Author Topic: สอบเอเอฟเอสตอน ม.3  (Read 2560 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Jaja112497

• Guest
สอบเอเอฟเอสตอน ม.3
« on: May 03, 2012, 04:14:35 PM »
คือว่า...หนูจะไปสอบตอน ม.3 อ่ะค่ะ แต่ถ้าไปตอนนี้มันจะมีปัญหาเรื่องการสอบเรียนต่อเมื่อตอนเรากลับมามั้ยคะ?  :undecided:

Offline negi41599

• AFSer Novice
  • *
  • YES#25 (2011-2012)
    • My Facebook
  • Exchange In: United States
  • Generation: No
Re: สอบเอเอฟเอสตอน ม.3
« Reply #1 on: May 05, 2012, 06:00:28 AM »
-นักเรียนแลกเปลี่ยนทุกคนของโรงเรียนในสังกัดกระทรวงศึกษาธิการมีสิทธิ์เลื่อนชั้นได้โดยไม่ต้องซ้ำชั้น และโรงเรียน"ไม่มีสิทธิ์"ปฏิเสธการขอเข้าชั้นเรียนต่อไปของนักเรียน
-การ Admission "สามารถทำได้" ถือเป็นข้อยกเว้นเฉพาะนักเรียนแลกเปลี่ยนที่ GPAX จะคำนวนเฉพาะภาคเรียนที่มีผลการเรียนในประเทศไทยเท่านั้น
-GAT และ PAT สามารถสอบได้ตามปกติ
ถ้าสอบม.3ก็จะได้ไปตอน ม.4 ก็คือเกรด ม.4 ก็จะหายไป มีเฉพาะของม.5และ6เท่านั้น
เรื่องเลือกสายวิทย์สายศิลป์ก็จัดการให้เรียบร้อยนะครับ ถ้าเกิดได้ไปก่อนขึ้น ม.4 ในกรณีของบางประเทศ
ผมไม่ใช่เด็ก AFS แต่ก็เป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนเหมือนกันนะครับ
อยากจะมาแชร์โน่นนี่นั่นกับเด็กทุนอื่นๆบ้างก็เท่านั้นเอง~

Offline O'PAL USA .

• AFSer Novice
  • *
  • AFS USA#51 ค่า x)
    • My Facebook
    • My Tumblr
    • follow ThitipalO9 on twitter
  • Exchange In: United States
  • Generation: #51 (2012-2013)
Re: สอบเอเอฟเอสตอน ม.3
« Reply #2 on: May 18, 2012, 12:59:12 AM »
สวัสดีค่า เราตอนนี้จะขึ้นม.4 นะ บินปีนี้ แต่สอบไปเมื่อปีที่แล้วตอนเราอยู่ม.3

ถ้าจะถามว่ามีปัญหาสอบเรียนต่อม.4 มั้ย? จะมีอยู่ก็ตรงที่น้อง(? ขอเรียกว่าน้องนะคะ =] )
เลือกประเทศที่อยู่ในภาคพื้นทวีปใต้ซึ่งเดินทางช่วงต้นปีของปีที่ถัดมาจากการสอบน่ะค่ะ ( EX. สอบ 2012 บิน ต้นปี 2013 )
แต่ถ้าเป็นประเทศที่อยู่ในภาคพื้นทวีปเหนือก็ไม่มีปัญหาแน่นอนเพราะเดินทางช่วงสิงหาเป็นต้นไป

แล้วก็ถ้ากลับมาแล้ว ถ้าน้องซ้ำชั้น เกรดน้องก็จะครบ ก็จะไม่มีปัญหาเรื่องยื่นเกรดตอนเข้ามหาลัยค่ะ
แต่ถ้าไม่ซ้ำชั้นอันนี้พี่ก็ไม่รู้เหมือนกันนะ เพราะตัวพี่ก็ยังไม่ได้บิน แล้วพี่ก็กะว่าจะซ้ำชั้นด้วย
ยังไงก็ศึกษาคณะที่อยากเรียนตอนมหาลัยก่อนด้วยนะคะ ว่าต้องเอาเกรดครบเทอมมั้ย อะไรยังไงบ้าง วางแผนดี ๆ เน้อ :)

เป็นกำลังใจให้จ้า ^^

ปล.พี่ชื่อปอลนะ USA #51 ยินดีช่วยจ้า :)
AFS-USA51 : San Francisco, CA.
Academy of Health & Science @ Burton H.S.
IM'S0NE <3 . Always Girls' Generation .

C 0 N T /\ C T m e ;

[email protected]
@Thitipal : Instagram
@ThitipalO9 : Twitter
facebook.com/ThitipalSOSHI : Facebook
thitipal.tumblr.com : Tumblr