Author Topic: การสอบๆ ค่ะ รบกวนพี่ๆหน่อยค่า  (Read 9060 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline - จิงนะเออ

• AFSer Graduate
  • *
  • จิง IAH .,., USA#48 ไป Morrilton, Arkansas
พี่ตั๋งระเอียดยิบ ใช้ได้เลย

Offline MILL Hun#48

• *
  • AFS Hun#48
  • Exchange In: Hungary
  • Generation: #48 (2009-2010)
ว้าว*0* จะมีAFS#49 แล้วหรอเนี่ย
เหมือนเวลามันผ่านไปเร็วจัง เรารุ่น48นี่เหมือนเพิ่งสอบไปเมื่อปีที่แล้วเองนะเนี่ย = ="

ไม่ต้องกังวลมากหรอกครับน้อง ข้อเขียนความรู้อังกฤษระดับปานกลางก็พอผ่านได้แล้ว
สัมภาษณ์เนี่ยแหละ   น้องห้าม Fake เด็ดขาด โดนเค้าไล่ต้อนจับได้ละซวย มีคนโดนเค้าต้อนจนร้องไห้ออกมาจากห้องสอบด้วยนะ
น่าสงสารมากเลยหล่ะ สัมภาษณ์ก็แค่ตอบให้ตรงกับความคิด และนิสัยของเราจริงๆ ห้ามเฟค แล้วคิดแก้ปัญหาให้ดี

คำถามสัมภาษณ์ก็จะเกี่ยวกับการแก้ปัญหาในระหว่างที่อยู่ ต่างประเทศ เช่นของผมก้เจอถามว่า
"ถ้าหลงทางทำยังไง?" ผมก็ตอบว่าไปหาตำรวจครับ แล้วเค้าถามกลับว่า "แล้วตำรวจฟังเราไม่รู้เรื่องจะทำยังไง?"
ผมก้ตอบ " เขียนเบอร์โทรศัพท์บ้านโฮสให้เค้าเลยครับ" ก้ยังผ่านมาเป้นสำรองได้นะเนี่ย โง่ๆอย่างผมอะนะ

คำถามสัมภาษณ์ก็จะมีทั้งภาษาไทยและอังกฤษ แล้วแต่กรรมการสอบ
ถ้าเกิดฟังอังกฤษหลายๆรอบแล้วมันไม่เข้าใจ อย่าไปฝืนตอบ บอกไปเลย "ขอภาษาไทยได้ไหมครับ/ค่ะ" เค้าไม่ตัดคะแนนเยอะหรอกครับ ส่วนการสอบสัมภาษณ์มี2รอบนะ สอบเดี่ยวกับสอบกลุ่ม สอบกลุ่มก็จะใช้จิตวิทยากลุ่มเป็นส่วนใหญ๋
สอบแล้วก็จะรู้เองแหละครับ

ขอให้น้องๆ AFS#49 ทุกคนโชคดี สอบติดประเทศที่หวังไว้ทุกคนครับ ^w^

ด้วยความหวังดี จาก มิล Hungary#48
Debsirin'125 (50-53)
Faculty of Education, Chulalongkorn University 2011

Offline P Tang จิ๋ว

• AFSer Camp Staff
  • *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
 :m048: พี่เขียนละเอียดไปป่าวหว่าเนี่ย  :m003:

ดูมันเยอะแบบว่ามากมายอ่ะ แต่นึกย้อนไปแล้วตอนสอบพาดเข้าอินเตอร์จุฬาพี่เครียดกว่านี้อีก ยิ่งทุนเสดสาดยิ่งแล้วใหญ่ AFS กลายเปนขี้ๆไปเลย

เสดสาดถามแต่ละคำถาม เหมือนจะฆ่ากันเลย  เช่น เคยให้เพื่อนลอกข้อสอบป่าว โดนตำรวจจับจะยัดหรือจะไปโรงพัก เจอขอทานจะให้มั้ย ไรงี้

ตอบทางไหนเค้าก้อดักเราหมดอ่ะพวกนี้ๆๆ แต่ AFS มันไม่โหดและเครียดขนาดนี้หรอก สู้ๆ น้องๆว่าที่ AFSer49 ทั้งหลาย  :m088: :m087:

