Author Topic: ขอสอบถามเรื่องโครงการ JENESYS หน่อยคับ  (Read 6189 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline IzakunG

• AFSer Novice
  • *
คือผมจะไปสอบโครงการเนี้ยอ่าคับ ที่ว่าไปญี่ปุ่น.. ผมอ่านมาหลายกระทู้ละคับที่ว่า ขาดแคลนทุนทรัพย์เนี่ยคับ คือเงินเดือนของพ่อกะแม่ผมรวมกันได้ ไม่ถึง 20000 ด้วยซ้ำ แต่ว่ามีคนอุปถัมภ์ป์ผมอ่าคับ แบบ.. เป็นลูกบุญธรรมของป้า แล้วป้าเนี่ยเป็นคนจ่ายเงินทุกๆอย่างเลยอ่าคับ ป้ามีเงินเดือน 25000+ อ่าคับ แต่ผู้ปกครองเป็นแม่ แล้วผมไม่ได้เขียนชื่อป้าลงในใบสมัคร แบบนี้จะได้หรือป่าวอ่าคับ...

แล้วข้อสอบ JE เป็นข้อสอบยังไงมั่งอ่าคับ ขอรบกวนประสบการณ์จากพี่ๆ AFS ด้วยนะค้าบบ.. ขอบคุณมากๆคับ ^^

Offline ραт ARG 48™.

• AFSer Counselor
  • *
    • My Facebook
  • Exchange In: No
  • Generation: No
I never take Jenesys Program exam but my friends did
They told me that it was REAL DIFFICULT, so probably it'll harder than normal AFS exam program

So better prepare urself wisely*

Offline [G] u i t a [R]*48 สวีเดนจ้ะ :)

• AFSer Counselor
  • *
  • SVERIGE! " Jag saknar min älskling " ... GA"
    • http://dex-zter.hi5.com/
เพื่อนจะสมัครๆ เด๋วลองดูว่ามันจะเปนยังไง เพราะอันนี้ก้ไม่เคยๆ

"Don't stop giving love even if you don't receive it. Smile and have patience."

* ll I'll do my best ll *: ))

'GA' Because we can !!

" Time and distance will make our love even stronger. "

แอดได้จ้ะ ;D : www.facebook.com/phuntee

tannoiz

• Guest
พี่ขอตอบแค่ข้อสอบJEนะ

ง่ายๆ สั้นๆ  ได้ใจความ....

[size=9]ยาก-เทพ[/size]

ถ้าน้องสอบผ่าน  มันจะเป็นอะไรที่น่าภาคภููมิใจมากๆครับ   ^_^

Offline Jan[USA OR] #48

• *
  • Let's go to Oregon!! ^_____^
พี่ไปโครงการนี้เมื่อปีที่แล้วค่ะ คุ้มมากกกก~~

เรื่องเงินตรงนั้นคิดว่าไม่เป็นปัญหานะคะ
เพราะโครงการนี้ฟรีทุกอย่าง ตั้งแต่ค่ากิน ค่าที่พักไปถึงค่าตั๋วเข้าสถานที่ต่างๆ
แถมไปถึงโน่นรัฐบาลเค้ายังให้พอคเก็ตมันนี่เราด้วยนา~

จุดประสงค์ของโครงการนี้คือแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมจริงๆค่ะ

แต่ว่าจะมีตอนที่ขอวีซ่าน่ะค่ะ เราต้องเอายอดเงินในบัญชีให้เค้าดู + เอกสารสารพัด
ยอดเงินตรงนั้นก็ไม่ได้สูงมากมาย แค่มีไว้พอไม่ดูน่าเกลียดก็โอเคแล้วค่ะ

ส่วนเรื่องข้อสอบ

ปีพี่ เป็นรุ่นสอง ซึ่งข้อสอบง่ายกว่ารุ่นแรกค่ะ (เห็นพี่ๆเค้าว่างั้นอ่ะนะ)
พี่เข้าใจว่าง่ายกว่าข้อสอบของ year program รุ่น48 อีกอ่ะ
แต่นั่นคือรอบแรก ผ่านรอบแรกไปเจอรอบสองนี่สิ เหอะๆๆ

รุ่นของพี่ รอบสองใช้เวลาสอบทั้งวันค่ะ
ช่วงเช้าสอบข้อเขียน - ยากบรรลัย เก็บข้อสอบเร็วเวอร์ T___T
ช่วงบ่าย - สอบสัมภาษณ์ กลุ่ม + เดี่ยว  เกือบไม่รอด...

อ้อ.. ข้อสอบมีแต่ภาษาอังกฤษอย่างเดียวค่ะ ไม่มีอะไรที่เกี่ยวกับประเทศญี่ปุ่นเลย (ในรุ่นของพี่อะนะ)

พี่ไปสอบตอน ม.4 ยังติดเลย
มันไม่ยากเกินความสามารถเราหรอกค่ะ สู้ๆนะจ๊ะ ^________^

- AFS USA#48 - JENESYS08 - PCU#12 -

• *
อยากไปจิงๆ งิ ฮิๆๆ จาพยายามๆ ฮ่าๆๆ

ข้อสอบนี่มีแต่อังกิดหลอคับ..

แล้วรอบสองเนี่ย มีข้อเขียนอีกรอบด้วยหลอง่ะ -.-"

ซะงั้นง่ะ - - แล้วคนสอบเยอะป่ะคับ รุ่นก่อนๆอ่า

Offline Jan[USA OR] #48

• *
  • Let's go to Oregon!! ^_____^
รุ่นพี่(รุ่นปี08) คนสอบรวมทั้งประเทศเลยนะ ก็ประมาณ 2000 คน
ผ่านเข้ารอบ 2 เหลือ 222 คน(เลขสวยจำแม่น)
แล้วก็คัดเหลือ 60 คนจ๊ะ ^___^
- AFS USA#48 - JENESYS08 - PCU#12 -

Offline ::NewLy..,GER[SH]#49~::

• AFSer Graduate
  • *
  • AFS GER#49 [SH..รัก Ger[SH] มากมาย
    • My Facebook
  • Exchange In: Germany
  • Generation: #49 (2010-2011)
สอบเหมือนกันจ้า
New bii - -*

Lass mich tanzen !!

haha !!

Ger[SH]#49 !!

Offline ooOO Tantawan OOooDEN#49

• AFSer Junior
  • *
ขอถามหน่อยน๊า

แล้วเกรดเค้าเอาของเทอมสุดท้ายเนี่ย

คือ ม.1 - ม.3 รึเปล่า :m014: :m019:

Offline ooOO Tantawan OOooDEN#49

• AFSer Junior
  • *
พอดีเราอยู่ ม. 5  อ่ะ

• *
เอาเกรดเฉลี่ย ม.4 ไม่ใช่หลอคับ ถ้าอยู่ม.5 อ่า ผมก็อยู่ม.5 ไปสอบเหมือนกันๆ