Author Topic: ตัวสำรองต้องอ่าน: การเลื่อนสถานภาพตัวสำรอง เข้ามาดูด้วยนะคะ ^___^  (Read 63772 times)

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

Offline ๐GIBB0NISTA ♥ PERU#45๐

• Moderator
  • *
  • กิ๊บบ้อนเปรูสี่สิบห้าค่ะ
    • My Facebook
  • Exchange In: Peru
  • Generation: #45 (2006-2007)
สำหรับน้องๆที่ติดตัวสำรองทุกคนนะคะ
สอบถามกันมามาก ถึงเรื่องการเลื่อนสถานภาพตัวสำรอง ไปเป็นตัวจริง
วันนี้พี่กิ๊บกับพี่ป๊อบ Snory
ไปสืบกระบวนการเลื่อนสถานภาพมาให้แว้ว
ซึ่งกระบวนการนี้จะเป็นไปตามระบบของเอเอฟเอสนะคะ

เป็นวิธีที่ถูกต้องแน่นอน เพราะอาจมีบางคนไม่เข้าใจ ไม่แน่ใจ
ขอให้เข้าใจตรงกันตามนี้นะคะ
[/size][/color]

Q: ประเทศที่เลือกไว้สามประเทศ จะได้เลือกใหม่ หรือไม่?
A: เลือกใหม่ได้ค่ะ!  :wink: น้องที่ไปวันปฐมนิเทศ (18 กรกฎาคม 2553) จะได้รับข้อมูลประเทศทางเลือก สำหรับตัวสำรองค่ะ มีฟอร์มให้กรอกวันนั้นค่ะ

Q: ตอนก่อนสอบเลือก NH ไว้ จะเปลี่ยนเป็น SH ได้หรือไม่?
A: เปลี่ยนได้ค่ะ ^^ จะมีแบบฟอร์มให้ ตัวเดียวกับในคำถามข้อแรกค่ะ (ในทางกลับกัน SH ไป NH ก็ด้วยนะ)

Q: แล้วต้องทำยังไงถึงจะได้เลื่อนเป็นตัวจริง?
A: ต้องรอให้ตัวจริงในเขตของน้อง ในประเทศที่น้องจะไป เค้าสละสิทธิ์ค่ะ

Q: กรณีไหนจะเรียกว่าตัวจริงสละสิทธิ์?
A: 1. ไม่มาปฐมนิเทศน์         2. มาปฐมนิเทศแต่ไม่ชำระค่าโครงการส่วนแรก ภายใน 3 วัน ค่ะ    3. ขอสละสิทธิ์เอง (หลังจากชำระเงินแล้ว)

Q: แล้วทางเอเอฟเอส จะเริ่มโทรหาเราเมื่อไหร่?
A: ประมาณ 1 สัปดาห์ หลังจากวันปฐมนิเทศค่ะ

Q: ตัวสำรองไม่ไปปฐมนิเทศ ได้มั๊ย?
A: ไม่ได้ค่ะ ถ้าไม่ไป แปลว่า สละสิทธิ์ นะคะ

Q: ถ้าเค้าโทรมาเสนอประเทศที่ไม่อยากไป แล้วปฏิเสธ จะมีสิทธ์ลุ้นประเทศอื่นมั๊ย ?
A: มีค่ะ

Q: หากได้รับการเลื่อนสถานภาพเป็น ตัวจริง แล้วเปลี่ยนใจจะขอเปลี่ยนเป็นสำรองรอประเทศอื่นๆ สามารถทำได้หรือไม่?
A: ได้ค่ะ แต่ชื่อน้องจะไปต่อท้ายรายชื่อตัวสำรอง(ท้ายสุด) เพื่อความยุติธรรมกับผู้สมัครคนอื่นๆ

สิ่งนึงที่ต้องทำความเข้าใจตอนนี้คือ
" สำรองอันดับ 7 NH"
แปลว่าอะไร?(วะ?)
- - > แปลว่า น้องมีคะแนนเป็นตัวสำรอง อันดับที่ 7 ภาคพื้นทวีปเหนือ (เดินทางประมาณสิงหา)
        แต่สำรองนี้ นับเฉพาะศูนย์ที่น้องสอบ ไม่ใช่โควต้า ทั้งประเทศนะคะ

