Author Topic: ว่าด้วยเรื่องประเทศของทุน 'เรียนดีแต่ขาดแคลนทุนทรัพย์' หรือ 'needy'  (Read 6313 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline GNAPMAI

• AFSer Freshmen
  • *
  • seriously, i love team hormone.
  • Exchange In: Japan
  • Generation: #50 (2011-2012)
จริงเหรอที่ว่าได้ไปแถบยุโรปน้อยมาก? แต่ได้ไปแถบอเมริกาใต้เยอะ? -..-
ที่จริงถ้าสอบได้จริงๆจะไปประเทศไหนก็ได้แหละนะคะ(อยากไปหมดอ่ะ) แต่แบบว่า...อยากไปยุโรปมากเป็นพิเศษ 555
เราสอบทุนนี้ไงคะ แล้วที่เชียงใหม่มีคนลงทุนนี้เยอะมากกกกกก(กกกกก)<วงเล็บเพื่อ? = =
แล้วที่แบบว่าคัดเลือกให้ไปประเทศต่างๆเนี่ย ใช้เกณฑ์อะไรวัดไหมคะ ว่าควรจะได้ไปประเทศไหน?หรือเอาประเทศที่ตัวจริง(ทั่วไป)ไม่ค่อยเลือกไปกัน?

ส่วนข้อสอบ...ก็ได้บ้าง(?)ไม่ได้บ้าง(?) ตามประสาคนขี้เกี้ยจอ่านหนังสือ 55555 ข้อปีนี้ที่ไม่มีส่วนภาษาไทย ดีหรือไม่ดีเนี่ย...
เพราะหลังจากที่ลองจากข้อสอบรู่น 49 แล้ว ปรากฎว่าได้ภาษาไทย 6 คะแนน 55555 (น่าขำไหม - -+)

แต่ยังไงก็....ขอให้ติดเถอะ...สาธุ อาเมน 555

เป็นกำลังให้ทุกคนสู้ๆค่ะ! เชียงใหม่คริสเตียนสู้ๆ!(?) -"-
[email protected]
afs jpn 50th generation sukoi!

Offline dolce

• *
  • ❥ AFSer'50
    • My Facebook
    • ✙ FB
อยากรู้เหมือนกัน , Needy เหมือนกัน :-]

ข้อสอบยากมากกกกกกอ่ะ , Reading เยอะเกิน ! ทำไมไม่ทัน
ทำได้ 35 % = = ; นอกนั้นอาศัยบุญที่เคยทำไว้อยากรู้ผลเร็ว ๆ ตื่นเต้น ๆ ! > <

Offline •FLK

• AFSer FSR Mod
  • *
  • Azzcc *
  • Exchange In: Guatemala
  • Generation: #45 (2006-2007)
อ่า ,, ก็อย่างที่ตอบไปหลาย ๆ กระทู้ก่อนหน้านี้ครับ ว่าส่วนใหญ่จะเป็นทางละตินอเมริกา, ญี่ปุ่น, เยอรมัน
ถ้าในยุโรป น้อยมากถึงมากที่สุด ที่เป็นไปได้ก็น่าจะมีเยอรมันล่ะมั๊ง

ส่วนเกณฑ์การคัดเลือก ตรงนี้ พี่ก็ไม่ชัวร์เหมือนกันครับ ต้องลองสอบถามกับทาง AFS อีกที ไว้ว่าง ๆ เด๋วถามให้ล่ะกัน : )

คนที่เป็นเด็ก Needy หลาย ๆ คน ตอนแรกก็หวังเหมือนน้องแหละ อยากไปประเทศนั้น ประเทศนี้ แต่พอกลับมา เห็นทุกคน โคตรภูมิใจ + รัก ประเทศที่ตัวเองไปเลย จนลืมประเทศแถบยุโรปไปเลยทีเดียว ประเทศในแถบละติน ก็มีดีแตกต่างกับประเทศแถบยุโรปเยอะ ใช่ว่าจะแย่นะ

