Author Topic: เสียใจ.. สอบไม่ติด ; (  (Read 8639 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline BBB;B

• AFSer Junior
  • *
    • My Facebook
  • Exchange In: Belgium French
  • Generation: #48 (2009-2010)
Re: เสียใจ.. สอบไม่ติด ; (
« Reply #15 on: July 30, 2009, 08:20:00 PM »
เก็บไว้เป็น ประสปกานละกันเนอะ
อย่างน้อย เราก็รู้อะไรจากปีนี้เยอะแยะ เอาไว้ลุยต่อปีหน้า
สู้ๆๆๆ !! =]

♥ เบลเยี่ยม
♥ เบลเยี่ยม
♥ เบลเยี่ยม
♥ เบลเยี่ยม

Offline Pop ♫ JPN#49 ♪

• *
  • Exchange In: Japan
  • Generation: #49 (2010-2011)
« Reply #16 on: July 30, 2009, 08:43:11 PM »
อ่า จริงๆไม่เกี่ยวว่าอยู่ม.ต้นม.ปลายน้า เราก็ม.3เหมือนกัน ก็ได้ตัวจริงจ้า

พวกเราม.ต้นได้เปรียบด้วยซ้ำน้า เพราะถ้าปีนี้ไม่ได้เราก็มีประสบการณ์ไปสอบปีหน้า ได้เปรียบพี่ๆเค้าอีกจริงมะ ^^
จขกท.ก็ติดสำรองไม่ใช่หรอ? สำรองก็มีโอกาสได้ไปสูงนี่ จากที่รุ่นพี่บอกๆกันมา
สู้ๆ! ขอให้ได้ไปประเทศที่อยากไปค่ะ
proud to be an AFSer :))

jckie

• Guest
« Reply #17 on: July 30, 2009, 08:47:01 PM »
ไงก็อย่าเพิ่งหมดหวังนะครับ ถ้าปีหน้ามีโอกาศอีกก็ทำให้ดีกว่าเดิมเพราะเรารรู้แนวแล้วนิ แต่ถ้าปีหน้า มหกแล้วก็ไม่เป็นไรถ้าอยากไปจริงๆก็ลองหาทุนตอนมหาลัยสอบก็มีครับ

อย่าเสียใจไปนะครับ ทำใจให้สบายๆ

it's not the end of the world...

Offline $ı|ʌ3ɹɐ0ɯ<qɹɐ#49

• AFSer Graduate
  • *
  • Belo Horizonte-MG
  • Exchange In: Brazil
  • Generation: #49 (2010-2011)
« Reply #18 on: July 30, 2009, 08:53:31 PM »
....เอาไว้เป็นประสบการณ์ชีวิตครับ

ของผม ม.3 ---->ไม่ติด ทั้งตัวจริง และสำรอง
        ม.4 ---->ไม่ติด ทั้งตัวจริง และสำรอง (อีกแล้ว)
        ม.5 ---->(ไปเรียนพิเศษอังกิดเพิ่มเติม ฝึกฝนเป็นประจำ)  ติดบราซิล ตัวจริง

แล้วใช่ว่าผมจะสอบแค่ afs อย่างเดียว......

Offline LiTtle.z-Fern

• AFSer Freshmen
  • *
« Reply #19 on: July 30, 2009, 08:58:43 PM »
ไม่เป็นไรเนอะ'
ม. 3 เหมือนกันค่ะ
รอผลอยู่ ~

(โหลดมานานกว่าครึ่งชั่วโมง T.T)
สงสัยคนเยอะ 5 555
ปีหน้ามีอีกนี่นา .. สู้ๆจ้า !