ขั้นเเรกเรียกว่า เลื่อนตามศุนย์สัมภาษณ์
หลังจากที่ตัวจริงสละสิทธิ์ (ตามกรณีด้านบน)
ทาง AFS ก็จะส่งข้อมูลไปยังศูนย์ที่น้องสอบ
ให้จัดการเลื่อนตัวสำรองขึ้นมาทดแทน
"โดยเลื่อนตามภาคพื้นทวีปที่เลือกตอนสอบสัมภาษณ์ครั้งแรก!!"
เช่น น้องป๊อบ(นามสมมติ!) สำรองอันดับ 1 SH
ถ้าโควต้าประเทศ SH ในเขตนี้ว่าง เจ้าหน้าที่เค้าก็จะโทรหาน้องป๊อบ
ถ้าน้องป๊อบไม่เอา ก็โทรหาอันดับสอง SH แล้วก็โทรไปเรื่อยๆตามลำดับ โดยเอาอายุเป็นเกณฑ์(ตรงตามคุณสมบัติของประเทศนั้นๆ)นะคะ

ในแนวทางเดียวกัน ถ้าโควต้า NH มีที่ว่าง ก็จะเรียกน้องสำรอง NH อันดับ 1 เป็นคนแรก
แต่ถ้าคนแรกอายุไม่ถึงประเทศนี้ ก็เรียกลำดับต่อไปค่ะ เช่นถ้า เบอร์ 1 อายุ 14 ไปไม่ได้ ก็เรียก 2   3   4 แทนนะคะ
ถ้าน้องตอบรับเรียบร้อย ทางศูนย์ก็จะแจ้งกลับมาที่ เอเอฟเอส แล้วก็จะแจ้งไปยังตัวน้องและโรงเรียนต่อไปค่ะ
*หลังเลื่อนสถานะภาพ ต้องชำระเงินภายใน 7 วัน*

ต่อไปการเลื่อนในระดับภาค (เมื่อโควต้าเหลือน้อย และตัวสำรองได้รับการเลื่อนสถานภาพไปจำนวนหนึ่งแล้ว)
สมมติว่า ภาคใต้นะคะ
มีโควต้าที่ยังขาดจากหลายๆจังหวัดในภาคใต้ เค้าก็จะเอามารวมกันไว้
แล้วจัดอันดับคะแนนใหม่ จากข้อเขียนและสัมภาษณ์ของน้องค่ะ
แล้วก็ยังพิจารณาจาก "แบบฟอร์มเลือกประเทศ" ที่จะกรอกในวันปฐมนิเทศ!!! ฉะนั้นเจ้าจงคิดให้ดีนะน้อง!
เอาคะแนนเด็กภาคใต้ทั้งหมดมารวมแล้วจัดอันดับใหม่ แล้วก็โทรหาน้องๆค่ะ

หลังจากนั้นจะเริ่มเลื่อนในระดับทั่วประเทศ (ช่วงท้ายๆของการเลื่อนสถานภาพ)
โดยดูว่า โควต้าทั้งหมด ยังมีที่ไหนบ้าง จำนวนเท่าไหร่
แล้วคะแนนทั่วประเทศก็จะเอามาจัดลำดับกันใหม่
แล้วก็โทรหาน้องๆตามลำดับนะคะ
มีอายุ แล้วก็ประเทศที่น้องเลือกในวันปฐมนิเทศ เป็นเกณฑ์ค่ะ

ใครมีคำถามอะไรอีก ฝากไว้ได้เลยนะคะ ^____^

« Last Edit: July 09, 2010, 07:12:15 PM by snory »
PERU he cambiado mi vida ^_____^

YO♥PERU

Mail    : [email protected]
BB PIN: 216DA55E (Pls tell you are AFS)
FB       : Suriwipa Gybzo Ruengsen
Twitter: @gybzo_suriwipa

Offline Kanoonkwaii

• AFSer Freshmen
  • *
  • Exchange In: Germany
  • Generation: #50 (2011-2012)
รบกวนถามอีกนิดนึงนะคะ

แล้วถ้าในประเทศที่เราอยากไปแต่คนในเขตเราไม่สละสิทธิ์

เราก็ต้องรอระดับภาค และประเทศต่อไป ใช่มั้ยคะ ?

