Author Topic: สอบถามรุ่นพี่เกี่ยวกับ ร.ด.  (Read 5861 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline W♪n :: USA48

• AFSer Valedictorian
  • *
  • USA#48-ORD Northern Illinois
    • My Facebook
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
อยากจะรู้เรื่องว่า
ผมไป ตอน ม.6 อะครับ
แต่ก็ กลับมาก็มหาลัย
อยากจะรู้ว่า
ต้องทำไรกับ เรื่อง ร.ด. บ้างอะครับ
เพราะว่า ไม่ได้กลับมาเรียน รร เดิมก็
ต้อง รอผลมหาลัยว่าได้อันไหน

มีรุ่นพี่ที่ เรียน ร.ด. ที่ไป ตอน ม.6 บ้างไหม?  :th_019_:

รุ่นพี่ ที่เีัรียนตอนมหาลัย เป็นยังไงบ้าง กระทบการเรียนมากไหม?
« Last Edit: May 01, 2009, 05:56:49 AM by ๏ W i N [z] ,, ™ « »
วิน
EIS & WNHS .. SEN10R
Thammasat University - BBA#19

Facebook: http://www.facebook.com/pabhawin

AFS#48 USA [ORD] Camp 1,, [BUS 1]!!!
Woodstock, Illinois
United States

Offline Book #44 USA

• AFSer Legendary
  • *
  • "What? Lead? Me? No, no, no. No leading. "
  • Generation: #44 (2005-2006)
พี่ไปตอน ม.5นะ ร.ด. น้องต้องให้เพื่อนที่โรงเรียนทำเรื่อง แลวก็จ่ายค่าเอกสารให้นะ รู้สึก ร้อยหรือสองร้อย
เค้าจะมี อาจารย์ที่ทำเรื่องเกี่ยวกับ ร.ด. ยื่นใบสมัครให้ทุกปีจำได้ปะ แล้วต้องกรอกแล้วจ่ายตังอะ

ถ้าน้องไม่ทำกลับมา เค้าจะเริ่มอาทิตย์ที่2? กันแล้ว แล้วน้องจะเรียนไม่ได้   ของพี่โชคดี เพื่อนมันจ่ายตังทำเรื่องไว้ให้
กลับมาเลยมีชื่อใน ร.ด.   

ของวินไม่รู้ อันนี้คนที่ไป ม.4-5 ก็ถามอาจารย์ไว้ด้วยละ เรื่องเอกสารสมัครปีหน้าอะ

• *
  • USA#48-ORD Northern Illinois
มะวานถาม อาจารย์มาละครับ
ค่าสมัครนั่นตั่ง 750 แล้วแนะ ...
วิน

Facebook: http://www.facebook.com/pabhawin

AFS#48 USA [ORD] Camp 1,, [BUS 1]!!!

Offline Book #44 USA

• AFSer Legendary
  • *
  • "What? Lead? Me? No, no, no. No leading. "
  • Generation: #44 (2005-2006)
โอ้ 4ปีผ่านไป ขึ้นราคา5เท่า - -''

Offline •FLK

• AFSer FSR Mod
  • *
  • Azzcc *
  • Exchange In: Guatemala
  • Generation: #45 (2006-2007)
อ่า มาเสริมนิดนึง : )

ก่อนไป น้องก็บอกให้อาจารย์ที่โรงเรียนน้อง ทำเรื่องขอพักการเรียน รด. อ่ะ ทาง AFS ก็มีจดหมายมาให้ด้วยนะ ถ้าจำไม่ผิด *

น้องก็เอาไปยื่นให้อาจารย์ที่รับผิดชอบ รด. บอกให้เค้าจัดการให้ เส็ดแล้วน้องก็ไป ตปท. ตามปกติ

พอกลับมา น้องเข้ามหาวิยาลัยแล้ว น้องก็ต้องติดต่อกับทางมหาวิทยาลัย เกี่ยวกับเรื่อง รด. ในการย้ายสถานศึกษาคับ

เพราะว่าชื่อน้องยังอยู่ที่โรงเรียนเก่าอยู่ แต่ตอนนี้น้องอยู่มหาวิทยาลัยแล้ว ก็ต้องย้ายรายชื่อของน้อง ให้มาอยู่กับสถานศึกษาล่าสุด นั่นก็คือมหาวิทยาลัยน้องนั่นเอง

เส็ดแล้ว พี่ว่าเค้าน่าจะบอกรายละเอียดเองนะ ว่าน้องต้องไปวันไหน จ่ายเงินอะไรอย่างงี้ยังไง อันนั้น ต้องสอบถามกับทางมหาลัยอีกทีครับ : ))

SH#45 * - frndsxsiempre ; ) 

• *
ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ได้คุยกับอาจารย์เสดละ

^^
วิน

jckie

• Guest
อะหะไปตอน ม 6 เหมือนกัน แต่เหมือนไม่อยากเรียน รด แล้วอะ

แล้วเปิดเทอมนี้ผมต้องไปสมัครไหมอะครับ...

