Author Topic: มีรุ่นพี่AFSคนไหนเรียนอยู่สายวิทย์แล้วไม่ได้ซำ้ชั้นบ้างค่ะ?  (Read 6872 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Mmamild'ELF13

• AFSer Novice
  • *
  • I'm a girl with full of Sapphire Blue blood ;3
    • follow MmamildELF13 on twitter
  • Exchange In: Italy
  • Generation: #52 (2013-2014)
คือหนูกะจะต่อสายวิทย์ แต่สงสัยว่า ถ้าเรียนสายวิทย์ แล้วไปแลกเปลี่ยนตอนม.4 กลับมาตอนม.5แล้วเลือกที่จะไม่ซ้ำชั้น จะเรียนตามคนอื่นเขาทันไหมค่ะ?  รบกวนรุ่นพี่ที่เรียนสายวิทย์แล้วกลับมาไม่ได้ซ้ำชั้นให้คำแนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ :)
Leeteuk•Heechul•Hangeng•Yesung•Kangin•Shindong•Sungmin•Eunhyuk•Donghae•Siwon•Ryeowook•Kibum•Kyuhyun "Super Junior" <3.

Offline Panat Den#48

• AFSer Journalist
  • *
    • My Facebook
  • Exchange In: Denmark
  • Generation: #48 (2009-2010)
สวัสดีครัับน้อง พี่ชื่อณัทน้าาา พี่ไปเดนมาร์กตอน ม4 แล้วก็กลับมาตอน ม5 เหมือนกันครับ คือ หลักๆแล้ว มันขึ้นอยู่กับว่า เรามีพื้นฐานเลข เคมี และ ฟิสิกส์ ของมัธยมปลายแค่ไหนอ่ะครับ อย่างพี่เนี่ย ตอน ม ต้น พี่ค่อนข้างโอเคกับเลข แต่ว่า หลังจากพี่กลับมาจากเดนมาร์ก พี่ใช้เวลาสักพักใหญ่ๆเลยอ่ะ กว่าจะตามเลขเพื่อนทัน เคมี กับฟิสิกส์ ไม่เท่าไหร่อ่ะ แต่ว่าเลขพี่ต้องไปเรีนพิเศษเพิ่ม แล้วก็ต้องไปเรียนพวกพื้นฐานใหม่อ่ะจ้ะ เพราะว่า ม4 มันคือพื้นฐานสำคัญของ ม5 กับ 6 อ่ะจ้ะ แต่ว่า พี่อ่ะ เป็นคนที่ไม่ค่อยชอบเลขเท่าไหร่ พี่เลยใช้เวลานาน แต่ว่า ถ้าน้องชอบเลขนะ แป้ปเดียวก็ตามทันจ้าาาา พี่ใช้เวลาประมาณ 6 เดือนกว่าจะกลับมาได้เกรดดีอีกครั้งอ่ะ ตอน ม5 เกรดพี่ประมาณ 2.3 เองอ่ะ(เครดิตคะแนนเลขมันเยอะอ่ะนะ เลยดึงเกรดพี่ลง 5555) แต่ว่า พอ ม6 พี่ก็ได้ 3.7-4.0 อ่ะจ้ะ แต่ว่า พี่อยากแนะนำว่า เวลากลับมาแล้วอ่ะ ให้ตั้งใจเรียนมากๆน้าา เพราะว่า ของพี่อ่ะ ตอน ม5 พี่ไม่ได้เร่งมากอ่ะ พอจบ ม6 GPAX พี่เลยได้แค่ 3.02 ทั้งๆที่ถ้าพี่พยายาม พี่น่าจะได้มากกว่านี้ สรุปโดยรวมน้าา พี่คิดว่า มันไม่ยากมากในการตามเพื่อนให้ทันอ่ะ เพียงแต่ว่า เราต้องตั้งใจ และ ขยันให้มากกว่าเพื่อนๆ มันจะเหนื่อยตอนกลับมาสัก 3 เดือนแรกอ่ะครับ แล้วพอตั้งตัวได้ ทุกอย่างก็จะโอเคเลยยย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น น้องจะต้องบริหารเวลาให้ดีนะครับ เพราะว่า อย่าลืมว่า พอขึ้น ม6 น้องจะต้องแบ่งเวลาให้การสอบเข้ามหาลัยด้วย ดังนั้น ถ้าสมมติว่า น้องอยากจะปั้น GPA และ GPAX พี่แนะนำให้ใส่เต็มที่ตอน ม5 อ่ะจ้ะ เพราะ ม6 มันอาจจะเหนื่อยได้ พี่อยากแนะนำให้น้องลองหาว่า น้องชอบอะไร อยากเรียนคณะอะไร และ คณะนั้นต้องการผลสอบอะไรบ้าง หรือ ต้องแอ้ดฯ เพราะพี่เอง พี่ก็รู้ว่าพี่อยากเข้าอะไรตั้งแต่กลับมาอ่ะจ้ะ พอพี่กลับมา พี่เลยไม่เหนื่อยมากอ่ะจ้ะ ยังไงก็สู้ๆนะครับบบ ถ้าอยากรู้อะไรอีกก็เขียนถามได้เลยครับบบ ;)

