Author Topic: AFS Canada ถามรุ่นพี่ที่เคยไปมาค่ะ  (Read 4093 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline sujubb

• AFSer Novice
  • *
อยากถามรุ่นพี่ที่เคยไปแคนาดามา อยากถามว่าเป็นยังไงบ้างขอละเอียดหน่อยก็ดีนะคะ
แล้วก็ การสอบยากรึเปล่า ?
เวลาประกาศผลเขาเอาคะแนนแค่สอบผ่านเกินครึ่ง หรือ เลือกที่ดีที่สุดคะ
แล้วก็สอบสัมภาษณ์เขาถามคำถามประมาณไหนบ้าง ?

ถือว่าช่วยกันนะคะ จะลองสอบปปีนี้ดูไปแคนาดา ขอร้องให้รุ่นพี่ช่วยตอบด้วย ขอบคุณอย่างสูงค่ะ

Offline ฟ้าฟุ้ง●•♪ CAN#49

• AFSer Freshmen
  • *
    • My Facebook
  • Exchange In: Canada
  • Generation: #49 (2010-2011)
ยังไม่ได้ไป
แต่อยากช่วยเกี่ยวกับการสอบ ได้หรือเปล่า?? ;D

การสอบไม่ยากนะ
เตรียมตัวให้พร้อม
ข้อเขียน ก็กำลังดีอ่ะ

แต่ว่าสัมภาษณ์
พกความเป็นตัวเองไปให้มากที่สุด ;D
ไม่ต้องทำให้เกินตัว เอาที่เป็นตัวของตัวเอง..

ถ้ายังไงก็สู้ๆน้า~
« Last Edit: May 24, 2010, 08:32:52 PM by ฟ้าฟุ้ง●•♪ CAN#49 »

Offline ฃื่อปั๊บคับ นอร์เวย์ คับ

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • Klæbu , Norway
  • Exchange In: Norway
  • Generation: #49 (2010-2011)
อยากถามรุ่นพี่ที่เคยไปแคนาดามา อยากถามว่าเป็นยังไงบ้างขอละเอียดหน่อยก็ดีนะคะ
เวลาประกาศผลเขาเอาคะแนนแค่สอบผ่านเกินครึ่ง หรือ เลือกที่ดีที่สุดคะ
แล้วก็สอบสัมภาษณ์เขาถามคำถามประมาณไหนบ้าง ?

ถือว่าช่วยกันนะคะ จะลองสอบปปีนี้ดูไปแคนาดา ขอร้องให้รุ่นพี่ช่วยตอบด้วย ขอบคุณอย่างสูงค่ะ

เรื่องประเทศแคนาดา ให้พี่ประเทศมาตอบดีกว่าเนาะ

สอบยากมั้ยนี่ ถ้าเตรียมตัวเตรียวใจไปดี ก็ไม่ยากครับ (หมายถึงสัมภาษณ์นะ) ข้อเขียนต้องบุญเก่าสักนิดนึงง

ถ้าข้อเขียน ผ่านเกณฑ์ก็สอบสัมภาษณ์ได้ครับ สอบสัมภาษณ์นี่ทำให้เต็มที่ เรื่องเกณฑ์การให้คะแนนพี่ก็ไม่ทราบครับ
อ้อ ข้อเขียนทำให้เต็มที่ดีกว่านะ เพราะเกิดเราได้สำรอง มันอาจจะมีส่วนเอาคะแนนข้อเขียนไปคิด

สอบสัมภาษณ์ ถามทั่วๆไปครับ เกี่ยวกับการปรับตัว นิสัยส่วนตัว ความคิดเห็น เค้าจะดูว่าเราจะไปรอดมั้ยอ่ะครับ ช่วงบ่ายก็จะมีกิจกรรมกลุ่ม ทำให้เต็มที่

เรื่องสัมภาษณ์เดี๋ยวตอนใกล้ๆจะมีคนมาถามอีกเยอะเลย เข้ามาดูเรื่อยๆนะครับ หรือจะหารายละเอียดจากกระทู้เก่าๆเอาก็ได้ มีคนเขียนไว้เยอะมากครับ

อ้อ ที่เหลือก็ขึ้นกับตัวน้องแล้วนะครับ :D

Offline sujubb

• AFSer Novice
  • *

เรื่องประเทศแคนาดา ให้พี่ประเทศมาตอบดีกว่าเนาะ

สอบยากมั้ยนี่ ถ้าเตรียมตัวเตรียวใจไปดี ก็ไม่ยากครับ (หมายถึงสัมภาษณ์นะ) ข้อเขียนต้องบุญเก่าสักนิดนึงง

ถ้าข้อเขียน ผ่านเกณฑ์ก็สอบสัมภาษณ์ได้ครับ สอบสัมภาษณ์นี่ทำให้เต็มที่ เรื่องเกณฑ์การให้คะแนนพี่ก็ไม่ทราบครับ
อ้อ ข้อเขียนทำให้เต็มที่ดีกว่านะ เพราะเกิดเราได้สำรอง มันอาจจะมีส่วนเอาคะแนนข้อเขียนไปคิด

สอบสัมภาษณ์ ถามทั่วๆไปครับ เกี่ยวกับการปรับตัว นิสัยส่วนตัว ความคิดเห็น เค้าจะดูว่าเราจะไปรอดมั้ยอ่ะครับ ช่วงบ่ายก็จะมีกิจกรรมกลุ่ม ทำให้เต็มที่

เรื่องสัมภาษณ์เดี๋ยวตอนใกล้ๆจะมีคนมาถามอีกเยอะเลย เข้ามาดูเรื่อยๆนะครับ หรือจะหารายละเอียดจากกระทู้เก่าๆเอาก็ได้ มีคนเขียนไว้เยอะมากครับ

อ้อ ที่เหลือก็ขึ้นกับตัวน้องแล้วนะครับ :D

ขอบคุณพี่มาก ๆเลยนะคะ

Offline P|2iNzE' AFS#USA 48 NY

• AFSer Journalist
  • *
  • :) I luv Thailand
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
แคนาดาาา !!

พี่ อยุ่ USA แต่ เมืองพี่ติดกะ แคนนาดาครับ

แคนาดาเป็นประเทศที่น่าอยู่มากครับ อากาศอาจจะ "หนาว" นิดนึง

ผู้คนเป็นมิตรดีมากกกก !! มาอยู่อาจได้ 2 ภาษา เพราะบางที่เค้าพูด ภาษา French ด้วยครับ

อาจได้สำเนียงแปลกๆ จากแคนนาดามา ก็เท่ไปอีกแบบนะครับ

รวมๆ แล้ว น่าไป ครับ ! :)
><"

[email protected]

D-tin Band Guitar and Chorus <<<<

AFS #48 New York !!!

Basketball in thailand i play C (Center) tallest

Here i am PG (Point guard) shortest