Offline snory

• Pop AFS#44 MI,USA
  • AFSer Admin
  • *
    • My Facebook
    • AFSer.in.th
  • Exchange In: United States
  • Generation: #44 (2005-2006)
ขอแค่น้องเป็นตัวของตัวเองอะครับ
การสอบสัมภาษณ์ไม่ได้เน้นการใช้ภาษาอังกฤษว่าคุณต้องดีเด่น ขนาดไหน :m088:
แต่ว่าบางคนกลับคิดว่ามันสำคัญ ขนาด นั้งท่องประโยคแนะนำตัวมา
การสัมภาษณ์ พวกพี่ๆ และอาจารย์จะเน้นถึงบุคลิก ความเป็นตัวตนของน้องอะครับ
อย่า Fake เพราะถ้า Fake แล้วพวกอาจารย์ / พี่จับได้ คะแนนหายแน่ๆครับ
อาจารย์บางท่านพอรู้ว่า Fake ก็ถามเปงอังกฤษล้วนเลยก็มี :th_077_:
อยากให้น้องๆเป็นตัวของตัวเองก็พอครับ ถ้าเราคิดว่าเราทำได้ เราก็จะทำได้ครับ  :th_070_goodjob:

Pop #44 MI, USA ::: TUP #24 ::: CE KMITL #46 ::: GCHS Class of 2006

Offline -AIMMY- TX46

• AFSer Camp Staff
  • *
  • what a blast! USA*49 camp1 bus2 <3
    • My AFS Experience ^^
  • Generation: #46 (2007-2008)
สอบสัมพาด อย่างที่พวกพี่ๆบอกเลยค่ะ
เปนตัวของตัวเอง ดีที่สุด
อย่าไปกลัวว่า เราจะพูดผิด พูดไม่คล่อง
แต่ขอให้มีความพยายามและตั้งใจ
เพราะกรรมการเค้าดูที่ไหวพริบ การตอบ และแก้ปัญหามากกว่า
ส่วนสัมพาดกลุ่ม ก้อเสนอความคิดเห็น แต่อย่าแบบโม้ โอ้อวด
เปนผู้นำและผู้ตามที่ดี ห้ามเผด็จการ คือคอยฟังคนอื่นด้วย
กิจกรรมก้อเปนแบบ เน้นการมีส่วนร่วม ให้แสดงความคิด เสนอไอเดียอ่ะ
พวกพี่ๆ returnee จะให้ร้องเพลง เต้น ก้อกล้าๆหน่อย
ถ้ามัวแต่เขินอาย ก้อไม่ได้นะคะ เต้นๆไป หนุกหนาน ^^

สรุปแล้ว ไม่ยากอย่างที่คิดหรอกค่ะ
be yourself!

เปนกำลังใจให้ ว่าที่ AFSer 49 ทุกๆคนค่ะ

Offline W♪n :: USA48

• AFSer Valedictorian
  • *
  • USA#48-ORD Northern Illinois
รู้สึกว่า.. ถ้าได้ พาร์ทไทย ไม่ผ่าน
จะไม่ตรวจ พาร์ทอังกฤษ ด้วยนะ.. -.-
ไม่จริงหรอกมั่ง ภาษาไทยเราไม่ชัวซักข้อเลย (ขอบอกเลยทำคะแนนอังกฤษอย่างเดียวเลยเรา)

เราแบบว่าทำฝึกหัดเยอะมากมาย -*-
ตอนสอบเสดเดินออกคนแรกๆ ก็คนมามองแล้วตกใจ 5555+

สอบสัมภาษณ์ นี้ขอบอกว่าอย่าเงียบนะ >_<
ครั่งแรกเราไปสอบ เราแบบว่าเงียบมากเพราะไม่รู้จะทำไรดี
เลยก็ไม่ผ่าน

แต่ครั่งที่ 2 นี้แบบว่าก็รู้เพลงแล้วก็ร้องได้เลยก็สอนคนอื่นได้นิดหน่อย
เพราะของเรามีแบบว่าคนร้องไม่ค่อยได้
แล้วก็เป็นกลุ่มอะ แค่เสนอไอเดียเยอะๆ
แบบว่าเป็นคนที่ภาษาไทยไม่ค่อยเก่ง*
เลยพูดอะไรไม่ค่อยชัด ทำให้กรรมการหัวเราะ
ไปตามๆ กัน ทำให้เราอาย >_< แต่สุดท้ายก็ผ่านน
วิน
EIS & WNHS .. SEN10R
Thammasat University - BBA#19

