Author Topic: !!ด่วน!! ขอคำถามที่ตอนสอบสัมภาษณ์น่าจะมีหน่อย !!ด่วน!!  (Read 4110 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline BOTH KAB [USA#49] >///<

• AFSer Junior
  • *
  • BOTH KAB
    • My Facebook
    • My.iD ของ BOTH KAB
  • Exchange In: United States
  • Generation: #49 (2010-2011)
ขอคำถามที่ตอนสอบสัมภาษณ์น่าจะมีหน่อย  :th_089_01:
 :th_089_01:ผมจะเตรียมตัวแต่งบทพูดแล้ว... :rab-tuzki09:
(ช้าไปไหมเธอ... :th_093:)
ขอหลายๆคำถามนะคับ :th_104_:
ทั้งที่น่าจะมี และที่เคยโดนถาม ด้วย :th_096_K:
เอาเยอะๆ

BOTH KAB
AFS#49
USA Camp II
Calhoun, TN
Walker Valley High School, Cleveland, TN

BamBu

• Guest
เครียดขนาดนั้นเลย = ="

พอจำได้ว่าดูท่าทางตั้งแต่เดินเข้าไปจนเดินออก !!

คำถามลืมไปและ ศูนย์เราสอบ แบบ สบายๆ

Offline PLOY ♥ BRAZIL # 49

• AFSer Freshmen
  • *
  • PARFAIT ,, PERFECT : ))
เครียดขนาดนั้นเลย = ="

พอจำได้ว่าดูท่าทางตั้งแต่เดินเข้าไปจนเดินออก !!

คำถามลืมไปและ ศูนย์เราสอบ แบบ สบายๆ

ศูนย์สารวิทยาป้ะๆ
สบายๆจริงๆ ไม่เครียดๆ ภาษาอังกฤษข้อเดียวคือแนะนำตัว นอกนั้นไทยหมด

ตัวอย่างคำถาม เช่น
จะนำวัฒนธรรมอะไรไปเผยแพร่
ถ้ามีปัญหากับโฮสจะทำยังไง
จะปรับตัวให้เข้ากับโฮสยังไง
ถ้าทานอาหารที่นั่นไม่ได้จะทำยังไง
ถ้าต้องไปปาร์ตี้แล้วมีแอลกอฮอล์จะลองไหม
จะคิดถึงบ้านไหม แล้วจะทำยังไง
ถ้าสายตาสั้นแล้วไปจะมีปัญหาไหม

ประมาณนี้อ่า
จำไม่ได้แล้ว เพราะว่าสอบน๊านนานมาแล้ว
รัก รัก รัก

PLOY PANG LILY MINT PRAEW ♥

Offline foamiiz

• AFSer Junior
  • *
  • Foamiizey_nzl48
    • FoamiizEY HI5
  • Exchange In: New Zealand
  • Generation: #48 (2009-2010)
คำถามมัน แบบ ...random = = สุดๆอ่ะ

เห้ออออ น้องเอ๋ย เอาเปนว่า ตายคาห้องสอบอ่ะ แหล่ะ เด๋วก็ติดเองนะ

แต่ว่า บทพูด ไม่ต้องไปทำไรเยอะๆ

เราไป interview ไม่ใช่  SPEECH

Foamiizey_nzl #48

Offline ฃื่อปั๊บคับ นอร์เวย์ คับ

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • Klæbu , Norway
  • Exchange In: Norway
แต่งบทพูดนั่นละ อาจทำให้ไม่ติดได้นะคับ -w-"

กรรมการเอาความจริงใจ ไม่ใช่เฟคมาหลอกกัน

เพื่อนผมคนนึง มันพูดเก่งไง มันตอบตามธรรมชาติ แต่เพราะบุคลิกมันมั่นใจมาก

เลยถูกหาว่า "เตรียมบทมาก่อน" - -"

Offline MooK-BRA#46

• AFSer Sophomore
  • *
    • blog.
  • Exchange In: Brazil
  • Generation: #46 (2007-2008)
ก็คิดไว้คร่าวๆ ในใจ ไม่ถึงกับต้องแต่งต้องท่องหรอกนะคะ

คำถามเบสิคที่สุดคือ ทำไมอยากเป็นนร.แลกเปลี่ยน
ทำไมเลือกเอเอฟเอส
ทำไมเลือกประเทศ....

จากประสบการณ์ของพี่ ต่อจากนี้ก็มีคำถามเกี่ยวกับปัญหาต่างๆ ที่เราอาจต้องเจอ ถามว่าเราจะทำยังไงเมื่ออยู่ในสถานการณ์บังคับบางอย่าง ไรงี้
ตอนพี่สอบโคตรเครียด อาจารย์กดดันม๊ากกกกกมาก
แต่ไม่ต้องกลัวหรอก เข้าไปก็ยิ้มไว้ โดนกดดัน ปัญหาเครียดเท่าไหร่ก็ต้องยิ้มนะ สู้ๆ
ทำใจให้สบาย ไม่ต้องรีบตอบ แต่อย่าตะกุกตะกัก เขาถามมา เราก็คิดก่อนพูดสักหน่อย ก็ไม่มีปัญหาแล้วล่ะ!!
MooK BRA#46 [2007-08] São José dos Campos - SP, Brasil

blog. facebook. twitter. mybrute. flickr.

Offline $ı|ʌ3ɹɐ0ɯ<qɹɐ#49

• AFSer Graduate
  • *
  • Belo Horizonte-MG
  • Exchange In: Brazil
ตรงที่เขาให้แนะนำชื่ออ่ะครับ

บอกชื่อ ชื่อเล่น จาก รร.....  เลือกอันดับ1คือ เพราะ.........

ตรงสัมภาษณ์เดี่ยว ก็พยายาม eyes contract เข้าไว้ อย่าหลบตากรรมการเวลาพูด(สำคัญมากครับ)

ถ้ากรรมการถามเป็นภาษาไทยหรือกึ่งไทยกึ่งอังกฤษ ก็พยายามตอบเป็นอังกฤษ(โชว์พาว)
ถ้าตอนสัมภาษณ์เดียวซวยหน่อยก็ ให้แสดงความสามารถอะไรก็ได้ตอนนี้.....อันนี้ก็เตี้ยมเอาไว้ เช่น ร้องเพลง ควงปากกา บลาๆๆ

ตอนสัมภาษณ์ที่เชียงใหม่ ผมก็ทำแบบนี้อ่ะครับ ลองเอาไปใช้ดูครับ ^_____^