• *
แบบว่าก็ มาถึง จบ ปี 2 ไปแล้ว จะไม่เรียนก็ อะไรอยู่

แต่นี้เรารอ จดหมายพักการเรียน รดอยู่นี้ เพราะเขา จะยื้นเอกสารกันแล้วนะ!!

ของเราไม่ต้องนะแจ๊ค เพราะว่ายื้นเรื่อง ก็เส็ดละ เพราะถ้าสมัคร ก็คือต้องไปรายงานตัว แล้วเรียนด้วย o_O
วิน

jckie

• Guest
งงนะแล้วคือตอนนี้รอเอกสารจาก afs ใช่ไหมแล้วเราก็ไปยื่นให้ครูที่เค้าดูเรื่อง รด ช่ะ แล้วเปิดเทอมนี้เราก็ไม่ต้องตัดผมไปรายงานตัวช่ะๆ แล้วกลับมาเราจะเรียนปี 3 ยังไงอะถ้าไม่ได้รายงานตัวเอ่อ งงว่ะวิน...

• *
ก็คือว่า ปีต่อไปอะ
Case ของเรานะก็คือว่า

หลังจากยื่นใบพักการเรียน
ก็ไม่ต้องไป รายงานตัว
แล้วก็ก่อนปีต่อไปอะ
เราต้องไปแจ้งว่า เราจะไปอยู่มหาลัยไหน
แล้วจะมีเอกสารต้องไปทำ ที่
สถานศึกษาที่เรียน รด เรื่องการโอนย้าย
แต่กลัวมา ของเราอาจจะ ทับอาทิตย์ แรกๆ
ของการเรียนหน่อย
แต่เรื่อง รายงานตัว คุณครูจะทำให้ นะ ของเรา งิ
วิน

Offline •FLK

• AFSer FSR Mod
  • *
  • Azzcc *
  • Exchange In: Guatemala
  • Generation: #45 (2006-2007)
งงนะแล้วคือตอนนี้รอเอกสารจาก afs ใช่ไหมแล้วเราก็ไปยื่นให้ครูที่เค้าดูเรื่อง รด ช่ะ แล้วเปิดเทอมนี้เราก็ไม่ต้องตัดผมไปรายงานตัวช่ะๆ แล้วกลับมาเราจะเรียนปี 3 ยังไงอะถ้าไม่ได้รายงานตัวเอ่อ งงว่ะวิน...

ตามนั้นแหละครับ แต่เอกสารจาก AFS เนี่ย พี่ไม่ชัวร์ว่าได้ตอนไหน ยังไงเดี๋ยวพอไปค่าย เค้าจะชี้แจงรายละเอียดเรื่องพวกนี้อยู่แล้วคับ : ) อาจจะได้เอกสารตอนนั้นเลย พี่ก็ไม่ชัวร์เหมือนกัน พอได้มา เราก็เอาไปให้อาจารย์ที่โรงเรียนที่รับผิดชอบเรื่องนี้ครับ

ส่วนเอกสารจาก AFS ที่ว่าเนี่ย เป็นเอกสารการขอพักการเรียน รด. 1 ปี ซึ่งก็จะเป็นช่วงเวลาที่น้องไป ตปท. น้องก็ไม่ต้องไปรายงานตัว ไม่ต้องไปตัดผม เพราะว่าขอพักการเรียนอ่ะคับ เหมือนกับที่น้องขอพักการเรียนที่โรงเรียนอ่ะครับ แบบเดียวกัน

พอน้องกลับมาจาก ตปท. ก็มาเรียน รด. ต่อจากที่เราพักการเรียนไป พอกลับมาก็ไปรายงานตัวตามปกติ แต่ถ้าเกิดว่าน้องกลับมาแล้ว เข้ามหาวิทยาลัยพอดี ก็อาจจะต้องย้ายสถานศึกษา อย่างที่บอกไปแล้วตอนต้นอีกทีคับ :"D

สงสัยอะไร ก็ถามมาได้เรื่อย ๆ ครับ ถ้าตอบได้ จะมาตอบให้จ้า

:th_059_:

SH#45 * - frndsxsiempre ; )