Facebook: http://www.facebook.com/pabhawin

AFS#48 USA [ORD] Camp 1,, [BUS 1]!!!
Woodstock, Illinois
United States

Offline นายอัศจรรย์

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • USA'48 CAMP.2

สู้ๆครับ!
นักเรียนเเลกเปลี่ยน อยู่ไม่ไกลเกินเอื้อม
จริงๆนะ
LINCOLN HIGH SCHOOL ,
proud of pats, home of patriots
hometown, bangkok
temporary house, sioux falls,SD
facebook, rachan lappanich

Offline Saiimai USA#48

• AFSer Senior
  • *
  • えっ、ほんとう?
อื้ม น้องนี่เตรียมตัวดีมากๆเลยนะเนี่ยย

ข้อสอบภาษาอังกฤษ รู้ศัพท์เยอะก็มีชัยไปกว่าครึ่งค่ะ
แต่ศัพท์เนี่ยต้องอยู่ในความจำระยะยาว

ถ้าน้องไปตั้งหน้าตั้งตาท่องศัพท์แบบเอาเป็นเอาตาย ตอนจะสอบ
พี่คิดว่ามันช่วยอะไรไม่ค่อยได้เลยค่ะ

น้องเตรียมตัวตั้งแต่ตอนนี้ ใส่ใจตั้งแต่ตอนนี้ก็ดีมากๆ
เวลาตั้งแต่นี้ ว่างๆก็หาศัพท์จำเอาไว้เรื่อยๆค่ะ

สู้ๆ จ้า ว่าที่รุ่นน้องงง
ฮ่าๆ

失敗は成功の元だと言われている ♥

I♥MN
'EAT TOGETHER , FAT TOGETHER'

JrzZ ITA#48

• Guest
อย่าไปเครียดมากนะคะ

ทำใจสบายๆ

มองดลกในแง่บวก

แล้วทุกอย่างจะดีเองค่ะ

^________^

Offline W♪n :: USA48

• AFSer Valedictorian
  • *
  • USA#48-ORD Northern Illinois
ขอแค่น้องเป็นตัวของตัวเองอะครับ
การสอบสัมภาษณ์ไม่ได้เน้นการใช้ภาษาอังกฤษว่าคุณต้องดีเด่น ขนาดไหน :m088:
แต่ว่าบางคนกลับคิดว่ามันสำคัญ ขนาด นั้งท่องประโยคแนะนำตัวมา
การสัมภาษณ์ พวกพี่ๆ และอาจารย์จะเน้นถึงบุคลิก ความเป็นตัวตนของน้องอะครับ
อย่า Fake เพราะถ้า Fake แล้วพวกอาจารย์ / พี่จับได้ คะแนนหายแน่ๆครับ
อาจารย์บางท่านพอรู้ว่า Fake ก็ถามเปงอังกฤษล้วนเลยก็มี :th_077_:
อยากให้น้องๆเป็นตัวของตัวเองก็พอครับ ถ้าเราคิดว่าเราทำได้ เราก็จะทำได้ครับ  :th_070_goodjob:

พี่ป๊อปอาจารแกล้งผมอะ บอกว่าอยู่อินเตอร์แล้ว ถามเป็นภาษาไทยละกันเราแบบ เครียดนิดๆ เลย >_<
เพราะเตรียมพูด xD
เราทำอาจารขำได้ตลอดเลย ไม่รู้ทำไม ผมตลกหรอออ T^T
วิน
EIS & WNHS .. SEN10R
Thammasat University - BBA#19

Facebook: http://www.facebook.com/pabhawin

AFS#48 USA [ORD] Camp 1,, [BUS 1]!!!
Woodstock, Illinois
United States

Offline --★ LamPon

• *
  • LamPon L กะ P เราคู่กัน
สู้ๆนะค่ะน้องง
E-mail : [email protected]
Hi 5 : http://ponlpk-disenchanted.hi5.com
Facebook : Pon Lampard
-------------- รั ก เ ช ล ซี ข า ด ใ จ (^^'') ----------------
C H E L S E A    I S    MY    LIFE