Author Topic: ทำงานขณะร่วมโครงการแลกเปลี่ยน ได้มั้ย  (Read 13165 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline PING IND#48

• AFSer Junior
  • *
ค่ะ ตรงประเด็เลยนะคะ

คือถ้าเกิดว่าเราอยากทำงานหารายได้เล็กๆน้อยๆระหว่างอยุ่ต่างประเทศได้มั้ยคะ :th_019_:
อยากทำเพราะจะได้หาเงินช้อป :m124:+ซื้อของฝาก :m001:+ไปเที่ยว :m036: 55+
คือถ้าเป็นของเล่นของส่วนตัวก็ไม่อยากใช้ตังค์พ่อแม่อ่ะค่ะ :th_021_:

แต่เห็นมีพี่ๆบอกว่าว่า AFs เค้าห้ามอ่ะค่ะ  :th_086_:
ตกลงทำได้รึไม่ได้ยังไงคะ :th_038_jolin:

แล้วเพื่อนคนไน๋คิดอยากทำงานมั่ง :rab-tuzki44:

Offline P Tang จิ๋ว

• AFSer Camp Staff
  • *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
 :m003:

เอ่อ ก้อต้องถือว่าเปนกฏเหล็กข้อนึงเลยนะครับ เรื่องของการทำงาน part time ที่นู่นเนี่ย

แล้วยิ่งช่วงนี้สภาวะเศรษฐกิจบ้านเค้าก้อไม่ดีอยู่แล้ว โอกาสที่เค้าจะรับพวกเราเข้าไปทำงานก้อหร่อยหรอครับผม

แม้กระทั่งเดกโครงการ Work & Travel บางโซนยังถูกย้ายเลยเพราะไม่มีงานให้ทำ

:m019:

ในขณะเดียวกัน งานเล็กๆน้อยๆ เช่นเพื่อนบ้านจ้างล้างรถ หรือ baby sit เลี้ยงลูกเค้าอย่างนี้ สามารถทำได้นะครับโผมม

แต่พวกนี้ไม่ได้มีให้ทำกันทุกวันหรอกนะ เอาเปนว่าใช้เงินประหยัดๆเปนดีที่สุด อ้อนพ่ออ้อนแม่ที่ไทยแทนละกานน

แต่อย่างที่พี่บอกไป ไปทำ part time เลยไม่ได้ แต่งานเล็กๆน้อยๆ อื่นอย่างที่ยกตัวอย่างไปนั้น สามารถทำได้

ไว้รอพี่ๆคนอื่นมาเสริมต่อจากพี่อีกทีละกานนะ คับ  :m129:

Offline valvewOw

• AFSer Legendary
  • *
  • เอิ่มมมมมมมม...
    • valvewOw's Hi5
  • Exchange In: United States
  • Generation: #45 (2006-2007)
^
^

ตามที่พี่ตั๋งบอกเลยค่า
พวกงานเล็กๆน้อย ที่ไม่ใช่งานประจำสามารถทำได้ค่ะ e.g. ล้างรถ เบเบี้ซิท จูงหมา ตัดหญ้า เฝ้าบ้าน บลาๆๆ

แต่รู้สึกว่าจะสามารถทำงานประจำได้ไม่เกิน 20 ชม ต่อ สัปดาห์นะคะ
(ไม่แน่ใจอ่าา รู้แต่ว่าทำได้ แต่มันจำกัดชั่วโมงน่ะค่ะ)

Karnvoy

• Guest
AFS อ่ะพอเคลียได้น้อง เจอตำรวจแบบพี่สิ หึๆ แต่อินเดียไม่รู้นะ

Taylor

• Guest
ไม่รุ ทำงานในคลินิกแม่อย่างเดียวก็ไม่มีเวลาทำไรแล้วพี่

ไม่ได้ตัง แต่มีข้าวกิน ไม่ทำไม่มีข้าวกิน
ฮ่าๆๆๆ

Offline Arm AFS-YES 03

• AFSer Editor
  • *
  • We are the shaped and guided by what we love
    • My Facebook
เ็ฮ้ออออ

