Author Topic: มีรุ่นพี่คนไหนไปเอเอฟเอส ม.6 แล้วได้เป็นหมอบ้างอ้าา  (Read 7351 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline fokuchz

• AFSer Freshmen
  • *
  • Focus USA#51
    • My Facebook
  • Exchange In: United States
  • Generation: #51 (2012-2013)
ตามหัวข้อเลยครับ ผมไม่อยากซ้ำอะ เรื่องมากอะพี่ 55555 คณะแพทย์เค้าจะรับไม้อะ ถ้ามีเกรดแค่ 4 เทอม ใจจริงอยากเป็นหมอ แต่ถ้าหมอไม่ได้ก็คงต้องเข้าวิศวะอินเตอร์แล้วอะครับ

Offline Por Sui49

• AFSer Novice
  • *
  • Exchange In: Switzerland
  • Generation: #49 (2010-2011)
พี่ว่าเรียนหมอซ้ำดีกว่าค่ะ เพื่อนพี่ก็จะเรียนหมอกลับมาเลยซ้ำ

เพราะว่าเราไม่ได้เรียนมอห้าไปปีนึงเต็มๆ อาจจะเรียนไม่ทันเพื่อนค่ะ มันก็จะยาก และก็ขยันนิดนึง

พี่ลองเอาลิงค์สอบ กสพท มาให้ แต่พี่ไม่รู้ว่ารุ่นน้องจะยังเป็นแบบนี้ไหม เท่าที่ดูพี่ก็ไม่เห็นนะคะว่าเค้าดูเกรด

ยังไงก็ลองศึกษาดูค่ะ

http://www9.si.mahidol.ac.th/pdf/consort2555_ann01_25540713.pdf

Offline fokuchz

• *
  • Focus USA#51

wichaic

• Guest
พี่ว่าเรียนหมอซ้ำดีกว่าค่ะ เพื่อนพี่ก็จะเรียนหมอกลับมาเลยซ้ำ

เพราะว่าเราไม่ได้เรียนมอห้าไปปีนึงเต็มๆ อาจจะเรียนไม่ทันเพื่อนค่ะ มันก็จะยาก และก็ขยันนิดนึง

พี่ลองเอาลิงค์สอบ กสพท มาให้ แต่พี่ไม่รู้ว่ารุ่นน้องจะยังเป็นแบบนี้ไหม เท่าที่ดูพี่ก็ไม่เห็นนะคะว่าเค้าดูเกรด

http://www9.si.mahidol.ac.th/pdf/consort2555_ann01_25540713.pdf

wichaic

• Guest
ผมคงไม่ใช่รุ่นพี่ น่าจะเป็นรุ่นลุง แต่ลูกสาวผมเป็นรุ่นพี่ รุ่น 48 ไปตอนเรียน ม.6 กลับมาเรียน ม.6 ซ้ำชั้น และสอบได้หมอรามา แกบอกว่าหมอรามารุ่นแกมีนักเรียน AFS 2 คน ไป AFS ก็ยังสอบได้หมอถ้ามีความพยายาม ขอตอบทีละข้อ
1. ผู้ที่จะเรียน แพทย์ และทันตแพทย์ ต้องมีจำนวนหน่วยกิตตามที่กำหนด แปลว่าต้องเรียนอย่างน้อย 5 เทอมไม่งั้นหน่วยกิตไม่ครบ
2. ขณะที่เราเรียน คณะอะไรไม่ต่างกันเท่าไร แต่เวลาทำงาน มันต่างกันมาก เช่น เรียนเภสัช หรือกายภาพ เวลาทำงานแล้วอยากกลับเกิดใหม่ให้เป็นหมอ  นี่คือความจริงของชีวิต
3. แล้วตัวเราจะสอบติดหมอหรือไม่ ให้คิดง่ายๆ รร. เรา แต่ละปีสอบได้หมอและหมอฟันกี่คน ปีที่เราสอบก็จะได้ประมาณเท่านั้น แล้วเราอยู่อันดับที่เท่าไรของ รร. ควรสอบได้หรือไม่ได้ แต่ละปีมันไม่ต่างกันมาก หมอกับหมอฟัน คะแนนสอบต่างกันเล็กน้อย เวลาทำงาน รายได้กับศักดิ์ศรีก็ไม่ต่างกัน
4. หมอกับวิศวะ มันน่าจะคล้ายกัน แต่ความจริงแล้วมันต่างกับแบบหน้ามือกับหลังเท้า หมอเรียนสิ่งที่มีชีวิตและไม่เรียนสิ่งที่ไม่มีชีวิต แต่ วิศวะ เรียนสิ่งไม่มีชีวิตและจะไม่เรียนเรื่องสิ่งมีชีวิตเด็ดขาด  ดังนั้น ไม่ควรมีการตั้งเป้าว่า จะเรียนหมอ หรือถ้าสอบไม่ได้ ก็จะเรียนวิศวะ อย่างนี้มันผิด