ขอบคุรค่ะ ^^
รอฉันก่อนนะ .. ด้อยช์แลนด์ :)

ฝาก facebook หน่อยนะคะ, ใครไปเยอรมันก็มาคุยกันได้น้า '3'

http://facebook.com/kanoonkwaii

Offline ๐GIBB0NISTA ♥ PERU#45๐

• Moderator
  • *

แล้วถ้าในประเทศที่เราอยากไปแต่คนในเขตเราไม่สละสิทธิ์

เราก็ต้องรอระดับภาค และประเทศต่อไป ใช่มั้ยคะ ?

ใช่ค่ะ
แต่ประเทศที่น้องอยากไป อย่าลืมนะคะว่าคนอื่นๆก็อาจจะอยากไปเหมือนกัน
เพราะฉะนั้นโควต้าประเทศดังเนี่ย อย่าไปยึดติดกับมันเยอะ
แล้วจะเสียโอกาสปล่าวๆค่ะ ^___^
PERU he cambiado mi vida ^_____^

YO♥PERU

BB PIN: 216DA55E (Pls tell you are AFS)
FB       : Suriwipa Gybzo Ruengsen

Offline Kanoonkwaii

• *
  • Exchange In: Germany

ใช่ค่ะ
แต่ประเทศที่น้องอยากไป อย่าลืมนะคะว่าคนอื่นๆก็อาจจะอยากไปเหมือนกัน
เพราะฉะนั้นโควต้าประเทศดังเนี่ย อย่าไปยึดติดกับมันเยอะ
แล้วจะเสียโอกาสปล่าวๆค่ะ ^___^

โอ้วว ขอบคุณมากค่ะพี่

แล้วจะลองดูประเทศอื่นเผื่อๆ ไว้

อิอิ ^^
รอฉันก่อนนะ .. ด้อยช์แลนด์ :)

ฝาก facebook หน่อยนะคะ, ใครไปเยอรมันก็มาคุยกันได้น้า '3'

http://facebook.com/kanoonkwaii

Offline jhommepierre

• AFSer Sophomore
  • *
  • i'm afser, italia :')
    • My Tumblr
    • JHOMKUNGZ's Comics Blog
  • Exchange In: Italy
ขอถามหน่อยนะครับ

คือพอดีได้ ตัวสำรองเหนืออันดับ 8 (ศูนย์ลำปาง)
อยากรู้ว่า ประเทศที่เค้าจะให้เลือกเนี่ย เค้าเอาโควต้าประเทศจากศูนย์ที่สอบหรือทั่วประเทศหรอครับ

แล้วส่วนมากจะเป็นประเทศในทวีปใด หรือส่วนไหนหรอครับ ?

ขอบคุณมากครับ
punjawut thardrak : jhomme pierre
ti amo, l'italiaaaaaa.

• Moderator
  • *
ขอถามหน่อยนะครับ

คือพอดีได้ ตัวสำรองเหนืออันดับ 8 (ศูนย์ลำปาง)
อยากรู้ว่า ประเทศที่เค้าจะให้เลือกเนี่ย เค้าเอาโควต้าประเทศจากศูนย์ที่สอบหรือทั่วประเทศหรอครับ

แล้วส่วนมากจะเป็นประเทศในทวีปใด หรือส่วนไหนหรอครับ ?

ขอบคุณมากครับ

แว้กกก ทำไมไม่อ่านข้างบนยะ ชั้นเขียนไว้ชัดเจน! 555
ในขั้นแรกจะเรียกจากโควต้าที่มีในศูนย์ก่อนค่ะ

ก็อาจจะมีประเทศละตินอเมริกา เอเชีย หรือบางประเทศในยุโรปเช่น ลัตเวีย เชค ฮังการี
ซึ่งทั้งหมดขึ้นอยู่กับโควต้า และอายุ

แต่ถ้าน้องจะรอขั้น 2-3 คือสำรองภาค แต่สำรองประเทศ น่าจะยากอ่ะค่ะ
คือส่วนมากเค้าก็เลือกกันช่วงแรกอ่ะค่ะ ^^

YO♥PERU

Offline dream'★

• *
  • เม็กซิโก มันเปนยังไงหว่าา??
  • Exchange In: Mexico
.. . กลัวไม่ได้ไปยังไงไม่รู้อ่ะ - -"

กลัวเค้าไม่โทรมา กลัวเค้าโทรไม่ติด .. กลัวสารพัดอ่ะตอนนี้ =[]=;;
My dream come true !!