ว่าแล้วก็อยากกลับไปอีก

SH#45 * - frndsxsiempre ; ) 

Offline Mayjii USA#50

• AFSer Junior
  • *
  • Newport Beach,Caifornia<3
  • Exchange In: United States

I Love Logan Lerman > <"
AFS NEEDY # 50
contact me : [email protected]
Facebook : Jiirawan Wade Lerman
;DDDD

Offline eve31

• *
เห็นเขาบอกว่าส่วนมากจะได้พวก
ละตินอเมริกาอะจ่ะ
แล้วก็มีญี่ปุ่นและอเมริกา
แต่ก็นะ ได้ปท.ไหนก็เอาหมดแหละ ๕๕
ขอให้ติดก็โอแล้ววว ว >.<

ปอลอ.เราก็นี้ดดี้ จับมือๆ ><~

Offline sone27

• AFSer Novice
  • *
  • สู้ๆนะทุกคน เป็นกำลังใจ
เราอยากneedyนะแต่ว่าไม่มีความสามรถพิเศษแบบไทยๆ(เต้นcoverเกาหลีรับมิเคอะ5555+) ==ก็เลยคิดว่าเอาทุนปกตินะ
ถึงไม่ได้ติดไรมาก แต่เป็นกำลังให้ทุกคน ขอให้ได้ดังหวังไว้นะค่ะ

Offline WORLD

• AFSer Editor
  • *
  • USA#48 Maryland (DC Capitol Area)
    • (:
สวัสดีค่ะ พี่เวิลด์ นะ #48
ทุนนี้ดดี้ ตอนนี้อยู่เมกา จะกลับแล้ว

ตอนปีพี่ ทางเอเอฟเอสเค้าลิสต์ประเทศ เป็นประเทศในอมเริกาใต้หมดเลยค่ะ
ชิลี บราซิล คอสตาริก้า ปานามา  จำไม่ได้แล้ว (นานแล้วเนี่ยยย)
สรุปรุ่นพี่ มีญี่ปุ่น ฟิลิปปินส์ และเมกาหลุดมา
ตัวจริงมาเมกา สาม คน ถ้าจำไม่ผิดนะคะ  อันนี้ไม่เคยทราบเหมือนกันว่าใช้เกณฑ์อะไรเลือกประเทศให้

แต่ทุนนี้ดดี้ ข้อเขียนแข่งกับคนอื่นทั่วไปไม่แยกนะคะ
จะมาแยกถ้าไม่ผิดคือตอนสัมภาษณ์ค่ะ  ปีพี่ชาวภาคเหนือเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
เชียงรายมาเยอะมากปีนั้น
ประกาศข้อเขียนวันไหนเนี่ย??  ยังไงข้อเขียนขอให้ติดกันทุกคน ถ้ารู้ตัวว่าติดข้อเขียนแล้วอย่าลืมทำแฟ้มนะคะ
ทุนนี้เน้นมาก ๆ เรื่อง การทำงานให้กับสังคม มีอะไรใส่มาในแฟ้มให้หมดนะ
มีอะไรอยากปรึกษา ส่งเมลล์มาได้ [email protected]
แอดก็ได้นะคะ แต่ชอบตอบเมลล์มากกว่า

สู้ ๆ
ต้องอยากได้มาก ๆ เราจะพยายามอย่างเต็มที่โดยไม่รู้ตัวค่ะ
แล้วจะได้มันมา คุ้มค่ามาก ๆ ขอบอก

อีกครั้ง ความสำคัญหลังจากผ่านข้อเขียนอยู่ที่การสัมภาษณ์ ทำแฟ้มนะคะ

อีกนิด

ทุนนี้จริง ๆ วัดกันที่ความ "ขาดแคลน" สมชื่อทุนด้วยค่ะ
อย่างบางปีถ้ามีคนที่เค้าลำบากกว่าเรามาก ๆ จริง ๆ (บางคนลำบากมากจริง ๆ พี่ ๆ เจ้าหน้าที่เล่าให้ฟัง) เค้าก็สมควรได้รับโอกาสนี้ไป
ยังไงก็สู้ ๆ นะคะ อยากให้ได้กันทุกคนเลยยยยย

« Last Edit: June 09, 2010, 06:35:29 AM by WORLD »
Being an exchange student is the coolest thing I have ever done.
Thank you AFS, all Afsers especially AFS#48
I appreciate meeting you all.