Offline waris

• *
  • Exchange In: Argentina
ผมคงไม่ใช่รุ่นพี่ น่าจะเป็นรุ่นลุง แต่ลูกสาวผมเป็นรุ่นพี่ รุ่น 48 ไปตอนเรียน ม.6 กลับมาเรียน ม.6 ซ้ำชั้น และสอบได้หมอรามา แกบอกว่าหมอรามารุ่นแกมีนักเรียน AFS 2 คน ไป AFS ก็ยังสอบได้หมอถ้ามีความพยายาม ขอตอบทีละข้อ
1. ผู้ที่จะเรียน แพทย์ และทันตแพทย์ ต้องมีจำนวนหน่วยกิตตามที่กำหนด แปลว่าต้องเรียนอย่างน้อย 5 เทอมไม่งั้นหน่วยกิตไม่ครบ

แล้วอย่างนี้หากไปแลกเปลี่ยนแล้วกลับมาไม่ซ้ำ หน่วยกิตเราจะครบมั้ยคะ ?

Offline Por Sui49

• *
  • Exchange In: Switzerland

แล้วอย่างนี้หากไปแลกเปลี่ยนแล้วกลับมาไม่ซ้ำ หน่วยกิตเราจะครบมั้ยคะ ?

กระทรวงศึกษาจะโอนหน่วยกิตให้สำหรับเด็กแลกเปลี่ยนค่ะ แต่ว่าต้องมีใบ cer พร้อมเกรดหรือโน๊ตมาด้วย

แต่ว่าไม่โอนเกรดให้ค่ะ โอนให้แค่หน่วย เดี๋ยวตอนกลับไทย ทางกระทรวงศึกษาเค้าจะมาบอกรายละเอียดวันปัจฉิมนิเทศน์ค่ะ

Offline !!>>โกฮัง<<!! USA-SEA'48 Portland, OR

• AFSer Camp Staff
  • *
  • Generation: #48 (2009-2010)
เมการุ่น48 เท่าที่พี่รู้มีเรียนหมอสองคน คนหนึ่งกลับมาซำ้ ม.6  ส่วนอีกคนไม่ซ้ำ
น้องอยากจะเลือกเรียนอะไรนั้น การไปเอเอฟเอสไม่ใช่ปัญหา เพราะทางกระทรวงศึกษามีข้อยกเว้นให้กับนักเรียนแลกเปลี่ยนทุกคน
ส่วนเรื่องความารู้ติดตัวต่างหากที่สำคัญ หากน้องข้ามชั้นแล้วเข้ามหาวิทยาลัยเลย ก็อาจจะเหนื่อยหน่อยถ้าน้องเลือกวิชาที่เป็นสายวิทยาศาสตร์
แต่พี่ก็เชื่อครับว่ามันไม่ยากเกินกว่าความขยันของน้องหรอกคับ
*ปล. ขอแก้ความเห็นข้างต้นเล็กน่้อยที่กล่าวว่า "วิศวะ เรียนสิ่งไม่มีชีวิตและจะไม่เรียนเรื่องสิ่งมีชีวิตเด็ดขาด " ผมไม่ทราบว่าในสมัยที่พี่เรียนหลักสูตรเป็นอย่างไร
แต่ตอนนี้ผมเรียนวิศวกรรมนาโน จุฬา ผมเรียนชีววิทยา เรียนผ่ากบ เรียนสิ่งมีชีวิต เรียนการทำงานของมัน นะครับ
Kohung AFSer 48
USA1~SEA'48-Portland, Oregon
@Madison High School
....................................................
SuanKularb Wittayalai School OSK129
----------------------------------------------------------
AFS'50 USA1 CAMP STAFF
.......................................................
Intania(ISE)'95, CU