:')
จัสติน บีเบอร์' oh! my baby.. ♥

Offline JAASMIN :-)

• AFSer Novice
  • *
  • CAN I B?'.'
« Reply #20 on: July 30, 2009, 10:03:41 PM »
ไม่เป็นไร ปีหน้าเอาใหม่ :) สู้ๆ อย่าท้อถอยย
55555555555
เราก็ยังนั่งลุ้นอยู่เนี้ยะว่าจะได้มั้ย = =||
นานอย่างเวอร์เลยจ้ะ 555

เราก็มอต้นนๆ
ยังมีโอกาสอีกเยอะไง ลองใหม่ๆ ^ ^
ศูนย์โยธินฯ, ห้อง20#2 : )
#[email protected]
#kiipey.hi5.com
#FB, jaasmin lakshana
#BBM' 255FB439

Offline Yang USA#48

• AFSer Editor
  • *
  • AFS USA#48 Brodhead WI.
  • Exchange In: United States
« Reply #21 on: July 30, 2009, 10:13:27 PM »
ผิดพลาดได้ไม่เป็นไรครับ ต่อไปน้องๆพยายามใหม่ได้ และยังมีอีกหลายทุนที่สอบหลัง AFS นะครับ

น้องลองนึกที่น้องเคยตอบให้พี่ๆและอาจารย์ในห้องสอบนะครับ แล้วเอามาเขียน ไม่ต้องทุกคำหรอกเท่าที่เราจำได้ แล้วให้เราตีความหมายของคำตอบน้องใหม่พยายามให้ความหมายของมันมากขึ้น    หรือไม่งั้นก็ยกตัวอย่างเหตุการณ์ของสิ่งที่เราเคยเจอว่าที่เราเคยเจอมาเราแก้ปัญหายังไง
หรือ ในช่วงเช้าที่เป็นคะแนน    เราพูดน้อยไปหรือเปล่า? น้องได้ตื่นตัวเสมอไหม? ลองดูใหม่ได้ครับ ถ้าเรารู้สึกว่าเราพูดน้อยไป ต่อไปเราก็ต้องพยายามฝึกพูดก็ได้นะครับ  ฝึกเอาแบบในเกม The sims ก็ไม่แปลกนะ พี่ก็เคยทำ ที่ยืนคุยหน้ากระจกนะ   มันดูตลกแต่ถ้าเราเห็นหน้าตัวเองตอนพูดเราก็ลดความประหม่าตอนเราพูดต่อหน้าคนอื่นได้นะ
 พยายามเอาสิ่งที่เราทำไปแล้วมาดูใหม่ ทบทวนสิ่งที่ทำปรึกษาอาจารย์ว่าที่เราทำไปมีเหตุผลหนักแน่นพอไหม?  

ลองปรับปรุงดูใหม่ได้นะครับ ดูทุนอื่นก่อนก็ได้ เรายังไม่สายเกินสอบหรอกครับอย่างน้อยก็มีอีก2ครั้งที่ทำได้ พยายามเข้านะครับ อย่างน้อยเราเคยผ่านสอบมาแล้ว1ครั้งอย่าลืมนะครับว่าถ้าเราสอบอีก คราวนี้ถ้าเรารู้ข้อเสียเราแล้วแก้ไขได้ คนที่พึ่งมาสอบใหม่ตอนม.4 จะมีภาษีสู้เราได้ยังไง

ผ่านข้อเขียน โอเค เรารอดมาหนึ่ง พี่อยากให้น้องพันกลับไปดูใหม่ แล้วเริ่มใหม่ทั้งหมดกันนะ ^^  

E-mail: [email protected]
I'm doing my best to leave this world a better place than I found it.

Watch your thoughts;
They became words.
Watch your words;
They became actions.
Watch your actions;
They became habits.
Watch your habits;
They became your character.
Watch your character;
They became your destiny.

Brodhead-JUDA  CARDINALS No.27

Offline [G] u i t a [R]*48 สวีเดนจ้ะ :)

• AFSer Counselor
  • *
  • SVERIGE! " Jag saknar min älskling " ... GA"
    • http://dex-zter.hi5.com/
« Reply #22 on: July 30, 2009, 10:17:22 PM »
สู้ๆๆๆ สักวันต้องเปนของเรา

พยายาม อย่าท้อละกัน

:]

"Don't stop giving love even if you don't receive it. Smile and have patience."

* ll I'll do my best ll *: ))

'GA' Because we can !!

