Author Topic: รด. ,, นักศึกษาวิชาทหาร ?  (Read 25530 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline •FLK

• AFSer FSR Mod
  • *
  • Azzcc *
  • Exchange In: Guatemala
  • Generation: #45 (2006-2007)
เห็นมีคนพูดถึงเรื่อง รด. พอดี เลยขอแนะนำอะไรนิดหน่อย จากประสบการณ์โดยตรง

แนะนำตัวนิด พี่ชื่อ ฟลุ๊ค นะคับ ไป Guatemala (รู้จักกันมั๊ยเนี่ย) # 45 :"D

มาเข้าเรื่องกันดีกว่า . . . .

พอดีตอนแรกพี่กะไม่เรียนรด. ต่อคับ แต่โดนแม่บังคับ เพราะถ้าไม่เรียน คงต้องเส้น แล้วสงสารแม่ เพราะแม่เสียเงินให้เราเยอะแล้วง่ะ = =a

ก้อเลยเรียน อยู่มหาลัย ปี 1 แต่เรียน รด. ปี 3 ,, รด. ปี 3 ของนักศึกษา มหาวิทยาลัยเกือบทุกมหาวิทยาลัย จะเรียนวันอาทิตย์หรือวันเสาร์นะคับ ของพี่ปีที่ผ่านมา เรียนวันอาทิตย์ บ่าย คับ

ก่อนเรียนรด. ปี 3 นี่ เครียดนานมาก ไม่อยากตัดผม เห็นเพื่อน ผมยาวหมด อยากยาวบ้าง แต่พอลองคิดดู พี่ว่ามันคุ้มนะ กับการเรียนรด. ตอนเราอยู่มหาลัยอ่ะ

คือแบบ ถ้าไม่เรียน แล้วต้องไปเกณฑ์ทหาร 6 เดือนอ่ะ ฝึกทุกวัน แล้วมันไม่ได้สบายเหมือนรด. อ่ะคับ เค้าคงไม่ให้เวลาเรามานั่งพักชิว ๆ กินข้าว กินน้ำแข็งใส หรือกินไอติมกัน

ในขณะที่เรียนรด. แต่ว่าฝึกอาทิตย์ล่ะวัน แถมใครอยู่ต่างจังหวัด อาจจะได้เรียน อาทิตย์เดียว (แต่เรียนทุกวัน เช้ายันเย็น) แล้วไม่ต้องเรียนอีก รอเข้าค่ายอย่างเดว เพื่อนพี่มันอยู่ มช. มันเรียนอย่างงั้น โคตรอิจฉามันเลย

เวลามันผ่านไปเร็ว น้องอยู่ปี 1 น้องผมสั้น ตัดสกินเฮด ไรก็ว่าไป แล้วในมหาลัย ไม่ได้มีน้องคนเดวคับที่เรียน มีเยอะแยะ หลายครั้งที่น้องยังจะได้เจอเพื่อน AFS รุ่นเดียวกัน ประเทศเดียวกันด้วยซ้ำคับ เรียนกัน 20 ครั้ง หยุดได้ 4 ครั้ง โดยรวมก็เรียนแค่ 16 ครั้ง ไหนจะเมคเรื่องติดสอบนู่นนี่ ลาป่วย ไรงี้อีก ตอนเรียนปี 3 พี่ไม่ได้ออกแดดเลยนะ เรียนแต่ในห้องเรียน บ้างตากแอร์ บ้างตากพัดลม นั่งฟังเค้าพูดไปเรื่อย สุดท้ายก็ไปเขาชนไก่ เวลาไปเขาชนไก่ ก็นัดกับเพื่อนที่มอ หรือเพื่อน AFS รุ่นเดียวกัน เปลี่ยนผลัดอะไรก็ว่าไป ถ้าอยู่กรุงเทพ ฯ แนะนำไปผลัดแรก ๆ ครับ แล้วก็ดูว่า โรงเรียนไหนไปกัน ถ้าโรงเรียนที่มันเส้นใหญ่ ๆ เค้าไปกัน ก็ไม่ต้องตัดผมไป พวก โรงเรียนจิตรดา สุรศักดิ์ ไรเงี๊ยะ เพราะพี่ไปผลัดโรงเรียนพวกนั้น เค้าไม่ตรวจผมเลยยยย แล้วพี่ดันตัดไปซะงั้น ตัดไปสั้นเลยด้วย :"( อากาศช่วงผลัดแรก ๆ กำลังดีมากกนะ หนาวเว่อออออ เหงื่อไม่ออก หนาวอย่างเดียว แปปเดียว ก็จบแล้ว

