Author Topic: ตัวสำรองต้องอ่าน: การเลื่อนสถานภาพตัวสำรอง เข้ามาดูด้วยนะคะ ^___^  (Read 63860 times)

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

Offline ~airriiz~

• AFSer Freshmen
  • *
สำรอง Needy อันดับ 6 ยังไม่สิทธิ์มั้ยจ๊ะพี่กิ๊บบ่อน

ฮ่าาๆ

ท่าทางคงยากก =___=

Offline ๐GIBB0NISTA ♥ PERU#45๐

• Moderator
  • *
  • กิ๊บบ้อนเปรูสี่สิบห้าค่ะ
    • My Facebook
  • Exchange In: Peru
  • Generation: #45 (2006-2007)
สำรอง Needy อันดับ 6 ยังไม่สิทธิ์มั้ยจ๊ะพี่กิ๊บบ่อน

ฮ่าาๆ

อย่าไปท้อลูก
ตราบใดที่ยังมี "รัก" ก็ยังมี "หวัง"
PERU he cambiado mi vida ^_____^

YO♥PERU

Mail    : [email protected]
BB PIN: 216DA55E (Pls tell you are AFS)
FB       : Suriwipa Gybzo Ruengsen
Twitter: @gybzo_suriwipa

Offline generous

• *
  • Generation: #50 (2011-2012)
พี่กิ๊บถามอีกเรื่องนึง
วันปฐมนิเทศน์วันที่18ก.ค.อ่ะ
ต้องใส่ชุดอะไรไป?

Offline snory

• Pop AFS#44 MI,USA
  • AFSer Admin
  • *
    • AFSer.in.th
  • Exchange In: United States
  • Generation: #44 (2005-2006)
แล้วถ้าได้ตัวจริง

แล้วเปลี่ยนประเทศได้ป่าวค๊าา *

เช่น  กรณีที่ประเทศที่เราเลือกอันดับ 1 ว่าง (คนที่ได้สละสิทธิ์)
ถ้าได้ก็คือไปต่อท้ายสำรองครับ (สำรองอันดับท้ายสุด) ก็มีค่่่าเกือบเท่าสละสิทธิ์อะครับ

ฮ่าาๆ

อย่าไปท้อลูก
ตราบใดที่ยังมี "รัก" ก็ยังมี "หวัง"
อย่าท้อนะลูก ^_^
สู้ต่อไป ^_^

Pop #44 MI, USA ::: TUP #24 ::: CE KMITL #46 ::: GCHS Class of 2006

Offline dream'★

• *
  • เม็กซิโก มันเปนยังไงหว่าา??
  • Exchange In: Mexico
เค้าจะให้เลือกตอนปฐมใช่มั้ยคะ ?

ประเทศที่เราเลือก 5 อันดับนี่คือ ต้องเป็นประเทศที่มีโควต้าในศูนย์ที่เราสอบเหรอ ?

แล้วการเลื่อนสถานภาพในเขตนี่มันจะเริ่มตั้งแต่เมื่อไหร่คะ เค้าจะเริ่มโทรหาเราเมื่อไหร่ ?
My dream come true !!

Offline ๐GIBB0NISTA ♥ PERU#45๐

• Moderator
  • *
เค้าจะให้เลือกตอนปฐมใช่มั้ยคะ ?

ประเทศที่เราเลือก 5 อันดับนี่คือ ต้องเป็นประเทศที่มีโควต้าในศูนย์ที่เราสอบเหรอ ?

แล้วการเลื่อนสถานภาพในเขตนี่มันจะเริ่มตั้งแต่เมื่อไหร่คะ เค้าจะเริ่มโทรหาเราเมื่อไหร่ ?

เก็บไว้ถามพี่เป็นๆวันเสาร์อาทิตย์มั่งก็ได้นะ ห้าๆๆๆ
พี่ชอบคุย ไม่ชอบพิม!
PERU he cambiado mi vida ^_____^

YO♥PERU

BB PIN: 216DA55E (Pls tell you are AFS)
FB       : Suriwipa Gybzo Ruengsen

Offline generous

• *
55555เจอกันวันที่18นะพี่กิ๊บ
มีเรื่องถามมากมายเลย:D

Offline แอ๊บ แอ้ !! GER#50

• AFSer Senior
  • *
  • feel like I falling and I lost in your eyes.
  • Exchange In: Germany
คือตอนแรกเลือกที่จะไปญี่ปุ่นที่เดียวน่ะค่ะ

แต่ติดสำรองใต้4

ไม่ทราบว่าจะมีโอกาสมั้ยคะ

คือไม่อยากเรียนภาษาที่ 4 เพิ่มแล้วน่ะค่ะ

แต่ก็อยากไปสวิสฯ นะคะ

อยากไปช่วงต้นปีอ่ะค่ะ เพราะ ม.5 แล้ว
You left my feet of the ground and spin me around. You make me crazier !!!

