AFS Talk > Parent Zone

เชิญผู้ปกครองเด็กafsทุกรุ่นมารายงานตัวกันหน่อยค่ะ

(1/7) > >>

piyawans:
ก่อนอื่น...ต้องขอขอบคุณ webmaster ที่จัด parent zone ไว้ให้ผู้ปกครองได้มีโอกาสพูดคุย แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันบ้าง
และเห็นว่ายังไม่มีใครตั้งกระทู้อะไรไว้เลย จึงขอเริ่มด้วยการแนะนำตัวก่อน คือ เป็นผู้ปกครอง afs/japan รุ่น 48 ค่ะ ยินดีให้คำแนะนำสำหรับผู้ปกครองรุ่นใหม่ๆนะคะ หรือถ้าสนใจอ่านประสบการณ์การเป็นผู้ปกครองเด็กเอเอฟเอสได้ที่ http://i-virgo.exteen.com/afs-jpn-momjournal-afs

Kunthon:
เป็น ผปค ของ Dominican48 ซึ่งลูกขอร้องไว้ในการตอบกระทู้ต่างๆ เพราะเขาเขินกับความเปิ่นของแม่

ยินดี ที่จะให้คำแนะนำเช่นกันค่ะ หวังว่าจะเกิดประโยชน์ แลกเปลี่ยน แบ่งปันให้กันและกัน :wink:

kanyarat:
แนะนำตัวและขอคำปรึกษาด้วยค่ะ เป็นผู้ปกครองของ usa48ค่ะ รัฐ TN อยากขอคำแนะนำว่า ลูกชายจะส่งของกลับได้วิธีไหนบ้าง
 และload ขึ้นเครื่องได้มากน้อยแค่ไหน และเห็นเพื่อนลูกบางคนบอกว่าใช้กระเป๋าพลาสติกใบใหญ่แบบพวกขายของริมฟุตบาทก็ได้
แต่มันไม่มีล้อคอะไรได้เลยรูดซิปก็เปิดหยิบของออกได้หมดแล้ว แล้วของที่นำกลับมาจะต้องเสียภาษีหรือปล่าว เค้าจะกลับถึงไทย
วันที่ 29มิ.ย.นี้ค่ะ ผู้ปกครองที่ทราบวิธีส่ง รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ

piyawans:
สวัสดีค่ะ...
ของลูกใช้วิธีแพ็คของใส่กล่องส่งล่วงหน้ามาก่อนเดินทางกลับค่ะ ขนาดส่งมา 2 กล่องใหญ่แล้ว ส่วนที่เหลือใส่กระเป๋าเดินทางกลับมา ขนาดนี้ยังมีปัญหาเรื่องน้ำหนักเกิน ซึ่งเจ้าหน้าที่สนามบินนาริตะซีเรียสเรื่องนี้มาก ค่าปรับก็แพงมากค่ะ ของลูกเลยตัดสินใจเลือกของออกทิ้งกันตรงนั้นเลย ไม่รู้ว่าที่อเมริกาจะเหมือนกันรึเปล่านะคะ แต่ขอแนะนำเรื่องการแพ็กของส่งกลับมาล่วงหน้าค่ะ เพราะจะได้ไม่ต้องกังวลเรื่องน้ำหนักกระเป๋า ส่วนของที่ส่งมาก็ได้รับไม่ช้านะคะ หลังกลับมาแค่ไม่กี่วันทางไปรษณีย์ก็โทร.มาแจ้งให้ไปรับของแล้วค่ะ

P|2iNzE' AFS#USA 48 NY:
ผมไม่ใช่ผู้ปกครองหรอกนะครับ แต่ พอทราบเรื่องแบบนี้มาบ้าง และผมเองก็ หนึ่งในเด็ก afs ที่ส่งของกลับบ้าน

ที่ผมเลือกส่งนั้น มี อยู่ 2 พวกไหญ่ๆ

คือ แบบของชื้่นเล็กๆ แต่หนัก แบบ แอมป์ กีต้า หรือ เหรียญสะสม โน๊ตบุค อะไรแบบนี้
ผมเลือกส่ง กับ piorty mail ครับ
เพราำะ โปรโมชั่นที่นิยมมากตอนนี้ คือ ระบบ "ถ้าฟิตในกล่อง ก็ ส่งได้ทั่วโลก ในราคาเดียว"(นํ้าหนักต่ำกว่า 70 lb)
ทางบริษัท มีขนาดกล่องไห้เลือก 4 ขนาด ในราคา 7$-45$ ครับ

เชคขนาดกล่ิองได้ในเวปนี้ครับ www.PriorityMail.com

และอีกแบบหนึ่งคือ แบบ ของชื้นไหญ่ๆ แต่ เบา แบบ ผ้าห่ม เสื้อผ้า อะไรแบบนี้ ส่งแบบ ทั่วไป

ของผมเองนั้น ยัด เสื้อ 58 ตัว กางเกงยีนส์ 7 เสื่้อกันหนาว บาสเก็ตบอล หนักรวมกัน 14 Lb. ส่งกลับไทย เสียไป 120$ ครับ

และมีอีกทางหนึ่งที่แนะนำคือ ถือกระเป๋า carry on 2 ใบ
คือสามารถ โหลด กระเป๋า 1 ใบ และ ถือขึ้นเครื่อง 1 ใบ

แต่ต้องจ่ายเพื่ม 35-45$ ต่อกระเป๋า 1 ใบครับ

ผู้ปกครองที่ไม่อยากไห้ลูกๆ ลำบาก ก็ ไม่แนะนำวิธีนี้นะครับ เพราะ ต้องหอบกระเป๋า ลาก ไปทั่วสนามบินนั้น ไม่ง่ายเลยครับ

ขออภัยที่มารบกวนบอร์ดผู้ปกครองครับ หากมีอะไรไม่ถูกต้องก็ ขอโทษด้วยครับ

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

Go to full version