• *
  • I'm a girl with full of Sapphire Blue blood ;3
    • follow MmamildELF13 on twitter
  ขอบคุณมากนะค่ะที่มาตอบ ^^  แต่หนูทั้งไม่เก่งเลขแล้วก็ไม่ชอบเลขเลยด้วยแหละ :(  จริงๆแล้วเกรดเลขก็ออกมาดีนะค่ะ แต่เวลาสอบย่อยจะได้คะแนนน้อยตลอดเลย บางทีไปหนักพวกงานเก็บมากกว่าอะค่ะเลยฉุดเกรดขึ้นมานิดหน่อย แต่ถ้าเรื่องคำนวณหนูแทบไม่ได้เลยอะค่ะ ขนาดพี่เก่งเลขยังต้องใช้เวลาปรับตัวขนาดนั้น แล้วหนูไม่ใช้เป็นปีเลยหรอเนี่ย ฮือออออ  แสดงว่าต้องพยายามมากๆเลยเน้ออ พี่เก่งจัง :)
         แล้วที่เดนมาร์กวิชาเลขมันเรียนง่ายกว่าไทยไหมค่ะ?   
Leeteuk•Heechul•Hangeng•Yesung•Kangin•Shindong•Sungmin•Eunhyuk•Donghae•Siwon•Ryeowook•Kibum•Kyuhyun "Super Junior" <3.

• *
55555 พี่ไม่ได้เก่งหรอกจ้าาา พี่เพียงตั้งเป้าหมายว่าพี่อยากได้เกรดดีๆ ดังนั้น พี่เลยตั้งใจมากๆๆๆ ทวนหนักกว่าเพื่อนๆหลายๆคน พยายามดันตัวเองขึ้นมาให้มากที่สุดอ่ะจ้ะ ทุกอย่างล้วนแต่เป็นผลของการที่เราตั้งใจอ่ะจ้ะ จริงๆ พี่ได้เกรดเลขน้อยนะ แต่พี่อาศัยพวกชีวะ รวมกับภาษาอังกฤษอ่ะจ้ะ มันเลยฉุดเกรดพี่ขึ้นมา แบบ พี่เน้นทุกวิชาที่พี่ถนัดอ่ะจ้ะ จะได้เกรดดีๆ พอเกรดเลขออกมา คะแนนจะได้ไม่ตกมาก ;) เลขที่เดนมาร์กง่ายมากเลยยยยยยยย แบบ พี่อยู่เกรด 9 ของเดนมาร์ก หรือ ม4 ของไทยเนี่ยแหล่ะ พี่ลองสอบตัวแรกโดยที่พี่ไม่เข้าใจเดนนิชเลย พี่ได้ 47/50 อ่ะจ้ะ 5555555 แบบ ถามว่า 2y + 3 = 15, y=? ง่ายมากกกกกกกกกกกกก 555555 จริงๆ วิชาเลขที่สำคัญคือตอน ม4 กับ ม5 อ่ะจ้ะ เพราะ ม6 น้องจะไม่ได้เรียนอะไรเพิ่มมากแล้ว แต่ว่า เราจะเอาเลข ม4-5 มาทวนใหม่อ่ะจ้ะ เลข ม6 ก็เลยจะไม่ได้ยากขนาดนั้นอ่ะจ้ะ สิ่งที่สำคัญคือการวางแผนอ่ะจ้ะ อย่างเรื่องโรงเรียน พี่รู้ว่าพี่โง่เลขมากๆ ตกบ่อยมากๆ พี่เลยเน้นวิชาอื่นแทน แล้วอ่านเลขเยอะๆ แม้ว่าคะแนนเลขของพี่จะออกมาไม่ได้มาก แต่ว่า อย่างน้อยมันจะมีเกรดวิชาอื่นๆคอยดันขึ้นอ่ะจ้ะ จริงๆพอ ม6 หลายๆวิชามันจะไม่ยากมาอ่ะจ้ะ แต่อย่างที่พี่บอกแหล่ะ ทุกอย่างต้องมีการวางแผน และที่สำคัญ ทุกๆสิ่งจะเป็นผลตอบแทนของสิ่งที่เราทำอ่ะจ้ะ FIGHTINGGGGG!! ;D

