Author Topic: [ASK]ถามทุกอย่างแบบละเอียดยิบ ขอความกรุณาพี่ๆทุกคนด้วยนะคะ ^^  (Read 3978 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline thisisploy

• AFSer Novice
  • *
    • My Facebook
    • follow ampf_ploy on twitter

ก่อนอื่นต้องสวัสดี พี่ๆ ทุกคนในบอร์ดนะคะ :D ชื่อพลอย ค่ะ อายุ14ย่าง15เเล้ว และปีนี้ก็เป็นปีเเรกที่มีสิทธิ์สอบ AFS><

เลยอยากจะได้คำเเนะนำจากรุ่นพี่ทุกคนค่ะ ^^ เกี่ยวกับ

-การเตรียมตัวสอบข้อเขียน

-การเลือกประเทศจะเลือกก่อนสอบข้อเขียน หรือว่าหลังผ่านข้อเขียนเเล้วอะคะ

-ประเทศที่สามารถไปได้

ขอความกรุณาพี่ๆทุกคนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่า ^^

Offline giraffekun

• *
  • Exchange In: China
  • Generation: #52 (2013-2014)
ยินดีต้อนรับค่ะ น้องพลอย
สำหรับการสอบข้อเขียน ไม่ยากมากค่ะ เป็น reading passage,conversation,บอกทาง เหมือนสอบในห้องเรียนแต่ศัพทย์จะยากกว่านิดนึง พี่จำไม่ได้แล้วว่ามี error ด้วยรึเปล่า แต่ไม่ต้องกังวลนะคะ ส่วนใหญ่ก็ผ่านข้อเขียนกันหมด ตอนพี่นั่งทำ มั่วไปหลายข้อก็ผ่านมาได้ ปกติ ทางร.ร.จะขายข้อสอบข้อเขียนของปีเก่าอยู่แล้วประมาณชุดละ 20 น้องพลอยก็ซื้อมาดูแนวก่อนก็ได้ (มันไม่มีเฉลยให่) ยังไงก็ตาม ไม่ต้องกังวลข้อเขียนเลยค่ะ ทำใจสบายๆ ไม่ต่องไปติวอะไรมากมายเลย
ส่วนการเลือกประเทศ จะเลือกหลังสอบข้อเขียนผ่านแล้วค่ะ ทางafs จะมีเอกสารมาให้ เป็นพวกรายละเอียดของแต่ละประเทศ กับจำนวนคนที่รับ โดยที่น้องพลอยต้องไปเอาที่ร.ร.ที่น้องไปสอบ แต่ละเขตจะมีโควต้าประเทศไม่เท่ากัน อย่างเขตพี่ ประเทศฮอตฮิตอย่าง เมกาหรือญี่ปุ่น รับแค่ คนเดียว == แต่พอพี่ไปถามเพื่อนพี่ เขตที่เพื่อนพี่ไปสอบกลับรับ 8 คน แต่ประเด็นสำคัญคือ วันที่เราไปรับเอกสาร สมมติ เอเอฟอสกำหนดไว้ วันทร่ 2-7 เดือนxxx น้องก็ต้องโทรไปเช็คกับร.ร.ที่น้องไปสอบก่อนว่าทางร.ร.มีกำหนดให้ไปรับวันไหน ซึ่งต้องเป็นไปตามวันเวลานั้น (อย่างพี่ไม่ได้โทรไปก็เกือบรับเอกสารไม่ทัน เกือบอดไปแล้ว) ก็ประมาณนี้ล่ะค่ะ

Offline thisisploy

• *
    • My Facebook
    • follow ampf_ploy on twitter

Offline Eve PER sh#50

• *
  • Exchange In: Peru
  • Generation: #50 (2011-2012)
มันจะมี error ด้วยนะ ประมาณ 10 ข้อได้มั้ง ดูพวกคำศัพท์มาเยอะๆก็น่าจะมีจ้า  :azn: