Author Topic: ตอบทุกข้อสงสัย AFS-HUN มีอะไีรถามมาได้เลยครับ  (Read 38728 times)

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

Offline Mind HUN#49

• AFSer Sophomore
  • *
  • Balassagyarmat HUN49 :D
    • My Facebook
  • Exchange In: Hungary
  • Generation: #49 (2010-2011)
ผู้คนในฮังการีนิสัยใจคอเป็นยังไงหรอพี่แท็ป

แบบว่าเขาขี้อายมั้ยหรือว่าโอเพ่นสุดๆ
แล้วเวลาเขาเจอเราครั้งแรกแบบเนี้ยเขาดูถูกมั้ยหรือว่ายิ้มแย้มต้อนรับ

แล้วอากาศที่ฮังการีเป็นยังไงบ้างคะ  :th_083_:
ขอบคุณค่า
I ♥ EU1
I ♥ HUN

Offline Pittawat.battle

• AFSer Journalist
  • *
  • Non-loser !!
  • Generation: #48 (2009-2010)
ตอบน้องมายด์ครับ

ถ้าน้องถามคนที่ไม่เคยมาเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยน หรือ คนที่มาแค่เที่ยว เค้าจะบอกน้่องว่า คนฮังการีไม่เป็นมิตร ซีเรียส ไม่ค่อยเปิดใจ และที่สำคัญเค้าจะบอกว่า คนฮังการีพูดภาษาอังกฤษไม่ได้เลย หรือฮังการีล้าสมัยมาก 

ยังงัยก็ตาม พี่อยากจะบอกน้องว่า คนที่นี่มองภายนอก เค้าอาจจะดูเย็นชา ไม่เป็นมิตร ซีเรียส แต่คนฮังการีถ้าน้องได้ลองเรียนรู้เค้าซักนิด รู้จักเค้าซักหน่อย พี่บอกได้เลยว่า เค้าเป็นมิตรมากๆ แถมออกแนวบ้าๆบอๆ เค้าจะช่วยเหลือน้องดีมากๆ ยิ่งถ้าน้องสนิทจริงๆเค้าจะชวนน้องไปโน่นไปนี่ เพราะฉะนั้น ไม่ต้องห่วงครับ
ถ้าหากวันนี้เรายังอยู่ด้วยกัน...ไม่รู้ว่าใจฉันจะมีความสุขมากขนาดไหน :D:D

• *
ขอบคุณค่า :m129:

แล้วพวกโน๊ตบุ๊กอย่างเนี้ยพกไปได้มั้ย กำลังไฟฟ้าของเขาเท่าไหร่หรอ?
และก็พวกคอนแทกเลนส์ที่นั่นแพงกว่าไทยมั้ย จะได้ซื้อไปตุน (ประหยัดกันทุกทางเลยทีเดียว 55555)

เอาอีกข้อ ขอถามว่าเวลาสอบของฮังการีอ่ะเอาเครื่องคิดเลขเข้าได้มั้ยคะ
หรือว่าต้องท่องสูตรแบบคนไทยให้หืดขึ้นเลย

ขอบคุณค่า ;)
I ♥ EU1
I ♥ HUN

Offline Pittawat.battle

• AFSer Journalist
  • *
  • Non-loser !!
โน๊ตบุ๊คเอามาได้ครับ ไม่มีปัญหา กำลังไฟฟ้าของที่ฮังการี เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ไทยใ้ช้ได้นะ แต่ต้องซื้อตัวแปลงหัวปลั๊กอ่ะ เพราะที่นี่หัวกลม แต่ไทยหัวอีกแบบนึง ต้องเอามา ไม่งั้นจะชาร์ตมือถือไม่ได้

ส่วนเวลาสอบพี่ไม่เคยสอบเลข แต่ที่โรงเรียนพี่เค้าไม่เห็นเอาเข้ากันเลยนะ ตัวเลขที่เค้าออกข้อสอบโรงเรียนพี่ก็ไม่ได้ยากหรือเยอะอะไร รอรุ่นพี่คนอื่นมาตอบๆ
ถ้าหากวันนี้เรายังอยู่ด้วยกัน...ไม่รู้ว่าใจฉันจะมีความสุขมากขนาดไหน :D:D

Offline MILL Hun#48

• AFSer Graduate
  • *
  • AFS Hun#48
ตอบน้องเรื่องเครื่องคิดเลขนะครับ

เด็กที่ี่นี่ใช้เครื่องคิดเลขจนชิน ใช้หัวคิดเองแทบไม่เป็นแล้ว :th_093:
คิดอะไรนิดหน่อยก้นั่งจิ้มเครื่องคิดเลข :m145:

เค้าให้ใช้ได้ทุกเวลาครับ สอบก้ได้ :th_070_goodjob:
วิชาที่ใช้ก้มีเลขกับฟิสิกส์

(เครื่องคิดเลขที่นี่ทำได้ทุกอย่าง ตั้งแต่คิดโจทย์เลขเป็นบรรทัด โจทย์เลขยกกำลัง SIN COS TAN  :m075:)
ฟิสิกส์โรงเรียนพี่ ไม่เอาเครื่องคิดเลขมา โดนด่าแหลกอะ :th_090_:
« Last Edit: March 03, 2010, 04:39:44 AM by MILL Hun#48 »
Debsirin'125 (50-53)
Faculty of Education, Chulalongkorn University 2011

