AFS Knowledge > Q&A

การสอบๆ ค่ะ รบกวนพี่ๆหน่อยค่า

(1/6) > >>

Dear:
คือว่า หนูอยากจะลองไปสอบดูอ้ะค่ะ แล้วคือหนูอยากรู้ว่า
การสอบต้องสอบอะไรบ้าง ยังไงถึงจะผ่าน
แล้วสอบข้อเขียน อ้ะค่ะ คำถามประมาณไหนหรอคะ ? เวลาตอบเป็นทางการไหมอ้ะคะ แบบแกรมม่าอ้ะค่ะ
แล้วก็สอยสัมภาษณ์ด้วยอ้ะค่ะ พี่เค้าถามแนวไหนหรอคะ
หนูอยากไปสอบก็กลัวว่ายังมีความรู้ไม่พอที่จะไปสอบเลยอยากจะมาศึกษาไรงี้ก่อนอ้ะค่ะ
รบกวนด้วยนะค๊ะๆ

- จิงนะเออ:
:m141: ข้อสอบ จะแบ่งเป็น 2 ลักษณะใหญ่ๆ คือ

1. ชุดภาษาไทย 20 ข้อ
2. ชุดภาษาอังกฤษ 80 ข้อ

ชุดภาษาไทย จะมีเนื้อหาเกี่ยวกับ ข่าวสาร บ้านเมือง ข่าวเด่นๆดังๆของโลก ข่าวในประเทศ ถามเกี่ยวกับความรู้รอบตัว และจะมีสำนวนไทยเล็กน้อย รวมไปถึง ถามความเห็นของเรา เกี่ยวกับข่าวสาร และยังมีการยกสถานการณ์มา แล้วถามว่า เราจะทำอย่างไร กับสถานการณ์นั้น?

ชุดภาษาอังกฤษ จะมี

Reading(การอ่าน) / เขาจะยกข้อความยาวๆบ้าง สั้นบ้าง หรืออาจจะเป็นป้ายโฆษณา แม้แต่ เมนูอาหาร เขาจะยกมา แล้วถามเรา ดังนั้น อ่านดีๆ อ่านทวนหลายๆรอบ บางครั้งอาจจะอ่านข้ามสิ่งสำคัญไป หรือ อาจจะยังตีความข้อความนั้น ไม่เคลียร์ ยังไม่เข้าใจ แต่อย่าปล่อยมันไป อย่านึกว่า แค่จุดเล็กๆ ข้ามไปก็ได้ ยังไงก็ ลองอ่านทวนๆ แล้วลองหาความเป็นไปได้ ลองค่อยๆคิดว่า มันจะแปลว่าอะไร อย่าเพิ่งด่วนข้าม โดยสิ่งที่เขาถาม จะถามตามเนื้อเรื่องเป็นส่วนใหญ่ อาจจะต้องคิดบ้าง และบางคำถาม จะเป็นแบบ นอกเรื่อง หรือ ถามต่อไป โดยคำตอบ ไม่ได้อยู่ในข้อความนั้น แต่เราต้องคิดต่อ

หรือบางข้อ จะเป็นข้อความที่ยกมา แล้วถาม Main Idea หรือความคิดรวบยอด คอนเซปหลัก ว่าคืออะไร อย่างเช่น ถ้าเราจะอธิบายยืดยาวเกี่ยวกับเบอร์ตี้บอตต์ กบช็อกโกแลต เขาถาม Main Idea เรา เราก็น่าจะตอบว่า ขนมของพ่อมด แม่มด เป็นการถามคอนเซปหลักน่ะ

หรือ อาจจะมีข้อความยาวๆ แล้วเว้นช่วง ให้เราเติม อันนี้ ลองอ่านทวนๆหลายๆรอบ แล้วคิดดีๆว่า มันควรเป็นประโยคไหน เพราะยังไง เขาก็มี ตัวเลือกให้แล้ว

Expression(สำนวน) / Dialog(บทพูด) - ขอรวม 2 อย่างเข้าด้วยกัน ในโจทย์แบบนี้ จะมีรูปแบบของ บทพูดคนนี้ๆๆๆๆๆ คุยกัน โดยอาจจะมีช่องโหว่ ให้เราเติม ว่าควรจะพูดอะไร ทั้งนี้ จะมีเรื่องของ สำนวนเข้ามาเกี่ยวข้อง
เพราะบางประโยค อาจจะเป็นอุทาน อาจจะเป็นการปฏิเสธ อาจจะเป็นคำถาม หรือไม่ก็ตอบโดดๆ หรืออาจจะเป็นประโยคที่แสดงความลังเล ไม่แน่ใจ เราก็หามาเติม โดยที่เขามีตัวเลือกให้แล้ว อันนี้ เราต้องอ่านตั้งแต่ต้นจนจบก่อน จะดีมาก แล้วค่อยๆ คิดไปทีละเปลาะ ว่าช่องไหน ควรเติมอันไหน

และอาจจะถามความรู้รอบตัวอีกเช่นกัน เป็นภาษาอังกฤษ หรือบางคำถาม อาจจะถามอะไรที่เป็นเรื่องทั่วไปว่า ถ้าหาก เกิด...ขึ้นเราจะ......? ประมาณนั้น

credit - Mugglethai.com

ปล. ศัพย์บางตัวเราก็ไม่รู้จักนะ เราก็มั่วเอาบ้าง มั่วแบบมีหลักการนิดนึง  :m021:
ก่อนวันสอบก็ไม่ได้เตรียมตัวอะไรเลย >< ติดได้ไงยังไม่รู้เลย

ไงก็สู้ๆนะคะ เอาใจช่วยค่ะ  :m121:

ออม USA#48 ORD:
อืม...ข้อสอบจะมีสังคมกับไทยด้วยนะครับ 20 ข้อมั้งนะรู้สึก

แล้วก็ภาษาอังกฤษก็มีหมดตามแบบของมันครับ

แกรมม่า โวแคป รีดดิ้ง พวกนี้

ไม่ยากมากนะครับข้อสอบ

อ้อ...ข้อสอบเป็นช็อยส์ครับ

ส่วนเรื่องสัมภาษณ์นี่...ที่ผมไปนะครับ
จะมีสองแบบครับ
คือ 1 เขาจะเอาเรามารวมกลุ่มกับเพื่อน ๆ แล้วก็ให้ทำกิจกรรมพวกเกมกลุ่มพวกนี้น่ะครับ
แล้วก็ 2 จะเป็นสัมภาษณ์กับอาจารย์ตัวต่อตัว

ถ้ากล้าแสดงออก กล้าพูด

ก็ไม่น่ายากนะครับ

- จิงนะเออ:
ด้านได้อายอดค่ะ

Dear:
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ แล้ว เค้ารับประมาณกี่คน คนสอบประมาณกี่คนหรอคะ

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

Go to full version