Offline PANNIE

• AFSer Junior
  • *
  • PANNIE
  • Exchange In: No
  • Generation: No
แล้วถ้าไปในประเทดที่ไม่ได้พูดภาษาที่ใช้ทั่วไปล่ะคะ

เช่นแบบ ไม่ใช่ภาษาพวกเยอรมัน หรือฝรั่งเศส

พ่อเริ่มไม่อยากให้ไป

ก็เริ่มแบบ เศร้า

Offline k47351

• AFSer Novice
  • *
ผมติดสำรองแต่อยากไปเข้าค่ายด้วยได้ไหมครับ :smiley:

Offline Aorzz3 PER'50

• *
  • Mary stayed out all night 'u'
พี่ค่ะๆ
พี่PERU#45ค่ะ
หนูไปฟังปฐมนิเทศมา หนูไม่เจอพี่T^T
 ตอนนี้หนูอยากไปแถบละตินมากๆเลยค่ะ
ตอนแรกไม่ค่อยรู้อะไรเกี่ยวกับละติน
พอไปดูซุ้มแล้วสนใจแถบนั้นมากๆเลย
 แล้วก็ ขอบคุนค่ะ สำหรับคำแนะนำ^^
ตอนนี้ก็รอลุ้นอย่างเดียว ฮ่าๆ ^__^

• Moderator
  • *
พี่ค่ะๆ
หนูไปฟังปฐมนิเทศมา หนูไม่เจอพี่T^T
 ตอนนี้หนูอยากไปแถบละตินมากๆเลยค่ะ
ตอนแรกไม่ค่อยรู้อะไรเกี่ยวกับละติน
พอไปดูซุ้มแล้วสนใจแถบนั้นมากๆเลย
 แล้วก็ ขอบคุนค่ะ สำหรับคำแนะนำ^^
ตอนนี้ก็รอลุ้นอย่างเดียว ฮ่าๆ ^__^

พี่ชื่อกิ๊ฟ จำให้แม่น ถ้าไม่เห็นพี่ที่บูธ ก็น่าจะเห็น เต้น waka waka อยู่บนเวทีเว้ยย 5555

YO♥PERU

• Moderator
  • *
แล้วถ้าไปในประเทดที่ไม่ได้พูดภาษาที่ใช้ทั่วไปล่ะคะ

เช่นแบบ ไม่ใช่ภาษาพวกเยอรมัน หรือฝรั่งเศส

พ่อเริ่มไม่อยากให้ไป

ก็เริ่มแบบ เศร้า

บอกคุณพ่อด้วยนะจ๊ะว่า ภาษที่สามเช่น สเปนอย่างเนี้ย มีคนใช้มากกว่าฝรั่งเศสกับเยอรมันรวมกันอีก
มันมีแนวทางในการเรียนต่อมหาลัย หรือการทำงานในอนาคตในสายภาษา
รวมถึง connection กับคนที่น่าสนใจค่ะ

ผมติดสำรองแต่อยากไปเข้าค่ายด้วยได้ไหมครับ :smiley:

ก็รีบๆเป็นตัวจริง มาค่ายภาคพื้นทวีปใต้น้อง แล้วเจอกัน!