Offline Klar_USA#50

• *
  • Generation: #50 (2011-2012)

เห็นด้วยมากๆๆครับ วิศวะก็ด้วย
^^
Facebook: http://www.facebook.com/Podchara
E-mail: อยู่ในเฟสแล้ว

Offline พีซี BRA#49

• AFSer Junior
  • *
  • Exchange In: Brazil
ไปตอน ม 6 แต่ตอนนี้วิศวะ เฉยๆจ้า
หมอมาสอบไม่ทัน(มั้ง) ตอนกลับมา เหนเพื่อนไปสอบ แบบอีกไม่ถึงอาทิตย์สอบแล้ว

Offline toshimiga

• *
  • Oh!~ YeaH!!~
เราว่ามันอยู่ที่ตัวเรานะว่าตั้งใจจะทำมันจริงๆไหม ถ้าตั้งใจก็ทำได้อยู่แล้ว เรื่องเกรดทางกระทรวงจะมีการโอนให้แต่ว่าอย่างบางรายวิชาที่เราไม่ได้เรียนไปอย่างเช่นไทย หรือว่าสังคมและก็พวกการงานพวกนี้ก็ต้องมาตามเก็บกันอีกอยู่ดี โดยความคิดเราถ้าจะไปตอน ม.6 นะ น่าจะกลับมาซ้ำเพราะเวลามันต้องกระชั้นชิดแน่ๆ อย่างเราไป ม.4 กลับมาก็อยู่ม.5 เลย ตอนนี้ก็ม.6แล้ว ก็ยังต้องตามงานในหลายๆวิชาที่โรงเรียนก็ช่างสรรหามาให้เรียน(ไม่รู้จะให้เรียนอะไรก็ไม่รู้ไม่เห็นได้ใช้เลย)

เราเองอยู่ภาคเหนือเค้าก็จะมีสอบโควต้าให้ ถ้าอยากเข้าแพทย์ก็ไม่ต้องใช้เกรด แต่จะเป็นสำหรับนักเรียนภาคเหนือ ไม่รู้ภาคกลางมีไหม อีกอย่างสอบ กสพท. มันมีไวเบา เบา อยู่นะ พูดได้ว่ากลับมายังไม่ทันได้หายใจก็ต้องสมัครสอบแล้ว ถ้ามีโอกาสเลือกก็เลือกดีๆนะ ว่าจะซ้ำหรือเปล่า โดยส่วนตัวสนับสนุนให้ซ้ำนะ เพราะงานจะเยอะแล้วก็ จะไม่มีเวลาอ่านหนังสือ

