Author Topic: สอบถามเกี่ยวกับ Afs ค่ะ  (Read 2879 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline TheMintress

• AFSer Novice
  • *
สอบถามเกี่ยวกับ Afs ค่ะ
« on: April 22, 2011, 09:58:01 PM »
คือว่าได้ยินรุ่นพี่ใน รร. ไม่ก็มี เด็ก Afs มา รร. แต่ช่วงนั้นอยู่ในระหว่าง ม.ต้น อายุไม่ถึงเลยไม่ค่อยสนใจมากนัก แต่ตอนนี้เราได้ขึ้นม.ปลาย แล้วเราอยากไปเรียนที่ ออสเตรเลีย (AUSTRALIA) มาก ๆ เเต่ บ้านเราคงไม่ได้ร่ำรวยมากขนาดส่งเราไปได้ เราเลยอยากสอบเอาทุนไป แต่เห็นคนอื่นเม้นๆว่าไปก็ต้องจ่ายตังเองด้วย ตกลงต้องจ่ายเองหมดเลยเหรอค่ะ ไม่ว่าค่าไปกลับ ข้าว ที่อยู่ อื่น ๆ เห็นทุนเต็ม ไม่เต็ม นี่คืออะไรเหรอค่ะ แล้วถ้าจะไปโดยไม่เสียตังเลยอ่าค่ะ มีมั้ย ?? แล้วถ้าไม่เสียตังเลย เราไม่มีสิทธิ์เลือกประเทศใช่ไม๊ค่ะ แล้ว ออสเตรเลีย นี่มีสอบไปได้ใช่ไม๊ค่ะ ขอบคุณค่ะ หนูจะทำให้เต็มที่เพื่อความฝันที่จะได้ไปออสเตรเลียสักครั้ง ;-)

Offline mixth

• AFSer Admin
  • *
    • My Facebook
    • My LinkedIn Profile
    • follow mixth on twitter
    • Mixth Network
  • Exchange In: Iceland
  • Generation: #48 (2009-2010)
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Afs ค่ะ
« Reply #1 on: April 23, 2011, 09:06:39 AM »
ยินดีต้อนรับครับน้อง

ปกติแล้วผู้เข้าร่วมโครงการต้องมีการ "บริจาคสมทบทุน" ซึ่งอัตราค่าใช้จ่ายจะแตกต่างกันออกไปแล้วแต่ประเทศ และรุ่นที่เดินทางครับ แต่ในปีที่ผ่านมาจะอยู่ระหว่าง 290000-390000 บาทครับ ส่วนนอกจากนั้นก็จะมีค่าใช้จ่ายต่างๆที่เราต้องมีติดตัวเอง(แต่ที่อยู่กับอาหาร แน่นอนว่าโฮสต์มีให้) โฮสต์หรือผู้อุปถัมภ์เราจะเป็นอาสาสมัครที่ไม่ได้รับเงินใดๆจากเอเอฟเอสครับ บางประเทศอาจได้รับผลประโยคบ้างแต่ไม่ได้มากอะไร เงินที่สมทบทุนเข้าไปจะไว้ใช้เป็นค่าเครื่องบิน การดูแล การประสานงาน กิจกรรม ฯลฯ

รายละเอียดข้างต้นหาอ่านได้จากระเบียบการของรุ่นก่อนหน้านี้นะครับ แต่ว่าปีนี้ค่าใช้จ่ายอาจจะเปลี่ยนแปลงได้

ส่วนเรื่องทุนเต็มนั้น ก็มีอยู่หลายประเภทครับ
  • ทุนบริษัทฯ (CSP) คือพ่อหรือแม่ทำงานอยู่ในบริษัทหรือองค์กรที่มีโครงการสนับสนุนเอเอฟเอส มีอยู่หลายองค์กร ต้องอ่านในระเบียบการครับ กรณีนี้เลือกประเทศไม่ได้ ขึ้นอยู่กับบริษัท
  • ทุนขาดแคลน ("needy") พ่อแม่ หรือ ผู้ปกครอง จะต้องมีเงินเดือนเฉลี่ยตามกฏหมายไม่เกิน 25000 บาท กรณีนี้ประเทศขึ้นอยู่กับเอเอฟเอส
  • ทุนมุสลิม ต้องเป็นคนมุสลิม ประเทศเดียวคืออเมริกาครับ

พี่บอกตรงๆเลยว่า พี่เองไม่มั่นใจว่าออสเตรเลียปีหนึ่งมีโควต้าแค่ไหน แต่น่าจะน้อยมาก-ไม่มีเลยครับ แล้วถึงหากมีก็ไม่ได้แปลว่าเขตที่โรงเรียนเราสังกัดอยู่จะมีให้เลือก ในช่วงเดือนหน้า(พ.ค.)น่าจะเปิดรับสมัครแล้ว น้องลองติดต่อ อ.ภาษาต่างประเทศที่โรงเรียนดูครับ ขอระเบียบการมาดู ถ้าสนใจลองสอบข้อเขียนก่อน ตอนก่อนสอบสัมภาษณ์จะมีรายละเอียดเรื่องการเลือกประเทศอยู่ครับ ตอนนั้นเราจะเห็นหลายๆประเทศ อาจจะมีประเทศอื่นที่น่าสนใจอีกก็ได้นะ

ขอให้โชคดีครับผม  :wink:
AFS Iceland#48 | Rachawinit#38 | Rajavinit Mathayom#29 | EGCO Mahidol #22

Offline Kicito PER#48

• AFSer Camp Staff
  • *
  • Kie PER#48
    • My Facebook
    • Mi Hi5 URL
  • Exchange In: Peru
  • Generation: #48 (2009-2010)
« Reply #2 on: April 23, 2011, 10:37:06 AM »
ออสเตรเลียปิดไปแล้วคับ เพราะว่านี่นั่นมี asian เยอะอยู่แล้ว เลยหาโฮสได้ลำบาก

ซักวันหนึ่ง

เชิญชม เชิญชม

Offline TheMintress

• AFSer Novice
  • *
« Reply #3 on: April 23, 2011, 08:53:35 PM »
ท่าทางเราคงต้องขอทุน และ เราคงไม่ได้ไป ออสเตรเลีย แน่เลย มันคือประเทศในฝันเลย  ๆ TT  ถ้าขอทุนของมูลนิธิส่วนใหญ่จะได้ไปประเทศไหนกันเหรอค่ะ !  :undecided: