Author Topic: ประเทศไหนมี PROM และ ประเทศไหนไม่มี PROM บ้างอ่าา  (Read 7829 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Sorn FIN#45

• AFSer Freshmen
  • *
ยุโรปๆ บางประเทศน่าจะมี

เนอะ?

- -

ได้ข่าวว่าฟินแลนมี

ที่ฟินแลนด์มีงานเต้นรำครับ แต่ไม่เรียกว่าProm เพราะเป็นงานของเด็กม.ปลายปี2ไม่ใช่คนที่จะเรียนจบแบบProm เรียกว่าVanhojen Tanssi แปลตรงๆว่างานเต้นรำของคนแก่(ฟังดูไม่ดีเลย) แต่สำหรับนักเรียนปี2ที่กำลังขึ้นไปเป็นนักเรียนชั้นสูงสุดของโรงเรียนน่ะครับ มีจัดที่ทุกโรงเรียนของฟินแลนด์ในวันเดียวกันของปี(ช่วงเดือนกุมภาพันธ์...ซ้อมก่อนเต้นจริงเป็นเดือน!!!) ใครไปฟินแลนด์ถือว่าเป็นThe Mustเลย ผู้ชายเตรียมทักซิโด ผู้หญิงเตรียมDressไปเลยครับ(ชุดผ้าไหมแบบไทยหน่อยๆก็เก๋ดีนะครับ) แล้วหลังงานจบเต้นกับพ่อแม่เสร็จ... เปลี่ยนเสื้อผ้าแล้วไปผับครับ(แถบจะเป็นวันเดียวในรอบปีที่ผมได้เข้าผับดื่มเหล้ากับเพื่อนตอนอายุ17) เขาจะเหมาผับทั้งร้านเลย(อันนี้คือที่เมืองผมนะ)ให้กับนักเรียนที่จะขึ้นปี3
สวีเดนไม่มีจ่ะ มีแต่จบม.6แล้วปิดเมืองแห่กันเรยอ่ะ - -*

555555

อันนี้ที่ฟินแลนด์ก็จะมีเหมือนกัน ดื่มแชมเปญกันบนท้ายรถบรรทุก แล้วก็ไปขึ้นเรือสำราญ ดื่มกันกันให้เละ(ที่นั่นเรียกว่าABI Cruise) ต้องสวมหมวกสีขาวทรงกะลาสี(เป็นหมวกจบการศึกษาของที่นั่น)