Author Topic: การสมัครสอบ นับ พ.ศ.เกิด จากวันสมัครหรือวันเดินทางค่ะ  (Read 4078 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline • Lather •

• AFSer Sophomore
  • *
  • อยากจะเป็น AFSer#50
  • Exchange In: No
  • Generation: No
ตามหัวข้อเลยอ่ะค่ะ .. อย่างปีนี้ เค้ารับ 35 - 31 ธ.ค. 2537 ใช่มั๊ยค่ะ เค้านับยังไงอ่ะค่ะ  นับจากวันที่สมัครสอบหรือว่านับจากวันที่เดินทาง ? 

ยังไง พี่ๆผู้รู้ก็ช่วยตอบทีนะค่ะ อยากจะไปสอบปีหน้า 555 ความฝันค่ะ ไม่รู้ว่าเร็วไปหรือเปล่า - -  :th_093:

ยังไงก็ ขอบคุณมากๆสำหรับคำตอบค่ะ ^^
ฝันให้ไกล ..ไปให้ถึง

:D

Offline W♪n :: USA48

• AFSer Valedictorian
  • *
  • USA#48-ORD Northern Illinois
    • My Facebook
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
งง คำถามก็คือว่า
ถ้าวันเกิดอยู่ในวันกับปีที่เขาให้ก็ได้
วิน
EIS & WNHS .. SEN10R
Thammasat University - BBA#19

Facebook: http://www.facebook.com/pabhawin

AFS#48 USA [ORD] Camp 1,, [BUS 1]!!!
Woodstock, Illinois
United States

Offline • Lather •

• AFSer Sophomore
  • *
  • อยากจะเป็น AFSer#50
  • Exchange In: No
  • Generation: No
งง คำถามก็คือว่า
ถ้าวันเกิดอยู่ในวันกับปีที่เขาให้ก็ได้

คืออย่างปีนี้อ่ะค่ะ เค้า รับสมัคร เกิด คนที่เกิดตั้งแต่ วันที่ .. 2535 - 31 ธ.ค. 2537

เค้านับอายุคือ ต้อง 15 ปี ก่นอวันที่สมัคร หรือว่า 15 ปีก่นอวันที่เดินทาง อย่างนี้เป็นต้นอะค่ะ

งงมั๊ยอ่า ?? T T
ฝันให้ไกล ..ไปให้ถึง

:D

Offline W♪n :: USA48

• AFSer Valedictorian
  • *
  • USA#48-ORD Northern Illinois
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
งง อิอิ

เช่นปีนี้ เขารับ
คุณสมบัติ นักเรียนชั้น ม.3 -ม.5
เกิดระหว่าง วันที่ 30 มิ.ย. 2535 – 31 ธ.ค. 2537

ขั่นแรก คุณต้องอย่างน้อยอยู่ ม.3
แล้วก็ วันเวลาก็คือว่า
ถ้าคุณเกิดวันที่ ระหว่าง 30 มิถุนายน 2535 ถึง 31 ธันวาคม 2537 ก็สอบได้
ไม่เกี่ยวกับ อายุ 15 ปีครับ
เห็นวันที่เขาให้มาไหม
ดูว่า เราเกิดวันไหน เขาให้วันเดือนปีมา
อยู่ในนั่นก็ได้

เขาไม่ได้ว่า ต้องอายุ 15 ปีนะครับ
ปีหน้า เขาให้เวลามา วัน กับเดือนเหมือนเดิมละ
แล้วปี เขาจะเพิ่มไปหนึ่ง
ถ้าน้องเกิด หลัง 30 มิถุนายน 2536 - ก่อน 31 ธันวาคม 2538
ก็สอบได้ครับ
วิน
EIS & WNHS .. SEN10R
Thammasat University - BBA#19

Facebook: http://www.facebook.com/pabhawin

AFS#48 USA [ORD] Camp 1,, [BUS 1]!!!
Woodstock, Illinois
United States

Offline JANE ,,

• AFSer Senior
  • *
  • ITA #48 !!
    • My LinkedIn Profile
ใช้ วันเกิด อ่ะแหละ

- -'

i <3 Reggio Calabria ,, i <3 Italia

Offline ท็อทไปปานาซุเอลา48

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • AFS , I Love You !
    • hi5
เอาง่ายๆถ้าจะสอบตอนม.3เพื่อไปม.4ต้องตกรุ่นนั่นแหละ

แต่สอบม.4หรือม.5นั่นปกติ
Time Waits For No One.

Offline แพรวไปญี่ปุ่น47❤

• AFSer Editor in Chief
  • *
  • Exchange In: Japan
  • Generation: #47 (2008-2009)
คิดง่ายๆนะ ถ้าเกิดภายในวันที่ที่เค้ากำหนด และไม่ได้อยู่ม.6 (ตอนสมัคร) ก็สอบได้จ้า

ที่เค้าไม่รับม.6 เพราะน้องสอบปีนี้ แต่ไปปีหน้า ซึ่งก็หมายถึง้องอาจจะจบม.ปลายแล้ว มันยุ่งยากอ่า

แล้วใครที่อยู่ ม.3 แล้วกะย้ายโรงเรียนตอนขึ้นม.4 แล้วได้ประเทศ SH(กลุ่มประเทศเดินทางช่วงธันวาปีที่สอบ-มีนาปีถัดไป) อันนี้เสี่ยง

ควรเลือกNH (กลุ่มประเทศที่เดินทางกลางปีถัดไป) เพราะน้องอาจเดินทางก่อนได้สอบ ยิ่งใครกะไปเตรียมอุดมก็ระวังไว้ด้วย

(เราเดินทางก่อนสอบเตรียมฯ 3 วันเอง แอบเซ็ง- -)

แล้วเอเอฟอสอาจจะไม่ยอมถ้าน้องไม่มีโรงเรียนสังกัด (อันนี้ถามเอเอฟอสเพิ่มเติมเองนะ พี่จำไม่ได้)

เอาเป็นว่าศึกษารายละเอียดดีๆนะ
I❤NIIGATA
✪,,AFS JAPAN 47,,✪

✤ sjc ep red renaissance ✤
✤ TU72  Arts-Jap#10 ✤
✤ Gifted Eng#6 ✤