Author Topic: ถ้าหากมีคำว่าอย่าตัดสินหนังสือจากหน้าปก ก็จงอย่าตัดสินประเทศจากชื่อเพียงเท่านั้  (Read 50993 times)

0 Members and 5 Guests are viewing this topic.

Offline Khuntichaza

• AFSer Freshmen
  • *
  • ไปแน่ๆ
    • My Facebook
  • Exchange In: Russia
  • Generation: #51 (2012-2013)
เข้าใจครับ  แต่ถ้าผมได้ภาคพื้นใต้ ผมก็ไปไม่ได้ เพราะ ผมอยู่ ม.3 ภาคพื้นใต้จะไปตอน ม.ค. แล้วผมจะต้องสอบเข้าม.4 ผมจึงไปไม่ได้ แต่ถ้าปีหน้ามีโอกาส ผมจะเลือก
อาร์เจนติน่า ครับ

ป.ล. เข้าใจนะครับ :embarrassed:

Offline JRR ARG49#

• AFSer Senior
  • *
  • BB PIN : 211A1828
    • MY BLOG!
  • Exchange In: Argentina
  • Generation: #49 (2010-2011)
เข้าใจครับ  แต่ถ้าผมได้ภาคพื้นใต้ ผมก็ไปไม่ได้ เพราะ ผมอยู่ ม.3 ภาคพื้นใต้จะไปตอน ม.ค. แล้วผมจะต้องสอบเข้าม.4 ผมจึงไปไม่ได้ แต่ถ้าปีหน้ามีโอกาส ผมจะเลือก

ป.ล. เข้าใจนะครับ :embarrassed:

pom goh ma torn m.3 muen gun krub

back thai pai goh wa ja sorb m.4 again a kub

but young Argentina goh the best kub pom rubpragun 55555

susu :D

Offline Toey_UD

• AFSer Junior
  • *
  • Exchange In: Mexico
  • Generation: #50 (2011-2012)
รอ ชั้น รอเธออยู่
น่าเสียดายอาเจนนะ เพื่อนเราก็ไป บราซิล m.3 ด้วย

Offline Tar_Arg44

• AFSer Camp Staff
  • *
  • Generation: #44 (2005-2006)
อาร์เจนติน่า แน่นอนที่สุด
มาอวยประเทศตัวเอง

Offline GINKK♥ ARG48.

• AFSer Junior
  • *
  • i♥afs
  • Generation: #48 (2009-2010)
♥AFS
♥ARG48!

Offline PLY: ARG 44 (CordobA)

• *
    • ไฮไฟว์กรูเอง

AFS is the best place you can learn what your life is!

Offline PLY: ARG 44 (CordobA)

• *
    • ไฮไฟว์กรูเอง

จริงๆ ก็ไปได้น้า ไปแล้วค่อยกลับมาสอบเข้าไง อิอิ ปล. ดีใจที่เลือกอาร์เจนจ้า

AFS is the best place you can learn what your life is!

Offline FerN,, Ger # 47

• AFSer Journalist
  • *
  • Exchange In: Germany
  • Generation: #47 (2008-2009)
เห็นด้วยขาดใจเลยยย
บอกตรงๆว่าถ้าได้ไปอีกครั้งนะ
คอสตาริก้า อาเจนติน่า บราซิล โดมินิกัน จะเป็นตัวเลือกหลักเราเลยล่ะ

แต่เหตุผลที่เลือกไปเยอรมนีก็เพราะว่า
เราชอบทุกอย่างที่เป็นเยอรมันมากๆๆๆๆๆๆ
ไม่ได้คิดเลยว่ามันเจริญ มันดัง หรืออะไรทั้งนั้น
รู้แค่ว่า...อะไรก็ได้ที่เป็นเยอรมัน
เราเลือกประเทศไปด้วยความรู้สึกนั้นนะ

3 อันดับที่เลือกก่อนสัมภาษณ์ของเราคือ
- เยอรมนี
- อียิปต์
- อาเจนติน่า
แต่พ่อเราไปเปลี่ยนสองอันดับหลังเป็นออสเตรเลียกับเดนมาร์ก -*-

เราไม่เข้าใจคนที่เลือกประเทศเพราะดัง/อยากเที่ยวเหมือนกัน
ความคิดเราก่อนไปคือ เราอยากไปประเทศที่เราชอบ
ที่เราสนใจ และประเทศที่เราคิดว่าเราอยู่ได้
อย่างเยอรมันเนี่ย เราชอบมากเลยพวกกฏระเบียบ กับการที่ทุกอย่างมีตารางเวลา
ชอบการพูดตรงๆ แต่มีเหตุมีผลแบบเยอรมัน
เหมิอนเเป็นคนแปลกเลย  แหะๆ ><