• Moderator
  • *
.. . กลัวไม่ได้ไปยังไงไม่รู้อ่ะ - -"

กลัวเค้าไม่โทรมา กลัวเค้าโทรไม่ติด .. กลัวสารพัดอ่ะตอนนี้ =[]=;;

ใจเย็นๆวัยรุ่น
อย่าไปกังวลขนาดนั้น
หายใจเข้าลึกๆ หายใจออกช้าๆ
แล้วอดทนรอ ไปปฐมนิเทศกัน! 555

YO♥PERU

Offline Bowwy.Milove :']]♥PER#49

• AFSer Junior
  • *
  • Generation: #49 (2010-2011)
NH เปลี่ยนเป็น SHได้ด้วยย ?
พึ่งรู้ ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕
สำรองงง คิดดีดีนะคะ เลือกประเทศดีดีเน้อ อยากไปไหนก็ไป
เชื่อเสียงหัวใจตัวเอง (ไรของชั้นเนี่ย ? ๕๕)
I'm PERU#49

จะอะไรจะยังไงจะแค่ไหน ก็มีกันและกัน ...

บะ บะ บะ บะ บะ บ้านเธอสิ ! + bus 4
เจ้กิฟท์เจ้นายน์โอโจ้บิวพลอยเทดดี้แก๊ปนกบัวพอนด์

contact me .. ??
Mail : [email protected]
Facebook : http://www.facebook.com/LittleFJ
Hi5 : http://bossyiezz.hi5.com
BB PIN : 21A81E28

• Moderator
  • *
ถ้าอยากไปจริงๆ คิดเรื่องเลือกประเทศให้ดีนะ

อย่าไปยึดติดกับชื่อเสียง

อย่าไปยึดติดกับอะไรก็ตาม ที่เรายังไม่ได้สัมผัส

อย่าคิดว่าประเทศไหนไม่ดี เพียงเพราะเราไม่รู้จัก

มันฟังดูโลกแคบเหลือเกิน

YO♥PERU

Offline Green { Canada ๕o#

• AFSer Junior
  • *
  • ◑0◐ 。◕‿◕。 ♫ ♬ ♪ ♩ ♭ ♪ ☼ ♠ ♣ ♠
  • Exchange In: Canada
23B970BA
♡MSN : [email protected]    <3
Canada AFS50# EU1:o)

Fabelliiz

• Guest
ขอบคุณค่าาา
หนูติดสำรอง NH อันดับที่ 10
ยังรอลุ้นอยู่เหมือนกัน :))

Offline DDDDD

• AFSer Novice
  • *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
เรายังหวังอยู่ค่ะ แต่พ่อแม่ไม่อยากให้ไปแล้ว ตอนแรกแม่ก็ยังจะไปปฐมนิเทศ แต่วันนี้มาบอกว่าอย่าไปเลยเสียเวลา ยังไงก็ไม่ได้ไปหรอก TT^TT เศร้าอ่ะ เซ็งมาก!!! ไม่มีตัง อยากไปมากกกกกกกกกกก ก~ -0- ทำยังไงดีนะ >^< เราหวังไปไกลแล้ว เฮ้อออ...

Offline generous

• *
วันที่18ก.ค.นี้ตัวสำรองก้ยังไม่ต้องจ่ายเงินใช่ป่าวพี่กิ๊บ
แต่จ่ายหลังจากเราได้เลื่อนเป็นตัวจริงแล้วภายใน7วัน?

Offline generous

• *
ตอนนี้ติดประเทศไหนเราก้ไปแล้วหล้ะ555555