เด็ก YES ค่อยยังช่วยหน่อย

หุหุ

เเต่ก็ต้องประหยัดเเละครับ
โสตฯ อิสลามวิทย์

JrzZ ITA#48

• Guest
ไว้รอรับจ้างล้างรถดีกว่า

555

Offline Pete

• AFSer Editor
  • *
    • hi5 ครับ ลงรูปไว้เยอะมาดูได้ แอ้ดมา
  • Exchange In: Netherlands
  • Generation: #47 (2008-2009)
แอบๆ ทำไม่เป็นไรหรอก

ว่าจะแอบอยู่ แต่ยังหางานไม่ได้

Offline PING IND#48

• AFSer Junior
  • *
อ่อออ ออ
ขอบคุณค่า ^^
แต่ว่าเดี๋ยวนี้ก้หางานยากจิงเน๊อะ ภาษาเราก้ไม่เเข็งคงจะไม่มีใครอยากรับ*

Offline [G] u i t a [R]*48 สวีเดนจ้ะ :)

• AFSer Counselor
  • *
  • SVERIGE! " Jag saknar min älskling " ... GA"
    • http://dex-zter.hi5.com/
อยากลองทำเหมือนกันอ่ะ ได้ประสบการณ์ใหม่ๆ

อยากลองทำหลายๆอย่างเรย ไหนๆถ้ามันจะมีโอกาสแร้วว

แยกได้ประสบการณ์เปนเรื่องหลัก
เงินเปนเรื่องรองง

^^

"Don't stop giving love even if you don't receive it. Smile and have patience."

* ll I'll do my best ll *: ))

'GA' Because we can !!

" Time and distance will make our love even stronger. "

แอดได้จ้ะ ;D : www.facebook.com/phuntee

Offline snory

• Pop AFS#44 MI,USA
  • AFSer Admin
  • *
    • AFSer.in.th
  • Generation: #44 (2005-2006)
อย่างที่พี่ตั๋งพูดอะครับ
งาน Part-Time ที่ทำเป็นประจำเช่น พวกทำตาม grocery / Fast food จะทำไม่ได้ครับ ส่วนใหญ่งานพวกนี้จะต้องใช้ Social Security Number ด้วยครับ
เป็นข้อกำหนดของ Visa ที่ทำไม่ได้

แต่ถ้าเป็นพวก Baby sit / ตัดหญ้า / โกยหิมะนี่ ทำได้ตามโอกาสอะครับ

Pop #44 MI, USA ::: TUP #24 ::: CE KMITL #46 ::: GCHS Class of 2006

Offline MooK-BRA#46

• AFSer Sophomore
  • *
    • blog.
  • Exchange In: Brazil
  • Generation: #46 (2007-2008)
ถึงแม้กฎเอเอฟเอสสากลจะบอกว่าห้ามทำงานเพื่อหารายได้
แต่มีบางประเทศทำได้ค่ะ
ทำงานได้ภายใต้การรู้เห็นของประเทศนั้นด้วย ...ไปสืบเอาเองก็แล้วกันนะคะว่าที่ไหน ^___^
MooK BRA#46 [2007-08] São José dos Campos - SP, Brasil

blog. facebook. twitter. mybrute. flickr.

Offline ซีม ณ วิสคอนซิน

• AFSer Graduate
  • *
  • USA#48 YES,, WE LOVE AFS
- -

เดกเยสก็ใช่ว่าจะสบายนะค่ะพี่อาร์ม

รุสึกว่ามันจะไม่พอ
๕๕๕
แวะมาคุยกันได้ในเพจเฟซบุคน้า Dek Thai Klai Baan :D

Offline W♪n :: USA48

• AFSer Valedictorian
  • *
  • USA#48-ORD Northern Illinois
  • Generation: #48 (2009-2010)
อิอิ เข้าใจละ
วิน
EIS & WNHS .. SEN10R
Thammasat University - BBA#19

Facebook: http://www.facebook.com/pabhawin

AFS#48 USA [ORD] Camp 1,, [BUS 1]!!!
Woodstock, Illinois
United States

Offline PLOY >_<

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • ★*PLOY*★
  • Generation: #48 (2009-2010)
อยากไปทำงานอ่า
ไม่อยากใช้เงินเปลือง

L'Arts TU :D

E-mail [email protected]