Author Topic: [ถาม] เรื่องการสมัคร/ค่าใช้จ่าย/บลาๆ (เข้ามากันเถอะ)  (Read 17640 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline *Happy

• AFSer Novice
  • *
 :m139:
ไม่รู้จะรกบอร์ดรึเปล่า เเต่พยายามหาเเล้วมันไม่เจอก็เลยตั้งกระทู้ถามซะเลย
คือ อยากรู้
1.ขั้นตอนการสมัคร
2.สอบวิชาอะไรบ้าง
3.เสียค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง
4.ยังไม่ปิดสมัครใช่มั้ย?
5.ใช้ข้อสอบของทางทุนเองรึเปล่า
6.เเนะนำที่กวดวิชาหน่อยน้ะ

ขอบคุณล่วงหน้าจ่ะ :m019:
« Last Edit: April 18, 2009, 06:10:11 PM by *Happy »

Offline WIN

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • AFS #48 JFK (Delmarpa Area Team)
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
ถึงกับต้องกวดวิชาเลยเหรอเนี่ยย ^3^
Email/MSN: [email protected]
HI5:http://winnybaa.hi5.com
USA#48:CAMP 2

Offline แพรวไปญี่ปุ่น47❤

• AFSer Editor in Chief
  • *
    • My Facebook
  • Exchange In: Japan
  • Generation: #47 (2008-2009)
1.ซื้อใบสมัครได้กับอาจารย์แนะแนวของโรงเรียน 100 บาทค่า

ใบสมัครมีหลายประเภททุน สีจะต่างกัน ลองคุยกับอาจารย์ก่อนนะค่ะ

ถ้าที่โรงเรียนไม่สามารถซื้อได้ ให้ติดต่อกับศูนย์ของเอเอฟเอสค่า

2. ข้อสอบอาจเปลี่ยนแปลงได้อ่าค่ะ แต่รุ่น 47 สอบแบบ

ข้อสอบเป็นภาษาไทย 20 ข้อ เน้นไทย+สังคม

ข้อสอบภาษาอังกฤษ 80 ข้อค่ะ ไม่น่าจะยากเกินไป

เวลาทำข้อสอบปรมาณ 2 ชั่วโมง เป็นปรนัยทุกข้อค่ะ

3. ค่าใช้จ่ายตอนสมัคร 100 บาทค่า

4. เปิดรับสมัครตั้งแต่ 14 พ.ค.-5 มิ.ย.

5. ข้อสอบของทางทุนค่า

6. ไม่ต้องถึงขนาดกวดวิชาหรอกค่ะ ไม่มีสถาบันเปิดติวเพื่อสอบเอเอฟเอสอ่าค่ะ

ข้อสอบไม่ยากมากค่ะ มั่นใจๆ ทำได้แน่นอน

จะมีตัวอย่างข้อสอบปีก่อนๆขายด้วย ลองหาซื้อมาดุแนวได้นะค่ะ

ขอให้โชคดีนะค่ะ ^^
I❤NIIGATA
✪,,AFS JAPAN 47,,✪

✤ sjc ep red renaissance ✤
✤ TU72  Arts-Jap#10 ✤
✤ Gifted Eng#6 ✤

Offline W♪n :: USA48

• AFSer Valedictorian
  • *
  • USA#48-ORD Northern Illinois
:m139:
ไม่รู้จะรกบอร์ดรึเปล่า เเต่พยายามหาเเล้วมันไม่เจอก็เลยตั้งกระทู้ถามซะเลย
คือ อยากรู้
1.ขั้นตอนการสมัคร
2.สอบวิชาอะไรบ้าง
3.เสียค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง
4.ยังไม่ปิดสมัครใช่มั้ย?
5.ใช้ข้อสอบของทางทุนเองรึเปล่า
6.เเนะนำที่กวดวิชาหน่อยน้ะ

ขอบคุณล่วงหน้าจ่ะ :m019:

1. เหมือนไปเอาใบสมัคร (ของเรา รร ก็ให้มานะ)
2. มี 2 Part (ภาษาไทย 20ข้อ กับ อังกฤษที่เ หลือ)
3. จะมีเสียค่าสมัครนะครับแล้วก็ถ้าผ่านก็ต้องเสียค่าไปอีก อิอิ
4. ยังครับ
5. ข้อสอบก็ของ AFS ตั่งขึ้นละมั่งครับ
6. ไม่ยากครับไม่ต้องหรอกมั่ง (มีกวดวิชาของข้อสอบ AFS ด้วยหรอ)

*ขอมูลเพิ่มเติมได้ที่ http://www.afsthailand.org
โครงการเยาวชนเอเอฟเอสเพื่อการศึกษาและแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมนานาชาติ ระยะ 1 ปี
รุ่นที่ 49 (YP10)
AFS Year Program 2010-2011
คุณสมบัติ นักเรียนชั้น ม.3 -ม.5
เกิดระหว่าง วันที่ 30 มิ.ย. 2535 – 31 ธ.ค. 2537
รับสมัคร 14 พ.ค. – 5 มิ.ย. 2552
สอบข้อเขียน (ทั่วประเทศ) 14 มิ.ย. 2552
วิน
EIS & WNHS .. SEN10R
Thammasat University - BBA#19

Facebook: http://www.facebook.com/pabhawin

AFS#48 USA [ORD] Camp 1,, [BUS 1]!!!
Woodstock, Illinois
United States

jckie

• Guest
อ่า กวดวิชาเลยร่อ ไม่ขนาดนั้นม้างงงง

Offline Namyen USA OH#48

• AFSer Junior
  • *
  • cincinnati OHIO #48
ไม่ต้องขนาดกวดวิชาหรอก
ถ้าอยากไปมาก ก้สวดมนต์  แล้วก้ขยันๆ เปนพอ ๕๕
walk together... talk together

Offline 。s u l i e 。☆ ยู.เอส.เอ.สี่.สี่.

