Author Topic: เรื่องภาษา~  (Read 26524 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline แพรวไปญี่ปุ่น47❤

• AFSer Editor in Chief
  • *
    • My Facebook
  • Exchange In: Japan
  • Generation: #47 (2008-2009)
เรื่องภาษา~
« on: February 27, 2009, 03:19:34 PM »
ขอแบ่งเด็กเป็น 2 กลุ่มนะค่ะ

คือ กลุ่มไปประเทศภาษาที่ 3 กับ กลุ่มไปประเทศที่ใช้ภาษาอังกฤษ

กลุ่มไปประเทศที่ใช้ภาษาที่ 3

ตัวแพรวเองก็เป็นเด็กในกลุ่มนี้ค่ะ แน่นอนว่าทุกคนย่อมกังวลเพราะประเทศที่จะไปอาจใช้ภาษาที่ยาก และเค้าอาจไม่ยอมใช้ภาษาอังกฤษในการสื่อสาร

พวกชาตินิยมจัดๆ เช่น ญี่ปุ่น ฝรั่งเศส เยอรมนี เป็นต้น จะแทบไม่พูดอังกฤษกันเลย

หรือแม้ว่าเราจะไปประเทศอื่น ก็ไม่ได้รับประกันว่าโฮส เจ้าหน้าที่ และผู้คนแถวๆนั้นจะสื่อสารภาษาอังกฤษกันได้

แล้วที่นี้จะทํายังไงดี จะรอดมั้ย หลายๆคนคงมีคําถามนี้ในใจ

ซึ่งก็อย่าไปกังวลมากเกินไปนะค่ะ เพราะจะทําให้เครียดเปล่าๆ เพราะการที่เราเลือกประเทศพวกนี้ จุดมุ่งหมายก็คือเพื่อศึกษาภาษาใหม่ ฉะนั้นอย่าเพิ่งท้อนะค่ะ คิดว่าเราจะทําได้ก็จะได้ค่ะ

กลุ่มนี้จะมีโอกาสเจอปัญหาต่างๆและอาการ ้homesick ได้มากกว่าอีกกลุ่ม เพราะนอกจากวัฒนธรรมที่แตกต่างแล้ว ปัญหาเรื่องภาษาที่สื่อกันไม่รู้เรื่อง ไม่สามารถระบายหรือปรึกษากับใครได้เลย

แต่ไ่ม่ได้จะขู่ให้กลัวนะค่ะ เพราะเราจะได้เรียนรู้อะไรที่มากกว่า ซึ่งจะทําให้เราเข้มแข็งขึ้น

การเตรียมตัวเรื่องภาษาไม่ใช่สิ่งจําเป็นแต่ก็จําเป็น เพราะอย่างน้อย ถึงจะพูดไม่ได้ ฟังไม่ออก

แต่การรู้ประโยคง่ายๆ คําศัพท์ง่ายๆ ก็จะช่วยให้การสื่อสารเบื้องต้นดําเนินไปได้บ้าง

เค้าอาจจะเอ็นดูเรามากขึ้น เพราะเห็นว่าอย่างน้อย เราก็มีความพยายามที่จะสื่อสารกับเค้า

เด้กไทยส่วนมาก ไปแล้วลับมาพูดกันได้เยอะค่ะ มันเป็นที่สายเลือด หุหุ

ฉะนั้นอย่าเพิ่งกังวล พูดได้แน่นอน ต่อให้ไม่มีพื้นไปเลย ไม่เคยเรียนเลย ก็พูดได้ จะมากจะน้อย อยู่ที่เรานั่นแหละ

ที่สําคัญ ต่อให้โฮสหรือคนรอบๆตัวเราพูดภาษาอังกฤษได้ พยายามอย่าใช้ภาษาอังกฤษ โดยเฉพาะช่วงเดือนแรกๆซึ่งจะสําคัญมาก ถ้าเราไม่ตั้งใจอย่างมากช่วงนี้ จะทําให้ภาษาพัฒนาไปช้าค่ะ

ยิ่งถ้าใช้ภาษาอังกฤษมากเกินป จะทําให้ช้ากว่าเดิมมากๆ

ยกเว้นถ้ามีเรื่องสําคัญจริงๆค่อยควรใช้ค่ะ

สําหรับคนที่คิดจะเรียนปูพื้นภาษานะค่ะ แนะนําให้ลองติดต่อกับสถานทูต  เพราะบางที่มีเปิดสอนภาษาค่ะ