คือตอนแรกเลือกที่จะไปญี่ปุ่นที่เดียวน่ะค่ะ

แต่ติดสำรองใต้4

ไม่ทราบว่าจะมีโอกาสมั้ยคะ

คือไม่อยากเรียนภาษาที่ 4 เพิ่มแล้วน่ะค่ะ

แต่ก็อยากไปสวิสฯ นะคะ

อยากไปช่วงต้นปีอ่ะค่ะ เพราะ ม.5 แล้ว

แล้วแต่น้องอ่ะค่ะ ก็ลองนึกๆดูเอาเอง
พี่แนะนำได้อย่างเดียวคือ
"เลือกนัก มักได้แร่"

บางทีการที่เรา "คาดหวัง" และ "ตั้งข้อจำกัด" มากเกินไปในชีวิต
ในที่สุดเราอาจ "ไม่ได้อะไรเลย"   นะคะ,,

YO♥PERU

Offline MAMew

• AFSer Junior
  • *
  • โอ๊ะโฮ่
สำหรับน้องๆที่ติดตัวสำรองทุกคนนะคะ
สอบถามกันมามาก ถึงเรื่องการเลื่อนสถานภาพตัวสำรอง ไปเป็นตัวจริง
วันนี้พี่กิ๊บกับพี่ป๊อบ Snory
ไปสืบกระบวนการเลื่อนสถานภาพมาให้แว้ว
ซึ่งกระบวนการนี้จะเป็นไปตามระบบของเอเอฟเอสนะคะ

เป็นวิธีที่ถูกต้องแน่นอน เพราะอาจมีบางคนไม่เข้าใจ ไม่แน่ใจ
ขอให้เข้าใจตรงกันตามนี้นะคะ
[/size][/color]

Q: ประเทศที่เลือกไว้สามประเทศ จะได้เลือกใหม่ หรือไม่?
A: เลือกใหม่ได้ค่ะ!  :wink: น้องที่ไปวันปฐมนิเทศ (18 กรกฎาคม 2553) จะได้รับข้อมูลประเทศทางเลือก สำหรับตัวสำรองค่ะ มีฟอร์มให้กรอกวันนั้นค่ะ

Q: ตอนก่อนสอบเลือก NH ไว้ จะเปลี่ยนเป็น SH ได้หรือไม่?
A: เปลี่ยนได้ค่ะ ^^ จะมีแบบฟอร์มให้ ตัวเดียวกับในคำถามข้อแรกค่ะ (ในทางกลับกัน SH ไป NH ก็ด้วยนะ)

Q: แล้วต้องทำยังไงถึงจะได้เลื่อนเป็นตัวจริง?
A: ต้องรอให้ตัวจริงในเขตของน้อง ในประเทศที่น้องจะไป เค้าสละสิทธิ์ค่ะ

Q: กรณีไหนจะเรียกว่าตัวจริงสละสิทธิ์?
A: 1. ไม่มาปฐมนิเทศน์         2. มาปฐมนิเทศแต่ไม่ชำระค่าโครงการส่วนแรก ภายใน 3 วัน ค่ะ    3. ขอสละสิทธิ์เอง (หลังจากชำระเงินแล้ว)

Q: แล้วทางเอเอฟเอส จะเริ่มโทรหาเราเมื่อไหร่?
A: ประมาณ 1 สัปดาห์ หลังจากวันปฐมนิเทศค่ะ

Q: ตัวสำรองไม่ไปปฐมนิเทศ ได้มั๊ย?
A: ไม่ได้ค่ะ ถ้าไม่ไป แปลว่า สละสิทธิ์ นะคะ

Q: ถ้าเค้าโทรมาเสนอประเทศที่ไม่อยากไป แล้วปฏิเสธ จะมีสิทธ์ลุ้นประเทศอื่นมั๊ย ?
A: มีค่ะ

Q: หากได้รับการเลื่อนสถานภาพเป็น ตัวจริง แล้วเปลี่ยนใจจะขอเปลี่ยนเป็นสำรองรอประเทศอื่นๆ สามารถทำได้หรือไม่?
A: ได้ค่ะ แต่ชื่อน้องจะไปต่อท้ายรายชื่อตัวสำรอง(ท้ายสุด) เพื่อความยุติธรรมกับผู้สมัครคนอื่นๆ

สิ่งนึงที่ต้องทำความเข้าใจตอนนี้คือ
" สำรองอันดับ 7 NH"
แปลว่าอะไร?(วะ?)
- - > แปลว่า น้องมีคะแนนเป็นตัวสำรอง อันดับที่ 7 ภาคพื้นทวีปเหนือ (เดินทางประมาณสิงหา)
        แต่สำรองนี้ นับเฉพาะศูนย์ที่น้องสอบ ไม่ใช่โควต้า ทั้งประเทศนะคะ

