AFS Knowledge > Q&A

ถาม-ตอบ ปัญหาการซ้ำชั้น ข้ามชั้น Diploma สอบ Admission, GAT-PAT

<< < (21/21)

mommypoka:
ขอโทษนะคะ ขอถามปัญหาเรื่องการสอบด้วยคะ คือลูกจะไปทวีปใต้ ซึ่งอาจจะยังไม่ได้สอบปลายเทอม 2  พอไปติดต่อวิชาการ บอกว่าไม่มีนโยนายให้สอบก่อน
แล้วจะทำอย่างไรคะ  ใครพอมีประสบการณ์นี้บ้าง  ควรทำอย่างไร  คุณแม่ไม่ทราบวิธีการโพสคะ  ขอเข้ามาถามในคำตอบนะคะ รบกวนคุณไมค์ และผู้รู้หน่อยคะ
ลูกอยู่ ม.4 ได้ภาคพื้นทวีปใต้คะ  ขอบพระคุณคะ

N4N USA*49:
พี่ไมค์ค่ะ  ก.ศึกษาจะออกใบจบให้ไหมค่ะ ถ้ามีคะแนนแค่ม.5 อย่างเดียว แต่ได้ transcript กับ diploma มาแล้วจากโรงเรียนที่อเมริกาแล้วค่ะ (ไปตอนม.4 ค่ะ)

somorung:
พี่ไมค์คะ ตอนที่กลับมาจากต่างประเทศแล้วเนี่ยะ เราเอาแค่ transcript จากที่นั่นมา ก็พอแล้วใช่มั้ยคะ ที่จะทำให้เราไปเรียนในชั้นต่อไปได้ โดยไ่ม่ต้องซ้ำชั้น เพราะหนูรู้สึกกังวลมากเลยค่ะ ว่าจะเรียนตามคนอื่นไม่ทัน เพราะม.4 มันมีหลายๆเรื่องที่ใหม่ๆ
แล้วเราต้องไปทำเกรดในโรงเรียนต่างประเทศให้ดีๆด้วยใช่มั้ยคะ ?  :smiley:

Mike:

--- Quote from: mommypoka on August 25, 2011, 12:38:44 AM ---ขอโทษนะคะ ขอถามปัญหาเรื่องการสอบด้วยคะ คือลูกจะไปทวีปใต้ ซึ่งอาจจะยังไม่ได้สอบปลายเทอม 2  พอไปติดต่อวิชาการ บอกว่าไม่มีนโยนายให้สอบก่อน
แล้วจะทำอย่างไรคะ  ใครพอมีประสบการณ์นี้บ้าง  ควรทำอย่างไร  คุณแม่ไม่ทราบวิธีการโพสคะ  ขอเข้ามาถามในคำตอบนะคะ รบกวนคุณไมค์ และผู้รู้หน่อยคะ
ลูกอยู่ ม.4 ได้ภาคพื้นทวีปใต้คะ  ขอบพระคุณคะ

--- End quote ---

ขออภัยที่เข้ามาตอบช้านะครับ

ผมไม่ค่อยจะสันทัดเรื่องภาคพื้นใต้เท่าไร แต่ตามที่ผมเข้าใจ ถ้าน้องเขาจะไม่สอบปลายภาคก็ได้ เพราะว่าตามกฏกระทรวง น้องสามารถกลับมาเทียบชั้นเรียนได้ 2 ภาคเรียน นั่นก็หมายความว่า น้องสามารถเทียบชั้นเรียนเทอม 2/2554 กับ 1/2555 และหลังกลับมา ก็มาไล่เก็บคะแนน และสอบเทอม 2/2555 ครับ

--- Quote from: N4N USA*49 on September 09, 2011, 07:18:42 PM ---พี่ไมค์ค่ะ  ก.ศึกษาจะออกใบจบให้ไหมค่ะ ถ้ามีคะแนนแค่ม.5 อย่างเดียว แต่ได้ transcript กับ diploma มาแล้วจากโรงเรียนที่อเมริกาแล้วค่ะ (ไปตอนม.4 ค่ะ)

จบสิครับ ไปแลกเปลี่ยน ม.4 จะไม่มีเกรด แต่ถือว่าผ่านเพราะไปแลกเปลี่ยน เขาก็จะคิดเกรด ม.5 กับ ม.6 แทน (4 ภาคเรียน)

--- Quote from: somorung on April 30, 2012, 11:12:42 AM ---พี่ไมค์คะ ตอนที่กลับมาจากต่างประเทศแล้วเนี่ยะ เราเอาแค่ transcript จากที่นั่นมา ก็พอแล้วใช่มั้ยคะ ที่จะทำให้เราไปเรียนในชั้นต่อไปได้ โดยไ่ม่ต้องซ้ำชั้น เพราะหนูรู้สึกกังวลมากเลยค่ะ ว่าจะเรียนตามคนอื่นไม่ทัน เพราะม.4 มันมีหลายๆเรื่องที่ใหม่ๆ
แล้วเราต้องไปทำเกรดในโรงเรียนต่างประเทศให้ดีๆด้วยใช่มั้ยคะ ?  :smiley:

ใช่ครับ ใช้ transcript จากโรงเรียนที่น้องไปแลกเปลี่ยนมา เรื่องเกรดนั้นก็แล้วแต่คนนะครับ เรียนให้ผ่านก่อนละกัน :)

poyza22222:
จริงหรือเนี้ย

Navigation

[0] Message Index

[*] Previous page

Go to full version