างเดียว
ตามจริงทำได้แค่มา่ม่า ;)))
6. ถ้าครูวิทย์ไม่สอน จะเตรียมสอบยังไง
เปิดดิกแล้วทำชอทโน้ต
7. ถ้ากินอาหารไม่ได้จะทำยังไง
ต้องพยายามกิน แต่ถ้าไม่ไหวก็ต้องบอกโฮส

แล้วก็อีกเยอะมากๆ ส่วนใหญ่ไปนั่งฝอยแตกกับกรรมการมากกว่า ฮะๆๆๆ

Offline TrueLight

• AFSer Freshmen
  • *
  • i'm such a lucky girl !!!
  • Exchange In: Japan
เออ ..จำได้ว่ามันยาวนานมากในช่วงการพูดภาษาอังกฤษ

พอได้พูดไทยค่อยกลับมาเป็นเหมือนคนหน่อย = =

ก็ถามเรื่องทั่วไปนะ เช่นว่า เราอยากไปอิตาลีอันดับ 3 เขาก็ถามว่า ทำไมถึงอยากไปอิตาลีล้ะ ?

เราก็ด้วยความมึน เพราะเตรียมมาแต่ประเทศญี่ปุ่น (เลือกอันดับหนึ่ง) ก็ตอบแบบอ้างอิงหนังเรื่อง when in rome ไป ฮ่าๆ

(ไร้สาระมาก - - )

ส่วนคำถามอื่นๆก็มีแบบ

คิดว่าถ้าเปรียบเทียบตัวเองเป็นวิชา คิดว่าเป็นวิชาอะไร ?
กลับมาซ้ำชั้นจะเข้ากับเพื่อนได้เหรอ ?
เรียนภาษาญี่ปุ่นมาปีเดียวพูดกับคนที่นั่นไม่ได้หรอก จะทำยังไงต่อไป ?
แล้วนี่ใส่เหล็กดัดฟัน ถ้าไปมีปัญหาที่นั่น จะแก้ปัญหายังไง ?

ประมาณนี้น่ะ ??

THSK ,, AKTF* ETERNALLY