" Time and distance will make our love even stronger. "

แอดได้จ้ะ ;D : www.facebook.com/phuntee

Offline ชู่วเฟลตัน#

• AFSer Sophomore
  • *
  • @ Slytherin
« Reply #23 on: July 30, 2009, 10:32:29 PM »
ไม่เป็นไรนะคะ
ยังมีคราวหน้านะ :D
สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้
เฮ้ ~ นาย  นายนั่นแหละ เดรโก มัลฟอย ! จะหนีไปไหน !?
มาแต่งงานกันเดี๋ยวนี้

Offline "Filmyjung"

• *
« Reply #24 on: July 31, 2009, 12:36:54 AM »
อย่าเพิ่งท้อ ถ้าเรามีความตั้งใจจริงเดี๋ยวโอกาสก็มาเอง

Offline Taotita ARG48

• AFSer Graduate
  • *
  • Exchange In: Argentina
« Reply #25 on: July 31, 2009, 01:32:15 AM »
อย่าเพิ่งหมดหวัง ปีหน้าเอาใหม่ค่ะ

เพิ่งอยู่ม.ต้นเองไม่ใช่เหรอ

Offline *~ Mint SUI#47 ~*

• AFSer Sophomore
  • *
  • Mint SUI#47
« Reply #26 on: July 31, 2009, 10:09:20 AM »
ไม่เห็นเกี่ยวเลย

เราก็เป็นคนนึงที่ไปเป็นกรรมการสอบสัมพาสนะค่ะ

คะแนนทุกอย่างแฟร์มากนะเออ

ม.3 ม.4 ม.5 มีโอกาสในการสอบติดเท่าๆกันค่ะ

ไม่ใช่ว่าม.5จะได้รับการพิจาณาก่อนสักหน่อย

อย่างโรงเรียนพี่ ไปสอบสัมพาส 5 คน

ติด 4 คน

ม.3 ติดตัวจริง 2 คน (เดนมาร์ค กับ เวเนซูเอล่า)

ม.4 ติดตัวจริง 1 คน (เยอรมัน) และสำรอง อันดับที่14 ถ้าจำไม่ผิด 1คน

ที่ม.4 ติดเยอะสุด เพราะว่าเด็กม.4สมัครเยอะสุดต่างหากค่ะ มันเลยไม่แปลกที่อัตราส่วนจะเยอะกว่า

ยังไงก็สู้ๆนะค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ ปีหน้าสู้ๆนะ

ไม่แน่ ปีหน้าอาจจะได้ประเทศที่เราชอบมากกว่า อายุถึงในหลายๆประเทศมากกว่าด้วยนะเออ
:th_059_:

**~Mint SUI#47~**

Offline Hin USA~MO

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • USA~IAH#48
  • Exchange In: United States
« Reply #27 on: July 31, 2009, 10:14:07 AM »
ส่วนมากคนที่ติด จะอยู่ ม. ไรกันอ่ะ

รู้สึกว่าส่วนมากจะอยู่ ม.4 ติดกันเยอะ มากกว่า ม. อื่นๆ

ได้ยินมา... :m082: :m082: :m082: :m082: :th_039_:
ไม่เกี่ยวเลยครับ
มันแล้วแต่ความสามารถคับ

เราก็แค่คิดว่าเราทำดีแล้ว แต่ยังมีคนทำดีกว่าเราแค่นั้นพอครับ
แล้วก็ปีหน้าสู้ใหม่นะครับ เอาใจช่วย
USA#48 Bus3 Independence,Missouri

มงฟอร์ตวิทยาลัยแผนกมัธยม,เชียงใหม่-->Truman High School

Offline Juh VENezuela #46

• *
  • Exchange In: Venezuela
  • Generation: #46 (2007-2008)
« Reply #28 on: July 31, 2009, 10:23:21 AM »
พี่เป็นอีกคนที่ติด ม.3 ค่ะ มันเกี่ยวกับอัตราส่วนม.ไหนสอบเยอะก้ได้เยอะ
ไม่อยากให้น้องเอาเรื่องนี้มาเป็นปมด้อยนะคะ ว่าเราอยู่แค่ม.ต้น

ก็สู้ๆนะคะ ปีหน้ายังมีอีกเก็บไว้เป็นประสบการณ์ ^^

Offline เท่ห์_Lat#48

• *
  • Exchange In: Latvia
« Reply #29 on: July 31, 2009, 10:51:45 AM »
สู้ต่อนะ

ปีหน้าสอบใหม่ๆ สู้ๆ

Esmu laimiga

วิ๊งๆๆ   ~ _ ~