Author Topic: "ที่ Brazil เค้าใช้ปลั๊กแบบไหนกันนะ?" ที่นี่มีคำตอบจ้า  (Read 4919 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline ลิลลี่บราซิลสี่เก้า

• AFSer Senior
  • *
  • Montes Claros.Minas Gerais
    • My Facebook
  • Exchange In: Brazil
  • Generation: #49 (2010-2011)
สวัสดีค่า เราชื่อลิลลี่นะ อยู่ Minas Gerais เผื่อรุ่นน้องยังไม่รู้จักกัน แอดเมล์มาคุยกันได้นะจ๊ะ จุ๊บๆ

เผื่อน้องบางคนสงสัยเรื่องปลั๊กนะ
ส่วนใหญ่ที่นี่ไฟ 110V กัน แต่ก็มี 220V แต่ก็ไม่เยอะเท่า 110V
(ปล.ไฟที่ไทย 220V นะ)

ดังนั้นเครื่องใช้ไฟฟ้าบางอย่างอาจจะเสียบกับปลั๊กที่นี่ไม่ได้เพราะไฟไม่เท่ากัน
ของที่เสียบได้ก็พวก Laptop ของที่อาจจะใช้ด้วยกันไม่ได้ก็พวกที่ชาร์ตบางประเภท

แล้วจะดูยังไงล่ะว่าไฟเท่าไหร่?
ง่ายๆ เลย น้องลองไปหยิบที่ชาร์ตแบตมาดูอ่ะ มันจะมีเขียนไว้ข้างๆ
ว่า

"Input: ~100-240V" อันนี้ใช้ได้กับไฟ 110V-220V

"Input:220V~..." อันนี้ใช้ได้กับไฟ 220V เท่านั้น
ดังนั้นถ้าน้องคนไหนมีเครื่องใช้ไฟฟ้าหรือที่ชาร์ตเขียนแบบนี้ ก็ต้องเสี่ยงดวงนะ ว่าอาจจะไม่ได้ชาร์ตเพราะไฟใช้ไม่ได้

ส่วนมาก 110V กันหมดค่ะ บราซิล เผื่อบางคนงงนะ เรามีภาพมาให้ดู
ไม่ได้ถ่ายจากไหนหรอก ก็ถ่ายจากที่ชาร์ตของตัวเองนี่ล่ะ เราซวยเพราะที่ชาร์ต Talking-Dict เรามัน Input~220V ก็เลยไม่ได้ชาร์ตมาปีนึง ตอนนี้เจ๊งแล้วรึเปล่าไม่รู้

อันนี้เป็นหัวปลั๊กของ Laptop-Acer รุ่น 4736G (แต่แลปท็อปก็เหมือนกันทั้งหมดล่ะ)
สีดำคือตัวปลั๊กจากAcer สีส้มคือตัวที่ทำให้เสียบได้สองรู คืออะไร(วะ) นึกชื่อไม่ออก
เพราะสีดำมันมีสามขาใช่มะ ทีนี้เอาสีส้มเสียบเข้าไปในสีดำเราก็จะได้หัวปลั๊กสองขา

สีส้มที่ว่าเป็นอันเล็กๆ หาซื้อได้ตามห้างหรือฟอร์จูนประมารสี่สิบบาทค่ะ

สิ่งที่เขียนไว้ข้างหัวปลั๊กอันเล็กสีส้ม

อันนี้จากที่ชาร์ตโนเกียรุ่นมีไฟฉาย (ตายละ รู้หมดว่าเราใช้มือถือรุ่นดัง -.-)
ใช้ได้นะ ดูที่เราวางกรอบสี่เหลี่ยมไว้ เสียบกับไฟ 110V ได้สบายๆ

หัวปลั๊กที่ชาร์ตเป็นแบบนี้ ใช้ได้โลด!

ปลั๊กที่นี่เป็นแบบนี้ค่ะ

นี่ไง ที่ชาร์ต Talking-dictเจ้าปัญหา ยังไม่เคยใช้เลย ปีนึง :(
เห็นไหมคะว่ามันเขียนไว้ 220V เท่านั้น ดังนั้นก็เลยอดชาร์ต (เพราะไฟบ้านเรา 110V) เพราะไม่มีใครกล้ารับประกันว่า ถ้าเสียบเข้าไปจะเกิดอะไรขึ้น

Any Questions?
e-mail : [email protected]
facebook : Lily Hanyuenyongsakul
twitter : @Vivabrasily
exteen : brasily.exteen.com < ประสบการณ์

Offline ลิลลี่บราซิลสี่เก้า

• AFSer Senior
  • *
  • Montes Claros.Minas Gerais
    • My Facebook
  • Exchange In: Brazil
  • Generation: #49 (2010-2011)
เห้ย ทำไมรูปมันใหญ่จัง!

เสริมๆ ถ้ารุ่นน้องเอามาผิด ชาร์ตไม่ได้
ก็ลองไปถามโฮสดูนะ เค้าอาจจะมีที่แปลงไฟ
หรือถ้าใครมีจะแบกข้ามโลกมาก็ได้นะ แต่มันค่อนข้างหนักแล้วแต่

ถ้าเอามาแล้ว โฮสไม่มีที่แปลงไฟ เราไม่แนะนำให้ทิ้งไว้แบบนั้นตลอดหนึ่งปี
เดี๋ยวมาดูอีกทีแบตจะเยิ้มซะก่อน

Talking-Dict เรา เป็นแบบชาร์ตไฟ แต่สามารถแกะแบตออกได้ เลยเลยแกะแบตออก
แล้วทิ้งเครื่องเปล่าไว้ในกระเป๋าเดินทาง เก็บแบตไว้อย่างปลอดภัย
เพราะกลัวมันจะทิ้งไว้นานเกินแล้วจะพังของจริง

กลับไปอย่างมากก็แค่ซื้อแบตใหม่

ทำไมเราพิมพ์งงๆ ถามได้นะคะ
e-mail : [email protected]
facebook : Lily Hanyuenyongsakul
twitter : @Vivabrasily
exteen : brasily.exteen.com < ประสบการณ์