หรือบางคนอาจจะหาเรียนตามโรงเรียนสอนภาษาก็ได้ค่ะ

ที่อักษรฯจุฬาก็ได้ยินว่ามีเปิดสอนนะค่ะ ลองติิดต่อดู

นอกจากนี้ของที่อยากให้เตรียมไป คือ

- dictionary  ไทยกับภาษานั้นๆ ช่วยได้เยอะเวลาต้องอธิบายเกี่ยวกับเมืองไทย
  ดิกไทย-อังกฤษก็โอนะค่ะ

-dictionary ภาษานั้นๆกับอังกฤษ ถ้าหาไม่ได้ ลองไปหาซื้อตอนไปถึงก็ได้

- dictionary อังกฤษ-อังกฤษ หรืออังกฤษ-ไทย ไว้แปลจากไอ้ข้างบนอีกที อิอิ

ไม่แนะนําให้เอาแลปท็อปไป เพราะจะทําให้เราหมกมุ่นอยู่กับการเล่นคอม จนอาจจะลืมฝึกภาษา ทําให้การสนทนากับคนรอบข้างลดลง ซึ่งเป็นการใช้เวลาไม่คุ้มค่าอย่างแรง ไม่มีคอม 1 ปีไม่ตายหรอกค่ะ

แทนที่เราจะเสียงตังค์ซื้อ แลปท็อป เอาเงินไปซื้อtalking-dict ดีๆสักเครื่องจะดีกว่า เพราะจะได้ประโยชน์มากกว่าจริงๆ

นอกจากนี้ แนะนําให้พกคู่มือเรียนภาษาไปด้วย เพราะช่วยในการเรียนไวยกรณ์ค่ะ ถ้าหาจากไทยไม่ได้ ให้ไปหาซื้อที่นู่นเลย แต่จะเป็นภาษาอังกฤษ

เทคนิกอื่นๆที่แนะนำ เพื่อให้การเรียนภาษามีประสิทธิภาพมากขึ้น คือ

1. ถ้ามีเด็กๆในบ้าน ให้เข้าไปเล่น ไปคุยด้วย เพราะจะทําให้ได้ภาษาไวจริงๆค่ะ แถมไม่เหงาเพราะมีเพื่อนเล่น (คนที่ไม่รักเด็กควรพิจารณา)

2. คุยกับโฮสกับเพื่อนมากๆ คุยแหลกไปเลย พูดผิดพูดถูกอย่าไปอายค่ะ เดี๋ยวเค้าจะช่วยแก้ให้ค่ะ อย่าอายที่จะพูด เพราะยังไงเราก็ชาวต่างชาติ

3. ดูโทรทัศน์เยอะๆค่ะ แล้วก็ฟังเวลาผู้คนคุยกัน เพื่อเป็นการเรียนสําเนียง และภาษาพูดค่ะ

4. ให้ทบทวนภาษา ไม่ว่าจะไวยกรณื คําศัพท์ ทุกๆวัน อย่างน้อยวันละ 1 ชั่วโมง
 เสาร์อาทิตยือย่ามัวเที่ยวเพลิน ช่วงแรกๆให้ทุ่มเทกับภาษาไปก่อน ยังมีเวลาเที่ยวอีกเยอะค่ะ

เพราะถ้าอาแต่เที่ยว ภาษาก็ไม่ได้ สุดท้ายจะเสียดายนะค่ะ เที่ยวกลับว่าเที่ยงเมื่อไหร่ก้ได้ แต่คนที่จะคุยกับเรา หมดเวลาแล้วหมดโอกาสเลยนะค่ะ

5.ถ้าได้อยู่เมืองใหญ่ๆ อาจมีโรงเรียนสอนภาษาอยู่ ใครสนใจลองไปเรียนก้ได้นะค่ะ

6. ทุ่มเทกับการเรียนภาษาให้มาก ตั้งแต่ช่วงแรกๆ เพราะเชื่อว่าพอตอนกลับ ถ้ามีคนที่เก่งภาษามากๆ แล้วเรากลับพูดได้น้อย ลึกๆหลายๆคนอาจจะรู้สึกแย่

ถ้าพยายามเต็มที่แล้ว ได้มาแค่ไหนก็แค่นั้น เพราะอย่างน้อยเราก็ได้พยายามที่สุดแล้ว เราจะไม่มารู้สึกเสียใจทีหลัง

7. ถ่้าอยากฝึกภาษาอังกฤษให้เม้าท์กับเพื่อนafsเยอะๆ แต่อย่ามัวแต่เม้าท์จนลืมฝึกภาษานะ ^^

----------------------------------

กลุ่มไปประเทศที่ใช้ภาษาอังกฤษ

กลุ่มนี้อาจจะสบายกว่ากลุ่มแรกนิดนึง เพราะแพรวเชื่อว่า อย่างน้อยทุกคนก็พอมีพื้นฐานภาษาอังกฤษกัน