เราไม่อยากให้เวลาที่ใช้ในประเทศอุปถัมภ์ไปแบบต้องพะวงหน้าพะวงหลัง อยากให้มีความสุขไปกับประสบการณ์ที่จะได้รับ แล้วมันจะเปิดมุมมองให้เรากว้างขึ้นไปอีก  ไม่แน่นะ กลับมานายอาจจะไม่อยากเป็นหมอแล้วก็ได้
------ I'm here!--- Waukee Wariors!-----

~~~~USA#49,ORD~~~~

Offline BoaT_RUS

• *
  • Russia#48 camp EU1
ขอเล่าประสบการณ์ตรงละกัน พี่ไปรุ่น48 ตอนสิงหา ม.5 กลับมา ปลายมิ.ย. ม.6 ครับ พี่เลือกที่จะไม่ซ้ำ แล้วพี่ก็สอบได้แพทย์ พระมงกุฎครับ (รุ่นพี่ที่วพม. มี AFS 3 คนครับ ซ้ำคนนึง ไม่ซ้ำอีก 2 คน)

สอบแพทย์ไม่จำเป็นว่าต้องมีผลการเรียนครบ 6 เทอมครับ พี่มี 5 เทอม ก็สอบได้ ขอแค่ว่าน้องจะจบม.6ในปีที่เข้าเรียนก็พอ :)

เรื่องเตรียมตัวสอบ กสพท. พี่ก็เริ่มอ่านหนังสือช่วง ม.6แหละครับ (ที่นู่นก็ไม่ได้เอาอะไรไปอ่าน ตอนนั้นคิดอย่างเดียวคือไปอยู่โน่นต้องเก็บประสบการณ์ให้คุ้ม ^^)

แต่ที่สำคัญคือตอนอ่านหนังสือ นี่คือต้องทุ่มจริงๆนะ แล้วพวกเนื้อหาม.5ที่ขาดไปก็ต้องมาตามเก็บให้หมด พี่ก็ใช้วิธีเรียนพิเศษ พวกคอร์สเอนต์+ตะลุยโจทย์อะครับ แล้วก็ถามเพื่อนๆเอาด้วย เวลาสอบเราก็เลือกทุ่มอ่านให้ถูกวิชากับตัวเรา วิชาไหนเราถนัดต้องโกยคะแนนส่วนนั้นให้มากที่สุด ส่วนวิชาไม่ถนัดก็ประคองเอาให้พอไหว(อย่างน้อย30up)
แล้ววิชาเฉพาะก็เอาให้ได้ดีๆ จะได้ช่วยฉุดขึ้นวิชาพื้นฐานด้วย(ขอบอกว่าส่วนนี้ไม่จำเป็นต้องอ่านมาก เพราะที่ไปติวๆกันก็ไม่ตรงกับที่ข้อสอบออกเท่าไหร่ ตอบตามที่น้องคิดแหละครับ ดีที่สุด แล้วเอาเวลาไปอ่านพวก7วิชาหลักดีกว่า)

ส่วนติดหมอ เข้ามาเรียนปี1ได้แล้ว ก็ถือว่าทุกคนมีพื้นฐานเท่ากันหมดครับ มาเริ่มนับ1กันใหม่ คือแบบเราก็มาเรียนเนื้อหาวิชาปี1ที่ใช้สอบ พร้อมๆกับเพื่อนๆที่เข้ามาด้วยกันแหละครับ เรื่องเกรดที่นี่ก็อยู่ที่ว่าน้องจะตั้งใจเรียนในมหาลัยรึป่าวเท่านั้นเอง

ประเด็นหลักถ้าจะไม่ซ้ำ ก็คือ น้องต้องถามตัวเองก่อนว่าไหวมั้ย ฮึดพอไหม ที่จะอ่านหนังสือ+ตามเนื้อหาทั้งหมดให้ทัน เพราะมันจะค่อนข้างเหนื่อยมากๆๆๆๆๆๆๆ (จริงๆแล้ว เพื่อนน้องพออยู่ม.6 มันก็เริ่มลืมเนื้อหาม.4 5 ไปแล้วแหละ มันก้อต้องอ่านใหม่เหมือนกัน แต่มันจะอ่านได้เร็วกว่าน้องที่ยังไม่ได้เรียนหน่อยเท่านั้นเอง)

สู้ๆนะครับน้อง แล้วต้องคิดให้รอบคอบว่าจะซ้ำหรือไม่ซ้ำ เพราะจริงๆแล้วการซ้ำชั้นไม่ใช่ตัวการันตีว่าน้องจะสอบติดหมอรึป่าวด้วยซ้ำ มันอยู่ที่ความขยัน อดทน มุ่งมัน ตั้งใจจริงอะครับที่จะนำไปสู่ผลลัพธ์ที่น้องต้องการได้(ซึ่งนี่ก็เป็นคุณสมบัติของคนเป็นแพทย์ที่ดีนะครับ)

เวลาใกล้สอบก็อย่าเครียดมาก ขอแค่ให้คิดว่าเราทำเต็มที่ ทำวันนี้ให้ดีที่สุด พอเวลาผ่านไปแล้วเราจะได้ไม่มานั่งเสียใจทีหลัีง

แล้วก็พอน้องทำสำเร็จ แล้วน้องย้อนกลับไปมองอุปสรรคต่างๆที่น้องผ่านมา น้องจะภูมิใจมากเลยแหละครับที่เราได้ฝ่าความยากลำบากต่างๆมาได้ด้วยตัวเอง แล้วจะรู้สึกเห็นคุณค่าในตัวเองสุดๆเลย :D

« Last Edit: April 12, 2012, 12:11:08 AM by BoaT_RUS »
Keep Fighting for Chance to Change...
ถ้าเรายังไม่ตาย... 
จงอย่าหยุดที่จะสู้
ทุกชีวิตย่อมมีปัญหา ทุกปัญหาย่อมมีทางแก้
อยู่ที่ว่าเราจะหามันเจอมั้ยยยย