แล้วก็ ของพี่ ตอนไปเขาชนไก่ เราไปกับเด็กโรงเรียนอื่น แล้วมีเด็กมหาลัยอยู่ประมาณ 10 คน แล้วจ่ากองร้อยพี่ ก็เรียกไปคุย ให้ไปช่วยใช้อินเตอเนตให้หน่อย เพราะเห็นเป็นเด็กมหาลัย วันนั้น พวกพี่เลยไม่ได้ฝึกเลย คนอื่นเดินขึ้นเขาชนไก่กัน แต่พี่นั่งเล่นเนตสบายใจเฉิบอยู่ที่ศูนย์อำนวยการฝึก เค้าให้เล่น hi5, msn, ฟังเพลง ส่วนงานที่เค้าให้ทำ คือ หาเว๊บไซต์ที่ดูหมิ่นในหลวงของเรา ซึ่งมันไม่ใช่อะไรยากเย็นเลย สำหรับพวกเรานะ พี่ว่า

ตอนเรียนรด. พี่ไม่อยากเรียนนะ แต่แปปเดว มันก็จบแล้วอ่ะ พอน้องขึ้นปี 2 น้องไว้ผมยาว เจอรุ่นน้อง ปี 1 ที่เข้ามาใหม่พอดี ๕ ๕ ๕ (เกี่ยวกันมั๊ยเนี่ย)

ยังไงก็ตามแต่ ก็แล้วแต่ตัวน้องเองแหละครับ ว่าจะตัดสินใจยังไง จะเรียนต่อดีรึป่าว หรือจะลุ้นใบดำใบแดงเลย ที่พี่เขียนไว้นั้น คือการมาเล่าประสบการณ์ของพี่ให้ฟังเฉย ๆ พี่ว่าเรียนอยู่มหาลัยปี 1 แต่ยังเรียน รด. อยู่มันไม่ใช่เรื่องน่าอาย หรือเรื่องตลกนะ คนเรียนเยอะจะตาย เด็ก AFS นี่ ตรึม เยอะมากก คุยกันหนุกหนาน

มันเป็นประสบการณ์อีกอย่างนึงนะ พี่ว่า แปลกดี แม้จะไม่ได้ไปเรียน รด. กับเพื่อนที่โรงเรียนเก่า แต่ก็ได้ไปกับเพื่อน AFS แบ่งปันประสบการณ์กันมากกว่าเดิม คุยกันเกี่ยวกับประเทศที่ตัวเองไปมา เป็นไงบั้ง อะไรยังไง บลา ๆๆๆ กลับมา น้องจะสนิทกับเพื่อน AFS มากกว่าเดิมอีก (ก็เล่นไปคลุกดิน คลุกโคลนกันขนาดนั้น)

ยังไงก็โชคดีล่ะกันคับ มีอะไรก็ถามได้นะ ตอบได้ก็จะตอบ :")

SH#45 * - frndsxsiempre ; ) 

Offline W♪n :: USA48

• AFSer Valedictorian
  • *
  • USA#48-ORD Northern Illinois
    • My Facebook
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
Re: รด. ,, นักศึกษาวิชาทหาร ?
« Reply #1 on: March 11, 2009, 05:16:22 AM »
ขอบคุณมากครับ

ของเราคือว่าไปตอน ม.6 ไปเมกานะ
แล้วก็ตอนนี้ก็จบ ปี 2 แล้ว
เขาชนไก่แบบว่าทรมานมาก -*- โดนเป็นหมวดที่แย่ที่สุด >_< รร อื่นทำนะ ...
กลัวแบบว่า เขาชนไก่ปี 3 มากอะว่่าจะเป็นคนละที่ จากที่เก่าแล้วก็จะไม่ค่อยรู้เรื่องมากหรอก
เขาชนไก่นี้ ยิ่งกว่าเรียน 20 วันอีก ก๊ากกก T T''
วิน
EIS & WNHS .. SEN10R
Thammasat University - BBA#19

Facebook: http://www.facebook.com/pabhawin

AFS#48 USA [ORD] Camp 1,, [BUS 1]!!!
Woodstock, Illinois
United States

JrzZ ITA#48

• Guest
« Reply #2 on: March 11, 2009, 12:38:19 PM »
รด น่ากลัวอ่ะ

• *
  • USA#48-ORD Northern Illinois
« Reply #3 on: March 11, 2009, 05:37:24 PM »
เจเอออ ไม่เรียนหรอ ^^
วิน

Facebook: http://www.facebook.com/pabhawin

AFS#48 USA [ORD] Camp 1,, [BUS 1]!!!