แต่ปัญหาที่เจอ อาจจะเป็นเรื่องวัฒนธรรม หรือศัพท์แสลง (ที่อเมริกาน่าจะมีเยอะมาก) ทําห้ช่วงแรก เราอาจจะมีงง มีไม่เข้าใจอยู่มาก

คนที่ภาษาอังกฤษแข็งแรงพอสมควร คงจะไม่เท่าไหร่ อยู่ไปซักพักหูจะกระดิกมากขึ้น ไม่ต้องเหนื่อยมากนัก

คนที่ภาษาไม่เก่งอาจจะลําบากนิดหน่อย เวลาเรียนจะไม่ค่อยเข้าใจ เวลาเข้ากลุ่มสนทนาอาจจะฟังไม่ค่อยออก(แสลงเยอะ) แต่ถ้าพยายามมากๆหน่อยก็จะได้ค่ะ

talking-dict ให้พกไว้ฝึกภาษาเลยค่ะ

พวกแกรมม่าไม่ต้องคิดมาก เพราะจริงๆแล้ว เชื่อมั้ย เด็กไทยเก่งแกรมม่ากว่าเจ้าของภาษาอีก (อันนี้ครูฝรั่งเราบอกมา) แต่พอพูดจริงๆแล้วพูดไม่ได้ พูดผิด ฟังฝรั่งพูดไม่เข้าใจ

ถ้าอยากเก่งก็ให้ฝึกฟังกับพูดมากๆ ฟังวิทยุ ดูทีวี ดูหนังบ่อยๆ จะมีศัพท์แสลงมาก จะได้ฝึกภาษาพูดให้คล่องๆค่ะ แล้วยังได้ฝึกสําเนียงด้วย ถ้าอยากได้สําเนียงไวๆให้กระแดะไปเลยค่ะ ด้ผลจริงๆ อิอิ

คําศัพท์ ถ้าไม่แม่นก็ท่องบ่อยๆนะค่ะ ถ้าใครอยากเก่งอังกฤษระดับสูงให้ฟังข่าว อ่านหนังสือพิมพ์ค่ะ พวกนี้จะมีศัทพ์ยากๆเยอะ กลับมาอาจจะโปรกันไปเลย ^^

เรื่องภาษาไม่ต้องคิดมากนักนะค่ะ ขอให้มีความพยายามให้มากๆ เด็กไทยเราเก่งกัน กลับมาเห็นพูดกันได้ทุกคน ไม่ว่าจะไปที่ไหนก็ตาม

ขอให้โชคดีนะค่ะ กลับมากพูดกันคล่องๆเก่งๆทุกคนเลย ❤
« Last Edit: February 27, 2009, 03:21:30 PM by Praew_JPN#47 »
I❤NIIGATA
✪,,AFS JAPAN 47,,✪

✤ sjc ep red renaissance ✤
✤ TU72  Arts-Jap#10 ✤
✤ Gifted Eng#6 ✤

Offline T2ONG DEN #48

• AFSer Junior
  • *
  • T2ONG DEN#48
Re: เรื่องภาษา~
« Reply #1 on: February 27, 2009, 03:32:33 PM »
โห มีประโยชน์อย่างยิ่งขอรับ

ผมพยายามจะหาอยู่เหมือนกันอ่ะเกี่ยวกับเดนมาร์คอ่ะครับ

ตอนนี้เจอเล่มนึง แล้ว ><
ต้องการ ตอนนี้อยู่เดนมาร์ก >.<
เข้าไปอ่านๆชีวิตเราได้ที่
http://writer.dek-d.com/tongcuppom/story/view.php?id=501783

จะพยายามลงนะงับ

JrzZ ITA#48

• Guest
« Reply #2 on: February 27, 2009, 04:21:21 PM »
ขอบคุณค่า

กระทู้นี้ปลอบใจได้เยอะเลย

เพราะเจอาไปลงเรียนอิตาเลี่ยนแล้วแต่ยังไม่เข้าหัวเลยค่ะ

555

ต้องฝึกมากๆ

^^

Offline นายอัศจรรย์

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • USA'48 CAMP.2
« Reply #3 on: February 27, 2009, 05:16:54 PM »

กระทู็มีประโยชน์
พี่เเพรวอีกเเล้วครับท่าน!

555

เจ๋งง ได้ข้อคิดเรื่องแลปทอปด้วย
ขอบุคณคร๊าฟฟ
LINCOLN HIGH SCHOOL ,
proud of pats, home of patriots
hometown, bangkok
temporary house, sioux falls,SD
facebook, rachan lappanich

Offline Pop NOR#46

• AFSer Novice
  • *
« Reply #4 on: February 27, 2009, 05:37:42 PM »
ภาษา ไม่น่ากลัว ถ้าตั้งใจที่จะขวนขวายและเรียนรู้!! ;D
Æ e trønder æ, å hærregud kor tøff æ e!
Æ e trønder æ, det e itj dårlig bærre det!