ถ้าเราย้อนเวลากลับไปได้ เราก็จะยังเลือกเยอรมันอยู่ดีนะ
เพราะเราชอบที่นั่นมากๆ แต่ถ้ามีโอกาสได้ไป AFS อีกซักปี
เราจะเลือกละตินอเมริกา หรือ แอฟริกาใต้ อย่างแน่นอนค่ะ :]

ป.ล. น้องๆที่พ่อแม่ไม่ยอมให้ไปอย่างรุนแรง แอดเมลล์พี่มาได้นะ
เดี๋ยวให้คุยกับพ่อพี่ ตอนแรกพ่อพี่ก็ไม่ยอมให้ไปเหมือนกัน
อารมณ์แบบ ถ้าไม่สบายใครจะดูแล ถ้านอนดิ้นจนผ้าห่มตกใครจะมาห่มผ้าให้
แต่พี่ก็ได้ไปแล้ว และก็ได้อะไรหลายๆอย่างกลับมา....
ดังนั้น ไปเถอะน้อง ประเทศที่คนรู้จักน้อยอ่ะ ชอบมีอะไรดีๆซ่อนอยู่
ที่มีแต่คนที่ได้ไปถึงจะรู้นะ ;]

Offline aamuruguay

• *
  • Aam URU49
พี่ไปกัวเตมาลา พี่ยังภูมิใจกับประเทศพี่เลย
55555555

จะมีสักกี่คนในประเทศไทย ที่รู้จักกัวเตมาลา ?
จะมีสักกี่คนในประเทศไทย ที่รู้ว่าประเทศกัวเตมาลาอยู่ที่ไหน ?
จะมีสักกี่คนในประเทศไทย ที่รู้ว่าธงกัวเตมาลาเป็นยังไง ?

และ ...

จะมีสักกี่คนในประเทศไทย ที่เคยไปอยู่ประเทศกัวเตมาลามา 1 ปี ?

พูดเรื่องนี้แล้วมันยาวววว

wow what's going on out there?? im kinda confused actually
luv this P'Fluke's comment that bad! then what about uruguay??
does anyone know anything about a country called 'URUGUAY'??
------I DO KNOW IT!! YEAH!!------ to be honestly im so proud to be here XD

Offline MATT HUN 48

• *
  • Exchange In: Hungary
  • Generation: #48 (2009-2010)
สมัยผม

อยากไปไม่เยอ ก็ ฮังการี

แต่เยอรมัน เขาเขียนว่าต้องเรียนเยอรมันอย่างน้อย 2 คอส ไม่รู้จำเป็นไหมเด็กเยอ ตอบหน่อย

ตอนนั้นเลยเลือกฮังการีไว้อันดับ1 เยอ อันดับ2 แล้วติด ฮังการี

พอไปแล้วมันได้ประสบการณ์เยอะมาก ไปไหนก็เหมือนกัน เราว่านะ แต่ยังไงเชียร์ ฮังการี ฮ่าๆ

Offline Nique

• AFSer Novice
  • *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
ยังไงประเทศทางยุโรปก็เหนือกว่าอยู่ดี อากาศก็ดี มีโอกาศไปเที่ยวหลายที่ด้วย เพราะประเทศมันอยู่ติดๆกัน พูดแล้วมันเศร้า ทำไมafsไม่ให้โอกาสเราบ้าง :sad: :sad: อยากจะย้อนเวลาไปเปลี่ยนประเทศ :sad: :sad:

Offline Jom RSA SH 50

• AFSer Sophomore
  • *
  • Exchange In: South Africa
  • Generation: #50 (2011-2012)
ใช่ว่าประเทศอื่นอากาศจะไม่ดีนะ เราต้องลบคำว่าสวยหรูออกไป คิดซะว่า ประเทศเหล่านี้ ยากที่จะมาจริงๆ
กลับไปนี่อย่างเท่อ่ะ
อย่างsouth africaนะ ตอนแรกฟังชื่อ เฮ้ยยย ทุ่งหญ้าสะวันนา
แต่เซ้าท์แอฟมีอะไรที่มากกว่านั้น  มันดูแปลกใหม่ หน้าสนใจ หน้าค้นหา
และตอนนี้ เราก็อยู่ที่เซ้าท์แอฟริกา มันเป็นดินแดนที่คนไทยน้อยคนจะได้สัมผัส
อยากบอกว่า อากาศดีมากนะ (ขนาดตอนนี้หน้าร้อนด้วย)
และ ขอเชียร์ประเทศแถบละตินด้วย อาร์เจน บราซิล เปรู ชิลี น่าไปมาก
ทุกประเทศย่อมมีข้อดีข้อเสียต่างกัน
ขึ้นอยู่กับว่า เราจะลองเปิดใจไหม :)
I <3 Cape Town (Kaapstaad), South Africa

