Author Topic: ตัวสำรองมีสิทธิ์แค่ไหนค้ะ ???  (Read 9273 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline AMANTs

• AFSer Novice
  • *
  • Pls.Let me Go!!!
อยากรุว่าตัวสำรองมีสิทธิ์ได้ไปมากแค่ไหนค้ะ
แร้วตัวสำรองในแต่ละเขต มีประมานกี่คนค้ะ ??
ขอบคุนพี่ ๆ ค่ะ
« Last Edit: July 03, 2009, 05:13:16 PM by AMANTs »

Offline [G] u i t a [R]*48 สวีเดนจ้ะ :)

• AFSer Counselor
  • *
  • SVERIGE! " Jag saknar min älskling " ... GA"
    • http://dex-zter.hi5.com/
ตัวสำรองน่าจะอยู่ที่ว่าตัวจิงจะสละสิทธิ์กันแค่ไหน น

(น่าจะใช่)

"Don't stop giving love even if you don't receive it. Smile and have patience."

* ll I'll do my best ll *: ))

'GA' Because we can !!

" Time and distance will make our love even stronger. "

แอดได้จ้ะ ;D : www.facebook.com/phuntee

Offline A-โล 55+ ไป Méjico

• AFSer Freshmen
  • *
    • My Facebook
  • Exchange In: Mexico
  • Generation: #48 (2009-2010)
ตัวสำรองเป็นอะไรที่โชคดีมากมาย
อย่างพี่ติดตัวจริง ที่ไม่ได้เลือกไง
ซึ่งจะแตกต่างกับคนอื่นอ่ะ
ดังนั้น ถ้าพี่ไม่เอา ก็คือสละสิทธิ์
เพื่อนพี่มันรู้ไง แบบว่ารู้เยอะ
มันอยากไปอิตาลี แต่ดูเหมือนไม่ได้เลือกมั้ง
แล้วก็บอกพี่ๆ ขอติดสำรอง
ปรากฏว่า มันได้ทั้งยุโรป ละติน ไรเงี้ย
แล้วมันก้ได้อิตาลีสมใจอยาก 555+
ถ้าน้องไม่เรื่องมากเช่นแบบ จะเอาอเมริกาอย่างเดียว
เดี๋ยวจะปิดกั้นน้องเกินไป ถ้าน้องเจ๋งจริงก็ได้ไปอยู่แล้ว
แต่อย่างสำรอง น้องจะมีโอกาสเลือกได้มากมาย
แล้วตอนปฐมนิเทศ น้องควรไปด้วย
ทัศนคติน้องอาจเปลี่ยนไปเยอะจริงๆ
และที่สำคัญ เอกสารก็ส่งช้ากว่า แถมบางที
น้องอาจเจอโครงการอื่นที่ดีเหมาะกับน้องมากกกว่าเอเอฟเอสก็ได้
(เอเอฟเอสก็แพงอยู่ เหอะๆ)
ยังไงก็แลกเปลี่ยนเหมือนกันเนาะๆ
แอบกระซิบ พี่ไม่รู้นะ ว่าทางเอเอฟเอสจะเอาคะแนนน้องตอนสอบข้อเขียนมาพิจารณาตรงนี้ด้วยหรือไม่ ???

เอ โย  มะนาว เกตุ เตย แดง ยูบี  ไป เม็กซิโก  : )~
ซิกข้าพเจ้าใหญ่ไปบอกได้นะ เหอะๆ
q poca madre con mi vida!
de q verga pienso?
por q no puedo dejarte de amar?

Offline *~ Mint SUI#47 ~*

• AFSer Sophomore
  • *
  • Mint SUI#47

แอบกระซิบ พี่ไม่รู้นะ ว่าทางเอเอฟเอสจะเอาคะแนนน้องตอนสอบข้อเขียนมาพิจารณาตรงนี้ด้วยหรือไม่ ???

แอบกระซิบมั่ง เอาคะแนนข้อเขียนมาพิจารณาด้วยค่ะ อิอิ

ตัวสำรองในเขต2-3เท่าของตัวจริงมั้งค่ะ (อันนี้ไม่ทราบอะ พี่ติดตัวจริง)

ตัวสำรองมีสิทธิได้ไปทุกคนค่ะ เค้าจะมีประเทศให้น้องเลือก ขึ้นอยู่กับน้องเองต่างหากว่าจะไปไหม

การเลือกประเทศของสำรองรอบแรก จะเลือกจากการคนที่สละสิทธิในเขตก่อนค่ะ

คือถ้ามีคนสละ ก็จะได้เป็นโควต้าของสำรองทันที คราวนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าน้องสำรองภาคพื้นเหนือหรือใต้

ก็จะได้เลือกในเฉพาะส่วนตรงนั้นอะค่ะ แต่เลือกตามลำดับนะค่ะ เค้าจะมีลำดับมาให้ว่าเป็นสำรองลำดับที่เท่าไร

โดยเฉพาะตัวสำรองอันดับ1ของเขตอะ สุดๆ เลือกได้เยอะมากกกกกกกกค่ะ (แอบอิจฉาค่ะ)