Offline Saiimai USA#48

• AFSer Senior
  • *
  • えっ、ほんとう?
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
« Reply #5 on: February 27, 2009, 05:48:57 PM »
ขอบคุณมากๆค่า

ไหมเป็นอีกคน ที่พูด อังกฤษไม่ค่อยเก่งง

เพราะปกติแล้ว แทบไม่ได้พูดเลยค่ะ

แต่จะพยายามมม นับจากนี้ไป !

สู้ ๆ 555+

失敗は成功の元だと言われている ♥

I♥MN
'EAT TOGETHER , FAT TOGETHER'

Offline - จิงนะเออ

• AFSer Graduate
  • *
  • จิง IAH .,., USA#48 ไป Morrilton, Arkansas
« Reply #6 on: February 27, 2009, 05:56:58 PM »
ขอบคุณมากค่ะ

ประโยชน์ทั้งนั้น

Offline W♪n :: USA48

• AFSer Valedictorian
  • *
  • USA#48-ORD Northern Illinois
« Reply #7 on: February 27, 2009, 06:17:24 PM »
ญี่ปุ่น เราเลือกเป็นอันที่ 2 อะ อิอิ อยากพูดเป็นนนน
วิน
EIS & WNHS .. SEN10R
Thammasat University - BBA#19

Facebook: http://www.facebook.com/pabhawin

AFS#48 USA [ORD] Camp 1,, [BUS 1]!!!
Woodstock, Illinois
United States

Offline yOh ไป fayetteville,AR

• AFSer Sophomore
  • *
  • USA#48 ค่าย1 IAH!
    • myBlog
« Reply #8 on: February 27, 2009, 07:10:55 PM »
โอ้ มีประโยชน์มากเลยค่ะ ไม่รุ้จะทำได้ไหมเป็นคนไม่ค่อยพูด(หร๊อ???)
ภาษาไทยยังไม่รู้จะพูดอะไร ภาษาอื่นนี่ = =

=3=

Offline W♪n :: USA48

• AFSer Valedictorian
  • *
  • USA#48-ORD Northern Illinois
« Reply #9 on: February 27, 2009, 07:38:20 PM »
Laptop ไม่ืควรใช่มะครับ ><
วิน
EIS & WNHS .. SEN10R
Thammasat University - BBA#19

Facebook: http://www.facebook.com/pabhawin

AFS#48 USA [ORD] Camp 1,, [BUS 1]!!!
Woodstock, Illinois
United States

Offline นายอัศจรรย์

• *
  • USA'48 CAMP.2
« Reply #10 on: February 27, 2009, 09:03:06 PM »

มาชกาลังจะไปลงคอร์สสปีคอ่าครับ
ปิดเทอม!
LINCOLN HIGH SCHOOL ,
proud of pats, home of patriots
hometown, bangkok
temporary house, sioux falls,SD
facebook, rachan lappanich

Offline ดอชอต้น_Med-KKU

• AFSer Camp Staff
  • *
  • ต้น_USA#45__New Jersey
  • Generation: #45 (2006-2007)
« Reply #11 on: February 27, 2009, 10:24:06 PM »
พูดไม่ได้มันก็ต้องได้แหละคับ

ตื่นเ้ช้ามาก็อังกฤษ

ไปโรงเรียนก็อังกฤษ

กินข้าวก็อังกฤษ

เอาง่ายๆ

ทุกอย่างเป็นภาษาอังกฤษหมด

ถ้าพูดไม่รู้เรื่องก็ให้มันรู้ไป

ไม่ต้องไปกังวลคับ

ขอแค่เรามุ่งมั่นก็พอ
-Medicine#37th KKU
-USA 45-New Jersey

Offline PLOY >_<

• *
  • ★*PLOY*★
« Reply #12 on: February 27, 2009, 10:50:04 PM »
มีประโยชน์มากๆเลยค่ะ
ขอบคุณนะคะ :girl_smile:

L'Arts TU :D

E-mail [email protected]

JrzZ ITA#48

• Guest
« Reply #13 on: February 28, 2009, 09:18:37 AM »
^^

มาปั่นเม้นค่ะ

55

Offline ซีม ณ วิสคอนซิน

• AFSer Graduate
  • *
  • USA#48 YES,, WE LOVE AFS
« Reply #14 on: February 28, 2009, 01:49:29 PM »
มุ่ง มั่น ๆ

สู้เว๊ยยยย
แวะมาคุยกันได้ในเพจเฟซบุคน้า Dek Thai Klai Baan :D