Offline นายอัศจรรย์

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • USA'48 CAMP.2
« Reply #4 on: March 11, 2009, 06:28:38 PM »

อยากเรียนนะ
แต่ไม่อยากเรียนตอนมหาลัยอ่า!
LINCOLN HIGH SCHOOL ,
proud of pats, home of patriots
hometown, bangkok
temporary house, sioux falls,SD
facebook, rachan lappanich

Offline •FLK

• AFSer FSR Mod
  • *
  • Azzcc *
  • Exchange In: Guatemala
  • Generation: #45 (2006-2007)
« Reply #5 on: March 11, 2009, 06:29:13 PM »
เค้าว่ากันว่า รด. หญิง น่ารักกันเยอะ

ไม่รู้จิงอ๊ะเป่า

5 5 5 5

SH#45 * - frndsxsiempre ; ) 

• *
« Reply #6 on: March 11, 2009, 06:29:42 PM »
มาชอยากเรียนจริงๆหรอ 5555+
วิน

Offline Yang USA#48

• AFSer Editor
  • *
  • AFS USA#48 Brodhead WI.
« Reply #7 on: March 11, 2009, 06:42:54 PM »
ขอบคุณมากครับ

ของเราคือว่าไปตอน ม.6 ไปเมกานะ
แล้วก็ตอนนี้ก็จบ ปี 2 แล้ว
เขาชนไก่แบบว่าทรมานมาก -*- โดนเป็นหมวดที่แย่ที่สุด >_< รร อื่นทำนะ ...
กลัวแบบว่า เขาชนไก่ปี 3 มากอะว่่าจะเป็นคนละที่ จากที่เก่าแล้วก็จะไม่ค่อยรู้เรื่องมากหรอก
เขาชนไก่นี้ ยิ่งกว่าเรียน 20 วันอีก ก๊ากกก T T''

วินเป็นหมวดเหรอครับผมก็เป็น ><
ถ้าอยู่โรงเรียนผมเป็น ผบ.กองร้อยของโรงเรียนอีก ถ้าเช็คยอดช้าผมก็ตายอีก วิ่งกันระนาว
E-mail: [email protected]
I'm doing my best to leave this world a better place than I found it.

Watch your thoughts;
They became words.
Watch your words;
They became actions.
Watch your actions;
They became habits.
Watch your habits;
They became your character.
Watch your character;
They became your destiny.

Brodhead-JUDA  CARDINALS No.27

• *
« Reply #8 on: March 11, 2009, 07:02:08 PM »
หมวดครับ
อิอิ เรากลัวเป็นหัวหน้าหมวด กับ กองร้อยมาก -*-
วิน

optimusio

• Guest
« Reply #9 on: May 06, 2009, 10:20:58 PM »
งื้มม...ดีจิงคับๆๆ

tannoiz

• Guest
« Reply #10 on: June 08, 2009, 06:17:42 PM »
ขอบคุณครับ

แต่กรณีของผมคือ  ยังไงก็ต้องซ้ำชั้น  ก็ต้องไปเรียนปี3กับรุ่นน้องที่โรงเรียน  ซึ่งอันนี้พอรับได้  ฮ่าๆ

เฮ้ย!!!!!!!  แต่เราไม่ได้ฝึกยุทธวิธีรบกลางวันอ่ะ  พอดีจ่าเรียกหมู่เราแค่ไปถือปืน บอกทางเพื่อนๆให้กลับจุดรวมพล  แค่นั้นเอง!!!!!!!! ฮ๋าๆ  (แต่โดนเพื่อนด่าเพราะความอิจฉา   อิอิ)

Offline Hin USA~MO

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • USA~IAH#48
« Reply #11 on: June 09, 2009, 09:36:33 PM »
เห้อ~ เราก็ต้องมาเรียนปี 2 กะรุ่นน้องสินะ 55
USA#48 Bus3 Independence,Missouri

มงฟอร์ตวิทยาลัยแผนกมัธยม,เชียงใหม่-->Truman High School

tannoiz

• Guest
« Reply #12 on: June 09, 2009, 09:57:59 PM »
อยากเรียนปี3แล้ว

อยากเจอจ่านรก(ที่กล่่าวขวัญของ รด.ปี3  เขาชนไก่   โหดนรกสมชื่อ!)

อยากโดดหอ

อยากกินทรายคลุกโคลน

อยากติดปีก  เท่คับ!!!!

^^"

Offline HAMBURGER

• AFSer Sophomore
  • *
  • siempre estan en mis pensamientos :B
  • Exchange In: Chile
« Reply #13 on: June 10, 2009, 12:40:03 AM »
sanook sanan 555
CHI'48               VIVA CHILE !
แฮม-ตูน-นัท-บูม-ยู-อะตอม-พลอย-มิน-อู๋-ปิน

hi5 : http://hammies2stars.hi5.com
facebook : http://www.facebook.com/sirirojk
msn : [email protected]

Offline ραт ARG 48™.

• AFSer Counselor
  • *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
« Reply #14 on: June 10, 2009, 08:04:31 AM »
sanook sanan 555

EXACTLY TRUE HAM!!! jaja