พอรอบสอง เค้าจะเอาโควต้าที่เหลือมารวมกันหมดแล้วจัดลำดับใหม่ค่ะ

รู้สึกจะทั่วประเทศมั้ง อันนี้ไม่ทราบนะ (รู้แต่แค่รวมภาคพื้นเหนือกับใต้)

สำรองเลือกได้หลายรอบอยู่นะค่ะ แต่กี่รอบอันนี้ไม่ทราบค่ะ

ยังไงก็สู้ๆนะค่ะ ^^

**~Mint SUI#47~**

Offline MINDY❤

• AFSer Junior
  • *
  • มายด์ดี้จะไปอเมริกา ~
  • Exchange In: United States
  • Generation: #50 (2011-2012)
ง่าา เซงเลย  เลือกสำรองภาคพื้นทวีปผิด   T^T   มีทางแก้มั๊ยคะ ?

Offline millydomi48

• AFSer Graduate
  • *
  • milan akarawin paibun petpimon palakorn<3
    • blogg'
  • Exchange In: Dominican Republic
เป็นตัวสำรองดีออก ตื่นเต้นดี
มัสิทธิ์เลือก 55

Offline ♥ นอริ.เก๊ะ ( :

• *
  • นอนอนอ.นอร์เวย์;สี่แปด # elverum ' C:
  • Exchange In: Norway
ง่าา เซงเลย  เลือกสำรองภาคพื้นทวีปผิด   T^T   มีทางแก้มั๊ยคะ ?

ไม่น่าจะแก้ได้นะ แก้ได้มั้ย ? =___=
หมดเวลาสนุกแล้วสิ ... เทเลทับบี้บอกลา >333
บ๊ายบายนะ ;D

Offline ♥ นอริ.เก๊ะ ( :

• *
  • นอนอนอ.นอร์เวย์;สี่แปด # elverum ' C:
  • Exchange In: Norway

555 ตื่นเต้นว่าจะได้ไป มั้ยอ่านะ พริม ม  555
แต่มันเลือกได้เยอะจิงๆ อ่า ตัวสำรอง
หมดเวลาสนุกแล้วสิ ... เทเลทับบี้บอกลา >333
บ๊ายบายนะ ;D

Offline millydomi48

• *
  • milan akarawin paibun petpimon palakorn<3
    • blogg'
  • Exchange In: Dominican Republic

555 ตื่นเต้นว่าจะได้ไป มั้ยอ่านะ พริม ม  555
แต่มันเลือกได้เยอะจิงๆ อ่า ตัวสำรอง

ก็ประมาณนั้นอ่ะพี่เก๊ะ 55
แบบ ทั้งตื่นเต้นที่ว่าจะได้ไปมั้ย
แล้วก็ตื่นเต้นที่ว่าจะได้ประเทศไหน
สนุกดีๆ ; )

Offline baguettemenot FRA48

• AFSer Sophomore
  • *
  • Exchange In: France
ตัวสำรองอันดับ 1 จ้าาาา
ดีเวอร์ ประเทศดีจนเลือกไม่ถูกเลยล่ะ ฝรั่งเศส อเมริกา แคนาดา ฮ่าๆ

ตัวสำรองก็มีสิทธิ์เยอะนะ เพระคนสละสิทธิ์ก็เยอะอยู่นะ

สำรองภาคพื้นทวีปผิดนี่ไม่รู้ยังไงนะ
แต่ว่ามีเพื่อนคนนึงตอนคุยกันถ้าจำไม่ผิดเค้าบอกว่าเลือกเหนือ แต่ตอนนี้มันอยู่อาร์เจนแล้ววว
ไม่รู้สินะ . . .
ลีนาเรียนที่ลีเซ่เคอเน่โกส
บ้านอยู่ที่อาดิซองกับโฮสต์
มีแมวเหมียวชื่อว่าชูโรส
เย้เย้

Offline YUPI ♥ CHI#48 ♪ ラララ

• AFSer Senior
  • *
  • Liceo San Felipe Benicio de Coyhaique*)
  • Exchange In: Chile
ใช่ๆ สำรองได้ไปทุกคนแหละ ถ้าไม่เลือกอ่ะนะ
ไม่ค่อยรู้สำรองเหนือแฮะ แต่ว่าเราสำรองใต้ไง ส่วนใหญ่ก็จะเป็นพวกละตินอ่ะแหละ
ตอนแรกอาจจะคิดว่าประเทศอะไร ไม่เห็นรู้จัก - -* ไม่ไปหรอก สอบใหม่ปีหน้าดีกว่า
(คือเราคิดแบบนั้นจริงๆ ตอนแรกอ่ะนะ) แต่ว่าหลังจากไปฟังตอนปฐมนิเทศก็จะเปลี่ยนทัศนคติ (จริงๆ)
แต่ตอนนี้ก็ยังไม่รู้ไม่ใช่หรอ? สู้ๆแล้วกันน้าาาาา  :m149:

