Author Topic: สอบถามเกี่ยวกับเรียนภาษาเยอรมันค่ะ  (Read 6593 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline muchamucha

• AFSer Novice
  • *
สอบถามเกี่ยวกับเรียนภาษาเยอรมันค่ะ

ไม่ทราบว่าในประเทศไทย มีที่ไหนสอนภาษาเยอรมันบ้างคะ ที่ราคาไม่แพงเท่าไหร่ เท่าที่รู้จักมีที่เดียวก็คือ สถาบันที่สาธร เกอเธ่ หรือถ้าไม่งั้นที่ได้ยินมาก็มีตามมหาวิทยาลัยเลยที่เขาเปิดสอน แต่ว่าอยู่ค่อนข้างไกลค่ะ ไม่สะดวกไป แล้วก็ไม่อยากเรียนแบบเป็นทางการอะไรมากมาย เอาแค่พอรู้จักคำศัพท์เบื้องต้น สนทนาเบื้องต้นได้ก็พอค่ะ

ไม่เน้นว่าจะต้องมีใบรับรองอะไรนะคะ เรียนเพราะอยากจะรู้ภาษาเยอรมันเฉยๆ เพราะกำลังมีเพื่อนเป็นชาวเยอรมันค่ะ ปกติภาษาอังกฤษเราก็งูๆปลาๆ แล้วยิ่งไปกันใหญ่ ความรู้ใหม่ของหนูเหมือนกันค่ะ ที่ฝรั่งไม่ใช่จะพูดอังกฤษเก่งทุกคน พ่อเยอรมันคนนี้พูดฟังยากมากกกกก เวลาเขียน chat ตอบกันนี่ก็พอๆกันเลย เตี้ย อุ้มค่อม ค่ะ แต่ความที่อยากจะสานสัมพันธ์กันไว้ เลยคิดว่าถ้าได้เรียนภาษาเยอรมันเอาเป็นแค่เบื้องต้นก็คงจะดีค่ะ คงไม่ต้องถึงกับเก่ง อะไรมาก แค่สนทนาหรือเขียนเบื้องต้น หรืออย่างน้อยเอาไว้คุยกับเขาก็ดีค่ะ แบบโชว์เป็นคำๆได้ก็ดีแล้วค่ะ เป็นคำทักทายเฉยๆ หรือคำศัพท์ทั่วไปก็ได้ เวลาเขาพูดอะไรมาก็อยากจะแปลภาษาเยอรมันออก หรือถ้าเรียนๆไปแล้ว เวิร์คอาจหารายได้เสริมรับแปลภาษาเยอรมันซะเลยก็ได้ค่ะ

ถ้าใครผ่านเข้ามาก็แนะนำที่สอนแถวบางบัวทอง เพราะบ้านอยู่แถวนั้นค่ะ ถึงแม้จะเข้ามาทำงานในเมืองก็จริงแต่กว่าจะเลิกงานก็ดึกดื่นแล้ว คิดว่าถ้าจะเรียน ก็อยากจะเรียน เสาร์ อาทิตย์ และไม่อยากจะตะกายเข้ามาในตัวเมืองอีก ถ้าได้ที่เรียนแถวๆนั้นก็จะดีมากๆเลยค่ะ  หรือใครจะเปิดรับสอนก็ทิ้งรายละเอียดติดต่อเอาไว้ได้นะคะ ถ้ายังไม่ได้คนจะติดต่อกลับไปค่ะ หรือถ้าไม่งั้นจะดีที่สุด ใครรู้จักเว็บไซต์แนะนำหรือสอนเกี่ยวกับเรียนภาษาเยอรมันเป็นไทย ที่มีคำแปลจากเยอรมันเป็นไทยไม่เอาภาษาอังกฤษ ได้ก็จะยอดเยี่ยมมากเลยค่ะ จะลองเรียนเองดูก็ได้ ประหยัดดี :D
ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับคำแนะนำนะคะ

Offline HammY [SH] GER#49

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • เคืองอะไรเคลียร์กันหลังไมค์ (PMมาได้)
  • Exchange In: Germany
  • Generation: #49 (2010-2011)
ซื้อหนังสือสนทนาภาษาเยอรมันมาอ่าน
ภาษาเยอรมันในชีวิตประจำวัน เล่ม 1 (DEUTSCH FUR DEN ALLTAG BAND 1)
ภาษาเยอรมันในชีวิตประจำวัน เล่ม 2 (DEUTSCH FUR DEN ALLTAG BAND 2)
เล่มที่เป็นของสำนักพิมพ์จุฬาน่ะค่ะ มี2เล่ม สีเขียวกับสีน้ำเงิน
มันจะมีซีดีอยู่ในเล่ม เอาไว้ฟังสำเนียงเจ้าของภาษาแล้วหัดออกเสียงตามค่ะ
ไม่แพงมาก แต่เวิร์คนะ ^^
http://www.chulabook.com/description.asp?barcode=9789749995846
http://www.chulabook.com/description.asp?barcode=9789749995853

แต่ถ้าจะเอาเป็นที่เรียนจริงๆแนะนำเกอเธ่ เพราะมีมาตรฐานที่สุดค่ะ
« Last Edit: February 25, 2014, 04:28:50 PM by HammY [SH] GER#49 »
เจด ภูมิ(2) เปรม วิน ยอด เพชร ภูมิ(1) ปัณ กิด บอส
หลิน จ๋อม มิ้นท์ ฟีฟี่ ป่าน แพร ปลา
นิว แก้มแหม่ม ฟอง เนย แฮม โม แอน น้ำ
25 ชีวิต AFS GER (SH) 49 !!!

Offline Panzear

• AFSer Novice
  • *
ผมว่าเรียนไม่ยากนะครับ แต่อาจจะมีการสอบเข้านิดหน่อย