• *
 :) แสดงว่ามันขึ้นอยู่กับความตั้งใจสินะค่ะ ขอบคุณพี่มากนะค่ะ ที่ช่วยให้คำปรึกษา อีกไม่กี่วันหนูจะสอบแล้วหนูจะทำให้เต็มที่ละกันค่ะ ><          แล้วเป็นยังไงต้องรอดู(?) 55555555555  ขอบคุณอีกครั้งนะค่่ะ  หนูจะพยายามให้มากที่สุดตามที่พี่บอกค่ะ ^^~

Offline fokuchz

• AFSer Freshmen
  • *
  • Focus USA#51
  • Exchange In: United States
  • Generation: #51 (2012-2013)
ลองถามเรื่องระเบียบ รร ดูนะ รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้กลับมาถ้าไปแลกเปลี่ยนเกรดโล่งได้นะ คิด GPA เฉพาะเทอมที่มี ลองติดต่อโรงเรียนดูอะครับ ได้ไม่ได้ลองดู พี่ไม่แน่ใจนะ ลองติดต่ออาจารย์ดูครับบ

• *
อ๋อ โอเคค่ะจะลองถามที่รร.ดู :)  ขอบคุณมากนะค่ะ :D

• *
ลองถามเรื่องระเบียบ รร ดูนะ รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้กลับมาถ้าไปแลกเปลี่ยนเกรดโล่งได้นะ คิด GPA เฉพาะเทอมที่มี ลองติดต่อโรงเรียนดูอะครับ ได้ไม่ได้ลองดู พี่ไม่แน่ใจนะ ลองติดต่ออาจารย์ดูครับบ
อ๋อ โอเคค่ะจะลองถามที่รร.ดู :)  ขอบคุณมากนะค่ะ :D

อ๋อๆ ใช่ครับๆ แล้วก็แล้วแต่ว่าเราไปประเทศอะไรด้วยอ่ะครับ เช่นอย่างพี่เนี่ย ไปเดนมาร์กมา เกรดพี่เทียบไม่ได้(แต่อย่างที่อเมริกา บางโรงเรียนก็สามารถเทียบเกรดได้) ดังนั้นเกนด ม4 พี่ มันก็เลยจะว่างไว้ ซึ่งบางครั้งมันก็เป็นข้อเสียเหมือนกัน เพราะว่า บางมหาวิทยาลัยเค้าจะกำหนดว่า ต้องการเกรดกี่เทอมๆ โดยส่วนมากจะเป็นพวกคณะแพทย์ หรือคณะยากๆ อะไรแบบนี้อ่ะครับ แต่สำหรับข้อดีของมัน ก็คือ พี่ไม่ต้องเครียดตอนไปอยู่ที่เดนมาร์กอ่ะจ้ะ ทีนี้ จากประสบการ์ณของพี่เองเนี่ย พี่แนะนำให้น้องๆลองคิดดูก่อนว่า เราอยากเข้ามหาลัยแบบไหน เช่น อยากเข้าอินเตอร์ หรือ อยากเรียนภาคไทย แล้วคณะนั้นๆเค้ากำหนดอะไรหรือเปล่าอ่ะครับ คือ พี่วางแผนไว้ตั้งแต่ตอนพี่อยู่เดนมาร์กแล้วอ่ะ คือตอนพี่อยู่เดนมาร์กอ่ะ พี่ลองคิดว่าพี่อยากเรียนอะไร พี่อยากเรียนบริหาร แล้วพี่ชอบภาษา พี่ก็เลยเอนมาทางอินเตอร์ พี่ก็ลองเช็คดูว่า เค้าต้องการอะไรบ้าง ปรากฏว่า จุฬา ธรรมศาสตร์ แล้วก็มหิดล เอาเกรดแค่ 5 เทอม พี่ก็เลยไม่ต้องเครียดอะไร พอกลับมาก็ตั้งใจปั้นเกรด แล้วก็ตั้งใจสอบอ่ะจ้ะ คือถ้าเราวางแผนให้ดี ทุกอย่างมันจะลงตัวมากๆอ่ะจ้ะ ;)

Offline fokuchz

• AFSer Freshmen
  • *
  • Focus USA#51
  • Generation: #51 (2012-2013)

