AFS Knowledge > Q&A

ถาม - ตอบทุกปัญหา และข้อสงสัย เตรียมความพร้อมก่อนเดินทาง USA #50

<< < (2/12) > >>

numfhon:
แล้วก็เรื่องโน๊ตบุ๊คค่ะ
เอาไปที่เมกาด้วยได้มั้ยคะ

แล้วเราต้องเตรียมปลั๊กอะไรยังไง
เรื่องโน๊ตบุ๊คทั้งหมด ช่วยตอบด้วยนะคะ
^^

Mike:

--- Quote from: numfhon on August 29, 2010, 06:08:35 PM ---ระหว่างรอเนี่ยอ่ะคะ
ควรจะเตรียมตัวเรื่องภาษายังไงบ้างคะ

ไปที่นุ้นจะได้ไม่ลำบาก
><

--- End quote ---

จริง ๆ คนที่มีพื้นฐานภาษาอังกฤษอยู่แล้ว เมื่อไปถึงอเมริกาก็จะต้องไปปรับตัวเรื่องการฟังให้ทันฝรั่ง แล้วก็พวกสแลงต่าง ๆ ส่วนคนที่พื้นฐานไม่ค่อยแข็ง พี่แนะนำให้ไปเรียนกับอาจารย์ชาวต่างชาติ

พี่เองก็ไม่เชิงจะสนับสนุนให้จ่ายเงินแพง ๆ ไปเรียนภาษาหรอกนะครับ ที่ราคาไม่แพงมากนัก ก็คงจะเป็น AUA ส่วนบ้านใครมีเงิน อยากเรียนที่ไหนก็ตามแต่สะดวกครับ แต่ถ้าจะไม่เรียนเลย แล้วไปเอาดาบหน้า ก็ไม่ว่ากัน

--- Quote from: numfhon on August 29, 2010, 06:13:44 PM ---แล้วก็เรื่องโน๊ตบุ๊คค่ะ
เอาไปที่เมกาด้วยได้มั้ยคะ

แล้วเราต้องเตรียมปลั๊กอะไรยังไง
เรื่องโน๊ตบุ๊คทั้งหมด ช่วยตอบด้วยนะคะ
^^

ปกติแล้วพวก laptop จะรับได้ทั้ง 120v และ 220v เรื่องปลั๊กไม่น่าจะเป็นปัญหามากนัก เว้นแต่ปลั๊กของน้องเป็นหัวกลม อาจจะต้องหาซื้อหัวเปลี่ยนให้เป็นแบบหัวแบนแทน เพราะที่อเมริกา ตาปลั๊กเป็นหัวแบนหมดครับ

สำหรับยุคนี้สมัยนี้ ถ้าน้องมี laptop มา AFS เขาไม่ว่าอะไรหรอกครับ AFS-USA ยิ่งไม่ว่าอะไรเลย ถ้ามีก็เอามาได้ครับ ถ้าไม่มีก็ไม่ต้องถึงกับไปขอคุณพ่อคุณแม่หรอก เพราะโรงเรียนเขาก็มีคอม บ้านโฮสเขาก็มีคอม

ไว้มาอเมริกาได้ซักพัก แล้วถ้าคิดว่าตัวเองมีความจำเป็นจะต้องใช้ laptop แล้วค่อยตัดสินใจซื้อที่นี่ก็ได้ครับ เพราะราคาถูกกว่าที่ไทยเยอะ

ขออย่างเดียวแล้วกัน ใช้คอมให้ถูกที่ ถูกเวลา :)

numfhon:
อ่า แล้วเรื่องหิ้วของล่ะคะ
มันหิ้วกลับมาได้มั้ย

แล้วมันจะต้องทำไงบ้างถ้าจะหิ้วอ่ะคะ
อ้อ!  ซื้อไอโฟนที่นุ้นถูกกว่ามั้ยน้อ??

Mike:

--- Quote from: numfhon on August 29, 2010, 08:29:47 PM ---อ่า แล้วเรื่องหิ้วของล่ะคะ
มันหิ้วกลับมาได้มั้ย

แล้วมันจะต้องทำไงบ้างถ้าจะหิ้วอ่ะคะ
อ้อ!  ซื้อไอโฟนที่นุ้นถูกกว่ามั้ยน้อ??

คอมพิวเตอร์ไม่มีปัญหาครับ

ถ้า iPhone จะต้องจ่ายราคาเต็ม ถึงจะหิ้วกลับได้ ถ้าตัวโปรโมชั่น จะต้องติดสัญญากับ AT&T สองปี

เรื่องราคา ถึงแม้จะเป็นตัวราคาเต็ม ก็ยังถือว่าถูกกว่าตามท้องตลาดไทย ณ ปัจจุบัน ก็เพราะตรงค่าเงินนี่แหละครับ :)

ALICE:
ชอบ display picture พี่ Mike มากเรยค่ะ
แหวกแนวดี หุหุ

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

[*] Previous page

Go to full version