• *
ผู้คนในฮังการีนิสัยใจคอเป็นยังไงหรอพี่แท็ป

แบบว่าเขาขี้อายมั้ยหรือว่าโอเพ่นสุดๆ
แล้วเวลาเขาเจอเราครั้งแรกแบบเนี้ยเขาดูถูกมั้ยหรือว่ายิ้มแย้มต้อนรับ

แล้วอากาศที่ฮังการีเป็นยังไงบ้างคะ  :th_083_:
ขอบคุณค่า
แรกๆที่เราเพิ่งมาอาจจะยังไม่ชินครับ
เค้าจะมองเราแปลกๆแล้วก้ขำๆ ไม่ใช่ว่ารังเกียจนะ แต่เค้าไม่ค่อยเห็นเอเชียอย่างเรา
เค้าเลยเห็นว่าแปลก

ส่วนใหญ่ที่พี่เจอ คนแก่ฮังการีจะใจดีนะ คุณตาื คุณยายไรงี้
พี่ถามทางเค้าก้ยังยิ้มๆเอ็นดูเลย

Faculty of Education, Chulalongkorn University 2011

• *
ขอบคุณพี่ๆนะ ตอนนี้หายข้องใจแล้ว  :m022:

แต่เชื่อว่ามันจะมาอีกเป็นระลอกๆ - -
ตอบน้องเรื่องเครื่องคิดเลขนะครับ

เด็กที่ี่นี่ใช้เครื่องคิดเลขจนชิน ใช้หัวคิดเองแทบไม่เป็นแล้ว :th_093:
คิดอะไรนิดหน่อยก้นั่งจิ้มเครื่องคิดเลข :m145:

เค้าให้ใช้ได้ทุกเวลาครับ สอบก้ได้ :th_070_goodjob:
วิชาที่ใช้ก้มีเลขกับฟิสิกส์

(เครื่องคิดเลขที่นี่ทำได้ทุกอย่าง ตั้งแต่คิดโจทย์เลขเป็นบรรทัด โจทย์เลขยกกำลัง SIN COS TAN  :m075:)
ฟิสิกส์โรงเรียนพี่ ไม่เอาเครื่องคิดเลขมา โดนด่าแหลกอะ :th_090_:
^
^
เหมือนเราชื่อน้อง'เรื่องเครื่องคิดเลข' เลยอ่ะ  :m037:
5555555
I ♥ EU1
I ♥ HUN

Offline ปุยฝ้ายไปฮังการี

• AFSer Junior
  • *
ถามๆ
คำว่า "หิว" ภาษาฮังการีว่าอะไรอ่า..
i love you ด้วยก็ดี แหะๆ
ขอทั้งเขียนและวิธีการอ่านด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะU/|\U
Your time is limited, so don't waste it living someone else's life. Don't be trapped by dogma — which is living with the results of other people's thinking. Don't let the noise of others' opinions drown out your own inner voice. And most important, have the courage to follow your heart and intuition. They somehow already know what you truly want to become. Everything else is secondary.

• *

• *
ถามๆ
คำว่า "หิว" ภาษาฮังการีว่าอะไรอ่า..
i love you ด้วยก็ดี แหะๆ
ขอทั้งเขียนและวิธีการอ่านด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะU/|\U
hungry = éhes (เอแฮช)

I love you = Szeretlek (แซแรตแลค)

Offline ปุยฝ้ายไปฮังการี

• AFSer Junior
  • *
อยากรู้ว่าที่ฮังการีนี่มีวันสำคัญอะไรบ้างที่เขาให้ของขวัญกันอ่าค่ะ..
เผื่อช่วงนี้ไปเที่ยวจะได้ซื้อของฝากโฮสเลย 555 (ไวจริง)
Your time is limited, so don't waste it living someone else's life. Don't be trapped by dogma — which is living with the results of other people's thinking. Don't let the noise of others' opinions drown out your own inner voice. And most important, have the courage to follow your heart and intuition. They somehow already know what you truly want to become. Everything else is secondary.

Offline ปัน.HUN#49

• AFSer Novice
  • *
เมืองNyiregyhaza เป็นยังไงบ้างคะ??
อยู่ส่วนไหนของฮังการี ???

Offline Le-ponchE!!~

• *
  • Exchange In: United States
ฮังการี่ อ้ากกกกก
อยากไป

Offline PLOY :: Hun47

• *
  • HUNGARY NOT HUNGRY!
  • Generation: #47 (2008-2009)
เมืองNyiregyhaza เป็นยังไงบ้างคะ??
อยู่ส่วนไหนของฮังการี ???

ตอบน้องปันค่ะ เราไม่เคยไปอ่ะนะ 55 แต่ได้ยินมาว่ามันสวยอ่ะจ้า อยู่ทางตะวันออกเฉียงเหนืออ่ะค่า
Magyaroszág ever!!

Offline Gib.Hun#47

• *
Nyiregyhaza นี่มีสวนสัตว์ด้วยนะ ถ้าจำไม่ผิด
น่าจะติดกับ สโลวาเกียด้วยนะคะ

ปล. คิดถึงฮังการี่มากมายยยยยย TT