• AFSer Legendary
  • *
  • . . เออ เอาเหอะ . .
ค่าสมัครถูกลงรึป่าวนี่ สมัยเรามากกว่าร้อยแฮะ (เอ่อ ยังไม่นานนะ แค่ไม่กี่ปีเอง อิอิ)

ยืนยันว่าไม่ต้องกวดวิชาจริงๆค่ะ แค่ข้อสอบเก่าก็โอเคแล้วล่ะ

พี่อ่ะ เอาข้อสอบเก่ามาสแกนด้วยสายตาก่อนสอบ 55555
According to simple logic,

A. Humans speak human language.

B. Mens speak men language.

C. Men language is not human language.

Therefore, Mens are not human?

Offline น.นุ่นอิตาลีสี่แปด

• *
  • อิตาล่งอิตาลี สี่ป่งสี่แปด อะก๊า~
  • Exchange In: Italy
จากที่เคยทำข้อสอบเก่า ๆ

46 - พอไหวน่า

47 - ยากโฮก =[ ]=

48 - ทำได้วุ้ย !

49 - เอิ่มมมม โชคดีนะจ๊า~
เด็กเกาะ เด็กเกาะ sardegna ณ อิต้าเหลี่ยยยย ><"

KNEWW

• Guest
พี่คะ
แล้วเกรดเฉลี่ยที่ใช้ในการสมัครสอบมีอะไรบ้างอะคะ ?

เกรดหนูไม่ดีมาก
แต่ Eng ได้ 4.00 น่ะคะ

แต่วิชาอื่นไม่ค่อยดี
ตอบด้วยนะคะ :D

Offline windowaholic

• AFSer Graduate
  • *
  • USA#48 JFK.
สอบข้อเขียนผ่านหมดอยุ่แล้วว ง่ายย แต่รุ่นสี่แปดอิตรง คาร์บอนไรนั้นอ่านไม่รุ้เรื่องเลยอะ 5555+
VH1 is a TRASH 

Follow my Twitter - http://twitter.com/ohmarc

Offline น.นุ่นอิตาลีสี่แปด

• *
  • อิตาล่งอิตาลี สี่ป่งสี่แปด อะก๊า~
  • Exchange In: Italy
พี่คะ
แล้วเกรดเฉลี่ยที่ใช้ในการสมัครสอบมีอะไรบ้างอะคะ ?

เกรดหนูไม่ดีมาก
แต่ Eng ได้ 4.00 น่ะคะ

แต่วิชาอื่นไม่ค่อยดี
ตอบด้วยนะคะ :D

เกรดเฉลี่ย ( ทุกรายวิชา ) จะเป็นหนึ่งในข้อจำกัดที่ทำให้เลือกได้หลายประเทศมากขึ้นจ้า

เช่น สวิส เกรดเฉลี่ยต้อง 3.00 แต่เราได้ 2.98 ก็อดไป = =" เป็นต้น
เด็กเกาะ เด็กเกาะ sardegna ณ อิต้าเหลี่ยยยย ><"

Offline ♥ นอริ.เก๊ะ ( :

• AFSer Graduate
  • *
  • นอนอนอ.นอร์เวย์;สี่แปด # elverum ' C:
  • Exchange In: Norway
สอบข้อเขียนไม่ยากหรอกน๊ะ ( :

แต่จะแย่ตรงสอบสัมภาษณ์นิสนึง ๕๕
หมดเวลาสนุกแล้วสิ ... เทเลทับบี้บอกลา >333
บ๊ายบายนะ ;D

Offline ραт ARG 48™.

• AFSer Counselor
  • *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
สอบข้อเขียนไม่ยากนะ อยู่ที่พื้นฐานภาษาอังกิดถ้าดีก็ไม่น่ามีปัญหาไร ไม่ต้องไปกวดวิชาไรหรอก ข้อสอบไรจำได้ว่ามีแต่อังกิดไม่ใช่หรอ ไม่แน่ใจนะแต่ที่แน่อังกิดมีแน่ๆเยอะสุดด้วย

ที่ยากคือสัมพาดแนะนำว่า เราควรกล้าที่จะพูด กล้าที่จะแสดวงออก พยายามใช้อังกิดให้มากที่สุด เป็นตัวของตัวเอง ที่สำคัญเลยแนะนำให้เลยว่า แสดวงความเป็นผู้นำที่ดีและผู้ตามที่ดี*** เพราะนำมากไปก็เด่นเกิน ไม่นำเลยแบบเงียบก็จบ ต้องมีทั้งสองอย่างอย่างพอดี รับรองผ่านแน่นอน อันนี้สำคัญนะ

Offline Boss USA#48

• *
  • TX, USA :D
ิมันง่ายๆๆ ขำๆน่า
" Don't love someone for a reason because if you love him for a reason,
then you can find many reasons to stop loving him as well. "

" ไม่ใช่ปัจจุบัน...แต่คืออนาคต " :th_007_:

HI5 : http://bosskidz.hi5.com <<<

Offline ปีโป้ USA#48 =]

• *
  • USA#48 Camp 2 LAX
ง่ายๆ ทำไม่ได้ก็ดูคนข้างๆ จบ

สอนเด็กให้ทำสิ่งไม่ดีแหะ -*-
AFS USA#48 | Rachawinit#38 | Rajavinit Mathayom#29