Author Topic: ถามเรื่องโควต้าจังหวัด  (Read 2658 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ✖ AQUA BFL #50

• AFSer Junior
  • *
  • Exchange In: Belgium Flanders
  • Generation: #50 (2011-2012)
คืออยากจะรู้ว่า โควต้าประจำจังหวัดเนี่ย  :afro:
มีมากหรือมีน้อย
ขึ้นอยู่กับอะไรบ้างคะ

คนสมัครสอบหรือว่าอะไรบ้างน่ะค่ะ

:azn: :azn: :azn:

Offline ฃื่อปั๊บคับ นอร์เวย์ คับ

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • Klæbu , Norway
  • Exchange In: Norway
  • Generation: #49 (2010-2011)
Re: ถามเรื่องโควต้าจังหวัด
« Reply #1 on: May 19, 2010, 07:24:08 PM »
คืออยากจะรู้ว่า โควต้าประจำจังหวัดเนี่ย  :afro:
มีมากหรือมีน้อย
ขึ้นอยู่กับอะไรบ้างคะ

คนสมัครสอบหรือว่าอะไรบ้างน่ะค่ะ

:azn: :azn: :azn:

โควตาแต่ละจังหวัดไม่เท่ากันครับ น่าจะเกี่ยวกับจำนวนนักเรียน โรงเรียน อะไรเหล่านี้
ศูนย์สอบที่มีโรงเรียนเยอะ นักเรียนเยอะ ก็จะมีโควตาเยอะตาม
ศูนย์สอบที่มีน้อย ก็จะโควตาน้อยตาม
ซึ่งส่วนมากจะเห็นว่ากรุงเทพหนาแน่นมา โควตาเลยมากตาม
อาจจะนึกว่า อัตราส่วนจะได้เท่าๆกัน หรือกรุงเทพดีกว่า มีโควตาเยอะ
แต่กรุงเทพจะดีกว่าเฉพาะความหลากหลายของประเทศครับ
ส่วนอัตราส่วน ดีไม่ดีอาจจะมีมากกว่าต่างจังหวัดก็ได้

โควตาแต่ละจังหวัดก็มักจะมีประเทศโควตาเยอะๆแบบสหรัฐอเมริกา บราซิล ญี่ปุ่น พวกนี้ให้เลือกด้วย
ส่วนประเทศที่โควตาน้อยมากๆอย่าง BFR (เบลเยี่ยมฝรั่งเศส)หรือ ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ ก็จะไม่มีให้เลือกครับ

Offline P|2iNzE' AFS#USA 48 NY

• AFSer Journalist
  • *
  • :) I luv Thailand
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
« Reply #2 on: May 19, 2010, 10:46:23 PM »
ปีพี่สอบ

พี่สอบที่ จ. พังงา

ไม่มีโควต้าไห้เลือกครับ

ไปได้ประเทษเดียวคือ เมกา

ละ คนสอบ 98 คน รับตัวจริง 1 คน กับ 2 สำรอง

พี่ได้ตัวจริงก็เลยมา แหะๆ

จังหวัดไหนคนน้อย ก็ โควต้าน้อยครับ :)
><"

[email protected]

D-tin Band Guitar and Chorus <<<<

AFS #48 New York !!!

Basketball in thailand i play C (Center) tallest

Here i am PG (Point guard) shortest

Offline vista054

• AFSer Graduate
  • *
    • My Facebook
  • Exchange In: Australia
« Reply #3 on: May 20, 2010, 06:22:45 PM »
ที่จังหวัดผม (น่าน) เห็นโควต้ามี  อาเจน เมกา  ชิลี   ประมาณนี้

Offline ✖ AQUA BFL #50

• AFSer Junior
  • *
  • Exchange In: Belgium Flanders
« Reply #4 on: May 22, 2010, 05:10:34 PM »
ถ้ามีคนสมัครสอบเยอะ : )
มีโอกาสมั้ยคะ

ที่โควต้าจะเพิ่ม

Offline ฃื่อปั๊บคับ นอร์เวย์ คับ

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • Klæbu , Norway
« Reply #5 on: May 22, 2010, 05:23:26 PM »
ถ้ามีคนสมัครสอบเยอะ : )
มีโอกาสมั้ยคะ

ที่โควต้าจะเพิ่ม

ส่วนใหญ่จะไม่เพิ่มง่ายๆครับ จะกำหนดกันมาก่อนแล้ว โอกาสเปลี่ยนกลางอากาศไม่ค่อยมี

ยกเว้นว่าศูนย์อื่นจะเหลือจริงๆ อาจจะมีการเพิ่มได้ครับ

Offline P@t!p@n NOR#49

• AFSer Senior
  • *
  • หัวโบ้ง!!!
« Reply #6 on: May 22, 2010, 05:54:28 PM »
คลับคล้่ายคลับคลาว่ามันขึ้นอยู่กับจำนวนคนสละสิทธิ์ในปีก่อนๆด้วยครับ

(อันนี้ขอคำยืนยันนั่งยันนอนยันจากผู้รู้อีกที)
Fra Lofoten til Mjøsa
Fra Akersgata til Sognefjord
Fra Nidaros til Operahuset
Kunngjøre ''Thai'' til verden