ปล.ถึงจะบอกว่าตัวสำรองดีกว่า ได้เลือกประเทศเยอะ มันก็แค่คำปลอบใจไม่ใช่หรอ จริงๆแล้วก็็ไม่ใช่ประเทศที่อยากไปอ่ะ
-> แต่อาจจะดีกว่าตรงที่ได้เรียนรู้วัฒนธรรมใหม่ๆที่เราไม่เคยรู้ เพราะประเทศที่เราอยากไปเราก็ต้องรู้บ้างอยู่แล้วใช่ม้าาา
จะตัวจริงหรือตัวสำรองมันก็ดีทั้งคู่แหละ ไม่ตกรอบก็ดีเท่าไรแล้วววว 555+  :th_053_XD:
Te quiero ♥ Coyhaique , Chile !!!
Patagonia Sin Represas xD

(^^)Poquita cosa(^^)
~Que poquita cosa es un deseo
y puede transforma una vida
Que poquita cosa es un idea
y puede cambiar el mundo
Que poquita cosa es una sonrisa
y llenar de Felices al triste~

CHI#48 : Yuu : Ham : Toon : Nut : Min : Atom : Ploy :Boom : Au : Pin  =) los quiero mucho ♥

Offline kann peru.

• *
  • กันกันกันกัน เปรู ๔๘
เราก็ติดสำรองนะ
ตอนแรกเห็นประเทศบอกพ่อกลับบ้านเถอะ
แล้วอายุเราก็ไปได้แค่ละติน
คิดว่า  อเจนไม่ก็เปรู
พ่ออยากให้ไปเปรูเลยเลือก
เลือกเสร็จร้องไห้เลย กุทำไรไปเ่นี่ยยย
แต่ตอนี้คิดว่าโคดโชคดีที่ได้มาละติน

เป็นไรที่มายากมากมากน้อง

Offline erttt8)

• *
  • Exchange In: Czech Republic
  • Generation: #49 (2010-2011)
ใช่ๆ สำรองได้ไปทุกคนแหละ ถ้าไม่เลือกอ่ะนะ
ไม่ค่อยรู้สำรองเหนือแฮะ แต่ว่าเราสำรองใต้ไง ส่วนใหญ่ก็จะเป็นพวกละตินอ่ะแหละ
ตอนแรกอาจจะคิดว่าประเทศอะไร ไม่เห็นรู้จัก - -* ไม่ไปหรอก สอบใหม่ปีหน้าดีกว่า
(คือเราคิดแบบนั้นจริงๆ ตอนแรกอ่ะนะ) แต่ว่าหลังจากไปฟังตอนปฐมนิเทศก็จะเปลี่ยนทัศนคติ (จริงๆ)
แต่ตอนนี้ก็ยังไม่รู้ไม่ใช่หรอ? สู้ๆแล้วกันน้าาาาา  :m149:

ปล.ถึงจะบอกว่าตัวสำรองดีกว่า ได้เลือกประเทศเยอะ มันก็แค่คำปลอบใจไม่ใช่หรอ จริงๆแล้วก็็ไม่ใช่ประเทศที่อยากไปอ่ะ
-> แต่อาจจะดีกว่าตรงที่ได้เรียนรู้วัฒนธรรมใหม่ๆที่เราไม่เคยรู้ เพราะประเทศที่เราอยากไปเราก็ต้องรู้บ้างอยู่แล้วใช่ม้าาา
จะตัวจริงหรือตัวสำรองมันก็ดีทั้งคู่แหละ ไม่ตกรอบก็ดีเท่าไรแล้วววว 555+  :th_053_XD:

อยากไปทางละติน แต่ชิลีอายุก็ไม่ถึง TT'แล้วถ้าไปภาคพื้นใต้คือเดินทาง มกรา-มีนา ยังไม่จบ ม.3 เลยกลับมาคงลำบากๆแฮ่ๆ :o
ดีน้ะ ที่อายุไม่ถึงชิลีอ่ะ ไม่งั้นลำบากใจแย่ 55555
สุดท้ายก็ลงที่อิตาลีตามใจคุณแม่
คู่แข่งเยอะมากฮ่ะ 55555
แต่อยากติดสำรอง อยากเลือกประเทศเยอะๆมั่งเนี่ย;P (แต่ติดอิตาลีเลยก็ดี 555555)

« Last Edit: July 04, 2009, 02:54:02 PM by AERT »

Offline *__Aom Dee__*

• *
เราต้องศึกษาไว้ๆๆๆ ปีหน้า ม.4 น่าจะมีประเทศให้เลือกเยอะ +0+
คำว่า "ทำไม่ได้" แต่อยู่แต่ในพจณานุกรของคนโง่เท่านั้น.... ><~

BamBu

• Guest
เห็นว่าสำรองมีจัดอันดับด้วยจริงไม๊อ่า

แล้วๆ ถ้าได้สำลองที่ 1 ก็คือได้เลือกคนแรก อะไรแบบนี้ใช่ปะ