ขั้นเเรกเรียกว่า เลื่อนตามศุนย์สัมภาษณ์
หลังจากที่ตัวจริงสละสิทธิ์ (ตามกรณีด้านบน)
ทาง AFS ก็จะส่งข้อมูลไปยังศูนย์ที่น้องสอบ
ให้จัดการเลื่อนตัวสำรองขึ้นมาทดแทน
"โดยเลื่อนตามภาคพื้นทวีปที่เลือกตอนสอบสัมภาษณ์ครั้งแรก!!"
เช่น น้องป๊อบ(นามสมมติ!) สำรองอันดับ 1 SH
ถ้าโควต้าประเทศ SH ในเขตนี้ว่าง เจ้าหน้าที่เค้าก็จะโทรหาน้องป๊อบ
ถ้าน้องป๊อบไม่เอา ก็โทรหาอันดับสอง SH แล้วก็โทรไปเรื่อยๆตามลำดับ โดยเอาอายุเป็นเกณฑ์(ตรงตามคุณสมบัติของประเทศนั้นๆ)นะคะ

ในแนวทางเดียวกัน ถ้าโควต้า NH มีที่ว่าง ก็จะเรียกน้องสำรอง NH อันดับ 1 เป็นคนแรก
แต่ถ้าคนแรกอายุไม่ถึงประเทศนี้ ก็เรียกลำดับต่อไปค่ะ เช่นถ้า เบอร์ 1 อายุ 14 ไปไม่ได้ ก็เรียก 2   3   4 แทนนะคะ
ถ้าน้องตอบรับเรียบร้อย ทางศูนย์ก็จะแจ้งกลับมาที่ เอเอฟเอส แล้วก็จะแจ้งไปยังตัวน้องและโรงเรียนต่อไปค่ะ
*หลังเลื่อนสถานะภาพ ต้องชำระเงินภายใน 7 วัน*

ต่อไปการเลื่อนในระดับภาค (เมื่อโควต้าเหลือน้อย และตัวสำรองได้รับการเลื่อนสถานภาพไปจำนวนหนึ่งแล้ว)
สมมติว่า ภาคใต้นะคะ
มีโควต้าที่ยังขาดจากหลายๆจังหวัดในภาคใต้ เค้าก็จะเอามารวมกันไว้
แล้วจัดอันดับคะแนนใหม่ จากข้อเขียนและสัมภาษณ์ของน้องค่ะ
แล้วก็ยังพิจารณาจาก "แบบฟอร์มเลือกประเทศ" ที่จะกรอกในวันปฐมนิเทศ!!! ฉะนั้นเจ้าจงคิดให้ดีนะน้อง!
เอาคะแนนเด็กภาคใต้ทั้งหมดมารวมแล้วจัดอันดับใหม่ แล้วก็โทรหาน้องๆค่ะ

หลังจากนั้นจะเริ่มเลื่อนในระดับทั่วประเทศ (ช่วงท้ายๆของการเลื่อนสถานภาพ)
โดยดูว่า โควต้าทั้งหมด ยังมีที่ไหนบ้าง จำนวนเท่าไหร่
แล้วคะแนนทั่วประเทศก็จะเอามาจัดลำดับกันใหม่
แล้วก็โทรหาน้องๆตามลำดับนะคะ
มีอายุ แล้วก็ประเทศที่น้องเลือกในวันปฐมนิเทศ เป็นเกณฑ์ค่ะ

ใครมีคำถามอะไรอีก ฝากไว้ได้เลยนะคะ ^____^
สมมุติว่า
ในเขตเราเหลือโคต้าของภาคพื้นใต้อ่ะ
แต่เราเปงสำรองเหนือ
เราจะมีสิทธิได้โคต้าทางไต้ในเขตเราอ่ะป่าว??

Offline Aorzz3 PER'50

• *
  • Mary stayed out all night 'u'
พี่ค่ะๆ

พี่ชื่อกิ๊ฟ จำให้แม่น ถ้าไม่เห็นพี่ที่บูธ ก็น่าจะเห็น เต้น waka waka อยู่บนเวทีเว้ยย 5555
อ๋อๆ วากาวากาเอ้เอ
เอ่อ พี่กิ๊ฟค่ะ ขอถามอีกอย่างๆ
เปรู ภูมิอากาศเป็นไงอะค่ะๆ คล้ายๆชิลีรึป่าวๆ