อ๋อๆ ใช่ครับๆ แล้วก็แล้วแต่ว่าเราไปประเทศอะไรด้วยอ่ะครับ เช่นอย่างพี่เนี่ย ไปเดนมาร์กมา เกรดพี่เทียบไม่ได้(แต่อย่างที่อเมริกา บางโรงเรียนก็สามารถเทียบเกรดได้) ดังนั้นเกนด ม4 พี่ มันก็เลยจะว่างไว้ ซึ่งบางครั้งมันก็เป็นข้อเสียเหมือนกัน เพราะว่า บางมหาวิทยาลัยเค้าจะกำหนดว่า ต้องการเกรดกี่เทอมๆ โดยส่วนมากจะเป็นพวกคณะแพทย์ หรือคณะยากๆ อะไรแบบนี้อ่ะครับ แต่สำหรับข้อดีของมัน ก็คือ พี่ไม่ต้องเครียดตอนไปอยู่ที่เดนมาร์กอ่ะจ้ะ ทีนี้ จากประสบการ์ณของพี่เองเนี่ย พี่แนะนำให้น้องๆลองคิดดูก่อนว่า เราอยากเข้ามหาลัยแบบไหน เช่น อยากเข้าอินเตอร์ หรือ อยากเรียนภาคไทย แล้วคณะนั้นๆเค้ากำหนดอะไรหรือเปล่าอ่ะครับ คือ พี่วางแผนไว้ตั้งแต่ตอนพี่อยู่เดนมาร์กแล้วอ่ะ คือตอนพี่อยู่เดนมาร์กอ่ะ พี่ลองคิดว่าพี่อยากเรียนอะไร พี่อยากเรียนบริหาร แล้วพี่ชอบภาษา พี่ก็เลยเอนมาทางอินเตอร์ พี่ก็ลองเช็คดูว่า เค้าต้องการอะไรบ้าง ปรากฏว่า จุฬา ธรรมศาสตร์ แล้วก็มหิดล เอาเกรดแค่ 5 เทอม พี่ก็เลยไม่ต้องเครียดอะไร พอกลับมาก็ตั้งใจปั้นเกรด แล้วก็ตั้งใจสอบอ่ะจ้ะ คือถ้าเราวางแผนให้ดี ทุกอย่างมันจะลงตัวมากๆอ่ะจ้ะ ;)
ขอเสริมนิดนึงนะครับ ในเรื่องส่วนนี้อย่าเพิ่งไปเครียด เอาเป็นว่าสอบให้ติด แล้วก่อนบินค่อยไปคุยอะจะ ยังไงก็ทันน

Offline patch_zom

• *
จำได้ว่าสมัยนั้น เพื่อนเรียนสายวิทย์ แล้ว เบนลงศิลป์อะคะ เลยไม่ต้องซ้ำชั้น แต่มีเพื่อนอีกคนที่เค้ามุ่งมั่นจะเป็นหมอ

ก็เลยต้องยอมซ้ำชั้น 1 ปี เพื่อเก็บวิชาของสายวิทย์ ^^

คิดว่าน่าจะต้องแล้วแต่โรงเรียนด้วยอะเนอะ สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

Offline ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม

• AFSer Prom King
  • *
  • @Södermalm,Stockholm, Sweden
  • Exchange In: Sweden
  • Generation: #49 (2010-2011)
เรียนอยู่สายวิทย์ไม่ได้ซ้ำชั้นครับ ไปสวีเดนรุ่นที่49 ตอนม.5 กลับมาม.6 ก็สอบSmart-I เข้าคณะพาณิชยศาสตร์และการบัญชี ม.ธรรมศาสตร์  ใช้เกรด4เทอมไม่มีปัญหาแต่อย่างใด
แต่ถ้าสอบหมอหรืออยากมีความรู้แน่นก็ซ้ำไปเถอะ

Offline ปีโป้ USA#48 =]

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • USA#48 Camp 2 LAX
เรียน สายวิทย์ไม่ซ้ำคร้าบบบ ไปม.5 กลับมาม.6 ตอนนี้อยู่ SIIT มธ. ปี2แล้ววว ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แค่ตอนเรียนม.6 เนื้อหาหายไปนิดๆ ตามเรียนทีหลังได้ :)
 แต่ถ้าจะเข้าหมอ พี่แนะนำว่าซ้ำเหอะครับ เนื้อหาจะได้แน่นๆ :)
AFS USA#48 | Rachawinit#38 | Rajavinit Mathayom#29