We can do more than we have limited ourselves.
One life, live it :)

Love America, the center of differences.

Offline ¿Cómo?

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • ¡Cartago!
  • Exchange In: Costa Rica
  • Generation: #49 (2010-2011)
ส่วนใหญ่จะอยู่ในแถบอเมริกาใต้จ้ะ ,, ปารากวัย รู้สึกจะเยอะสุดนะ
แล้วก็ประเทศญี่ปุ่น คอสตาริกา อุรุกวัย
จริงๆ อ๊อฟว่าประเทศพวกนี้มีไรให้น่าค้นหาเยอะนะ
แต่ยุโรปก็ใช่ว่าจะไม่มีไปซะทีเดียว แต่โอกาศน้อย
ที่เชียงราย เขตพี่เคยมีคนได้ไปสาธารณรัฐเช็ค แค่คนเดียว
นอกนั้นก็บราซิล ปารากวัย ชิลี คอสตาริกา
Just only 5 months to be here!

¡No quiero ir a Tailandia!
Mail: [email protected]
Facebook: Harit Porch Auparisarn

• *
  • seriously, i love team hormone.
สอบติดแล้วค่ะ ดีใจมากๆ -..-
อเมริกาใต้ ที่จริงแล้ว...ก็น่าสนใจมากนะคะ ที่จริงก็อยากไปหมด ..(อะไรที่เกี่ยวกับละตินอเมริกามันดูลึกลับและเซกุซี่ มีเสน่ห์มนต์ขลังดีค่ะ -..-) <คิดอะไร - -?
ตอนนี้ก็กำลังเตรียมตัวสอบสัมภาษณ์อยู่ค่ะ ตื่นเต้นมาก ไอ้เราก็ไม่ได้เด่นดีอะไร รำก็ไม่เป็น เล่นดนตรีก็ไม่ได้ ทำอาหาร...เอ?.. ก็ทำได้นะคะแต่จะอร่อยหรือเปล่าไม่รู้ - -
แต่ก็หวังไว้ลึกๆเหมือนกันค่ะว่าอยากมีโอกาสดีๆแบบนี้สักครั้ง ..
afs jpn 50th generation sukoi!

• *
เครียดเรื่องเกียรติบัตรอ่ะ T^T แบบของเราใส่ไว้ในแฟ้ม แล้วแฟ้มมันรกไง แม่เราก็เลยหวังดี โละซะทั้งแฟ้ม ตอนนี้เกียรติบัตรเหลืออยู่ไม่กี่ใบแล้วอ่า TT______________TT

contact me : [email protected]
Facebook : Jiirawan Wade Lerman
;DDDD

• *
เครียดเรื่องเกียรติบัตรอ่ะ T^T แบบของเราใส่ไว้ในแฟ้ม แล้วแฟ้มมันรกไง แม่เราก็เลยหวังดี โละซะทั้งแฟ้ม ตอนนี้เกียรติบัตรเหลืออยู่ไม่กี่ใบแล้วอ่า TT______________TT

