Author Topic: ผู้ปกครอง AFS#52 USA ค่ะ  (Read 15771 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline Mama Nadear

• AFSer Novice
  • *
ผู้ปกครอง AFS#52 USA ค่ะ
« on: December 07, 2012, 10:15:16 AM »
ผู้ปกครอง AFS # 52 USA รู้สึกอย่างไรบ้างคะ
ได้รับจดหมายอยู่เรื่อย ๆ อีกทั้งทำให้วิตกกังวลจังค่ะ
ใครมีประสบการณ์ ร่วมแชร์กันหน่อยนะคะ
กลัวลูกถูกทิ้งน่ะค่ะ
ตอนนี้ยังมีเวลาหารือกันทันใช่ไหมค๊ะ

Offline naimeepooh

• *
    • My Facebook
Re: ผู้ปกครอง AFS#52 USA ค่ะ
« Reply #1 on: June 23, 2013, 08:23:27 PM »
ตอนแรกๆก็จะมีความวิตกบ้างตามประสาผู้ปกครองครับ

Offline naimeepooh

• *
    • My Facebook
« Reply #2 on: June 23, 2013, 08:41:00 PM »
ผมเป็นผู้ปกครองของลูกชาย AFS#51 USA ช่วงแรกๆที่ต้องเข้าสู่โครงการก็จะหาข้อมูลจากน้องๆนักเรียนแลกเปลี่ยนรุ่นก่อนๆที่นำความรู้และประสบการณ์ทั้งช่วงแรกที่ต้องจัดทำเอกสารต่างๆ การตรวจสุขภาพ และการใช้ชีวิตในต่างแดนที่ผ่านมาของน้องๆมาโพสท์แชร์ลงในเว็บฯต่างๆ เพื่อเป้นแนวทางของรุ่นต่อๆไป  ยอมรับว่าชุลมุนบ้าง ต้องรีบทำเอกสารส่งให้ทันเวลา ต้องถ่ายรูปกิจกรรมของลูกชายในเมืองไทยเพื่อจัดทำเป็นเอกสารสำหรับ Host เพื่อการตัดสินใจอุปการะ พาลูกชายไปตรวจสุขภาพ ฉีดวัคซีนตามที่ US เขาระบุไว้ในเงื่อนไขการเข้าประเทศ  การตรวจสอบสภาพอากาศในส่วนของรัฐที่จะเดินทางไป(ช่วงที่ทราบว่าได้ Host แล้ว) ทุกอย่างเป้นเรื่องจุกจิก(ติดกังวล)แม้จะไม่ใช่เด็กผู้หญิงก็ตามที  และก็ได้คำแนะนำจากเจ้าหน้าที่ AFS ทั้งที่สำนักงาน และอาสาสมัครประจำโรงเรียน ที่ดีที่สุดอีกอย่างหนึ่งก็คือ ได้จากการแชร์ประสบการณ์ของน้องๆรุ่นก่อนๆ  ทำให้ขั้นตอนการตระเตรียมตัว เป็นไปได้อย่างราบรื่นดี หายวิตกกังวลไปได้มากกว่า 80% ทีเดียว   แน่นอนว่าเกือบ 1 ปี ที่ลูกชายได้ไปใช้ชีวิตเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนทั้งเรียน และใช้ชีวิตด้านแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมนั้น เป็นไปด้วยดี มีเจ้าหน้าที่ AFS-USA ติดตามความเป็นอยู่อย่างใกล้ชิด และที่นั่นลูกชายได้พบกับมิตรภาพที่ดี ทั้งในโรงเรียน และที่บ้านอุปถัมภ์  ...จนกระทั่งจะได้เดินทางกลับมาเมืองไทยในวันที่ 26 มิถุนายน 2556 นี้แล้ว...   ขอบอกว่า AFS เป็นโครงการนักเรียนแลกเปลี่ยนที่ดีที่สุดในโลกก็ว่าได้เลยในขณะนี้  และขอแสดงความยินดีกับน้องๆรุ่นต่อๆไปด้วยครับ

Offline nickybeach

• *
« Reply #3 on: July 09, 2015, 02:29:47 PM »
เป็นเรื่องที่ดีมากเลยนะครับ