Offline Nique

• *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
ใช่ว่าประเทศอื่นอากาศจะไม่ดีนะ เราต้องลบคำว่าสวยหรูออกไป คิดซะว่า ประเทศเหล่านี้ ยากที่จะมาจริงๆ
กลับไปนี่อย่างเท่อ่ะ
อย่างsouth africaนะ ตอนแรกฟังชื่อ เฮ้ยยย ทุ่งหญ้าสะวันนา
แต่เซ้าท์แอฟมีอะไรที่มากกว่านั้น  มันดูแปลกใหม่ หน้าสนใจ หน้าค้นหา
และตอนนี้ เราก็อยู่ที่เซ้าท์แอฟริกา มันเป็นดินแดนที่คนไทยน้อยคนจะได้สัมผัส
อยากบอกว่า อากาศดีมากนะ (ขนาดตอนนี้หน้าร้อนด้วย)
และ ขอเชียร์ประเทศแถบละตินด้วย อาร์เจน บราซิล เปรู ชิลี น่าไปมาก
ทุกประเทศย่อมมีข้อดีข้อเสียต่างกัน
ขึ้นอยู่กับว่า เราจะลองเปิดใจไหม :)

ก็แอฟริกาใต้นี่เป็นประเทศที่พัฒนาแล้วไม่ใช่หรอ อีกอย่างอยู่ขั้วโลกใต้นู่น ทำไมอากาศจะไม่ดีล่ะ แล้วเราก็ไม่ได้ไปแถบอเมริกาใต้ด้วย ได้ไปที่ไหนรู้ป่าว เม็กซิโกงี้ ร้อนก็ร้อน เจริญก็ไม่เจริญ ถึงยังคิดหนักอยู่ไงที่เลือกไปประเทศนี้ เพราะที่จริงไม่คิดไงว่าจะได้อันดับ2ที่เลือกไว้อ่ะ คิดอยู่ตลอดว่าต้องได้อันดับ1คืออเมริกาที่เลือกไว้แน่นอน ถึงบอกไงว่าทำไมafsไม่ให้โอกาสเราบ้าง เราเลือกตั้ง2รอบแล้วอ่ะ รอบแรกก็ได้เป็นแค่ตัวสำรอง1(แล้วทำไมไม่ให้เราเป็นตัวจริงไปเลยอ่ะ :sad:) พอรอบ2มาก็ไม่ได้ดั่งใจอีก จะรอเป็นตัวสำรองต่อไปก็กลัวไม่ได้ไปอีก ตอนนี้ก็เลยต้องทำใจว่าไปไม่ถึงฝัน รู้งี้เลือกแถบยุโรปก็ดี โควต้าก็เยอะ แถมบางคนที่เพิ่งได้เลื่อนเป็นตัวจริงนะ มีประเทศมาให้เลือกเยอะมากอ่ะ แล้วทำไมคนๆนั้นไม่ใช่เรา เหอๆ afsอ่ะไม่แฟร์ โทดทีนะ ไม่รู้จะไประบายที่ไหน :sad: :cry:

Offline Ben Victoria <PAR#49#>

• AFSer Sophomore
  • *
  • Exchange In: Paraguay
Hope.. and it will be TRUE ^^

Offline Numthip!~

• *
  • Exchange In: South Africa
เราก็อยู่เซาว์แอฟริกา โห ตอนแรกที่ได้ คิดหนักจะมาดีไหมเนี่ย ประเทศอะไรก็ไม่รู้
ดูสารคดีก็มีแต่ป่า สิงโต เสือ แรด กระทิง ควาย และ คนดำ !! คิดหนักเลยชั้น
แต่ลองคิดดูแล้ว บางทีสารคดีไม่ได้ทำทุกมุมของประเทศจริงๆหรอก
แล้วก็เป็นแบบนั้นจริงๆ ประเทศนี้ที่จริงสวยมาก มีความหลากหลายทางวัฒนธรรม
มีทั้งทะล ทั้งภูเขา และ ไม่ได้มีแต่ คนดำ มีทั้งคนขาวและผิวสี และความจริงคนดำก็เป็นคนจิตใจดีด้วย
เรามองคนอื่นจากภายนอกไม่ได้จริงๆ ต้องลองสัมผัสก่อน ถึงจะตัดสินได้ว่าตัวตนจริงเค้าเป็นยังไง??