...แต่ยังไงก็ต้องสู้ๆเข้าไว้นะคะ เรามาพยายามด้วยกันนะ! มีอะไรที่ทำได้ก็ทำให้สุดๆไปเล้ยย! (พูดซะ 555)
จะว่าไปเรา..ก็มีปัญหาเหมือนกันค่ะ ไอ่ทีให้แสดงคุณสมบัติสี่ประการต่อไปนี้น่ะ...ความสามารถในการเผยแพร่ความเป็นไทยมีเกียรติบัตรอยู่ไม่กี่แผ่น 2-3 แผ่นเองมั้ง ...555 กลัวไม่ผ่านมากๆเลยล่ะค่ะ ยิ่งศูนย์ที่เชียงใหม่เขาให้ส่งแฟ้มวันเสาร์นี้ด้วย(ไม่ทราบว่าพี่จะรีบไปไหนคะ =[]= แบบว่าทำไม่ทัน 5555) มีแล้วแบบเกียรติบัตรน้อยมาก (พิมพ์แล้วอยากร้องไห้ TT)

เราอยากneedyนะแต่ว่าไม่มีความสามรถพิเศษแบบไทยๆ(เต้นcoverเกาหลีรับมิเคอะ5555+) ==ก็เลยคิดว่าเอาทุนปกตินะ

กรี๊ด! ฟานี่!...โซวอนหรือเปล่าคะ เจอหมู่เดียวกันๆ 555 ..เรื่องเต้นโคฟนี้ โคฟเคป๊อบ เราคงไม่รอด 555 (มั่วทั้งเพลง ได้แค่ฮุก -..-) - - ถ้าได้นะ...จะทำเมดเลย์ท่อนฮุคโซชิไปแดนซ์ให้หมด 555
สู้ๆนะคะ จากใจโซวอนคนหนึ่ง 555 ว่าแต่...เล่นบอร์ด ssfc หรือเปล่าคะ?  ว่างๆไปเยี่ยม yulsicactually บ้างนะคะ (โปรโมทบอร์ดๆ 55)

• *

...แต่ยังไงก็ต้องสู้ๆเข้าไว้นะคะ เรามาพยายามด้วยกันนะ! มีอะไรที่ทำได้ก็ทำให้สุดๆไปเล้ยย! (พูดซะ 555)
จะว่าไปเรา..ก็มีปัญหาเหมือนกันค่ะ ไอ่ทีให้แสดงคุณสมบัติสี่ประการต่อไปนี้น่ะ...ความสามารถในการเผยแพร่ความเป็นไทยมีเกียรติบัตรอยู่ไม่กี่แผ่น 2-3 แผ่นเองมั้ง ...555 กลัวไม่ผ่านมากๆเลยล่ะค่ะ ยิ่งศูนย์ที่เชียงใหม่เขาให้ส่งแฟ้มวันเสาร์นี้ด้วย(ไม่ทราบว่าพี่จะรีบไปไหนคะ =[]= แบบว่าทำไม่ทัน 5555) มีแล้วแบบเกียรติบัตรน้อยมาก (พิมพ์แล้วอยากร้องไห้ TT)

กรี๊ด! ฟานี่!...โซวอนหรือเปล่าคะ เจอหมู่เดียวกันๆ 555 ..เรื่องเต้นโคฟนี้ โคฟเคป๊อบ เราคงไม่รอด 555 (มั่วทั้งเพลง ได้แค่ฮุก -..-) - - ถ้าได้นะ...จะทำเมดเลย์ท่อนฮุคโซชิไปแดนซ์ให้หมด 555
สู้ๆนะคะ จากใจโซวอนคนหนึ่ง 555 ว่าแต่...เล่นบอร์ด ssfc หรือเปล่าคะ?  ว่างๆไปเยี่ยม yulsicactually บ้างนะคะ (โปรโมทบอร์ดๆ 55)

เกีนรติดบัตรความเป็นไทยอ่ะ เราไม่มีอ่ะ แต่แบบเราไปเล้นดนตรีไทยกับโรงเรียนประจำ ตามงานต่างๆอ่ะ = =

;DDDD

• *
เจ็บใจมาก! อ่านผิดที่จริงให้ส่งแฟ้มอาทิตย์หน้าา! TT^TT