Author Topic: สอบถามเรื่องเลือกประเทศและภาษาค่ะ  (Read 3557 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

viewloveis

• Guest
คือ เราอยากทราบว่าประเทศที่ไม่ได้ใช้ภาษาอังกฤษเป็นหลัก ตอนเลือกนี่ต้องมีพื้นฐานภาษาของประเทศนั้นๆ่ก่อนรึเปล่าอ่ะคะ
ที่อยากรู้คือ
1.เราสนใจญี่ปุ่นน่ะค่ะ จำเป็นต้องเรียนภาษามาอย่างน้อยกี่เดือนหรือกี่ปี รึเปล่าคะ
2.ข้อสอบนี่ยากมากมั้ยคะ เตรียมตัวกันยังไง?

รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ  :wink:

Offline s.superglazy♡

• AFSer Freshmen
  • *
  • จ๊ะจ๋ายูเอสเอห้าเอ็ด :)
    • My Facebook
  • Exchange In: United States
  • Generation: #51 (2012-2013)
ไม่ได้ไปญี่ปุ่นแต่ตอบได้มั้ย 55555

1.เราสนใจญี่ปุ่นน่ะค่ะ จำเป็นต้องเรียนภาษามาอย่างน้อยกี่เดือนหรือกี่ปี รึเปล่าคะ
- แล้วแต่ค่ะ แต่แนะนำให้เรียนไปก่อนเลย เอาแบบพอรู้เรื่อง เค้าไม่ได้บังคับว่าต้องกี่เดือนหรือกี่ปีค่ะ

2.ข้อสอบนี่ยากมากมั้ยคะ เตรียมตัวกันยังไง?
- ข้อสอบเขียน
   มี comprehension หรือการอ่านเนื้อเรื่องแล้วตอบคำถามเยอะ เนื้อเรื่องยาวมาก ปวดหัว Y.Y
   แต่สอบข้อเขียน เราว่าเราก็ทำไม่ค่อยได้ แต่ก็ผ่านมาได้ไงไม่รู้ แต่ส่วนใหญ่ก็จะผ่านกันเกือบหมดจ้า จะหนักตอนสัมภาษณ์นี่แหละ
   เตรียมตัวเหรอ? สำหรับเรา ข้อเขียนนะ แทบไม่ได้เตรียมอะไรเลยบอกตรงๆ 5555 เราได้ลองทำแค่ข้อสอบของปีที่แล้ว(ปี50) ไปนิดเดียวเอง
   ย้ำว่านิดเดียว ไม่เกินครึ่งเล่ม เนื่องมาจากความขี้เกียจ 55
   แต่ทางที่ดี เตรียมตัวไว้ดีที่สุด ลองโหลดข้อสอบเก่าๆมาแล้วลองฝึกทำเยอะๆก็น่าจะโอเคจ้า :)
« Last Edit: September 28, 2011, 04:53:34 PM by s.superglazy♡ »

where there's a will there's a way ;)

Offline Por Sui49

• AFSer Novice
  • *
  • Exchange In: Switzerland
  • Generation: #49 (2010-2011)
ตอนนี้บางประเทศต้องมีพื้นฐานทางดานภาษาก่อนไปแล้วด้วยนะคะ เช่นจีน

แต่ถ้าไม่ได้เรียนศิลป์ภาษา พอสอบได้ก็ไปเรียนพิเศษค่ะ แล้วเอาว่าจบคอร์สแล้วไปยื่นให้เอเอฟเอส

แต่ของพี่ พี่ไปสวิสค่ะ เค้าไม่ได้กำหนดเรื่องพื้นฐานภาษาไว้ ไม่มีปัญหาค่ะ : )

Offline ฃื่อปั๊บคับ นอร์เวย์ คับ

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • Klæbu , Norway
  • Exchange In: Norway
  • Generation: #49 (2010-2011)
อย่างญี่ปุ่นเค้าก็ไม่ได้กำหนดนะ ไปเริ่มเรียนใหม่ได้เลย ภาษาญี่ปุ่นเริ่มเรียนง่าย สนุก เชื่อสิ

ป.ล.แต่ขั้น Advance น่ะ... 5555+

Offline namine123

• AFSer Novice
  • *
  • AFS RUSSIA #51
  • Exchange In: Russia
  • Generation: No
แล้วแต่ค่ะ แต่ถ้าเรียนได้ก็จะดีนะคะ
เพราะญี่ปุ่นเราว่าเขาค่อนข้างชาตินิยมแล้วเขาฟังอังกฤษไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะค่ะ เราก็เรียนอยู่นะคะไม่ได้ยากมากเท่าไหร่ ถ้าไปแล้วเน้นไปสนทนากับคนอื่นยิ่งต้องเรียนเลย

ข้อสอบ...เราว่าข้อเขียนไม่ยากค่ะ คนผ่านกันเยอะนะคะ
ส่วนสัมภาษณ์เนี่ย... เอาตรงๆ..เราไม่ได้เตรียมไรไปเลยค่ะ...=w=;; พยายามกล้าๆเข้าไว้อยากโชว์อะไรก็โชว์ ยอมอายแค่วันเดียวค่ะ
Russia #51 :)