Author Topic: ตอบปัญหา AFS-JPN อยากรู้อะไรถามมาได้เลยค่ะ  (Read 41617 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline 12oclock

• AFSer Novice
  • *
    • สำนักงานบัญชี
ความรู้ทั้งนั้นครับ

Offline Net~JPN#48

• AFSer Counselor
  • *
    • My Facebook
  • Exchange In: Japan
  • Generation: #48 (2009-2010)
11.กระเป๋าเดินทางน้ำหนักได้ไม่เกินเท่าไหร่
ตอบ ใบใหญ่คนที่ไม่ต้องเดินทางในประเทศต่อก็ดีหน่อยค่ะได้สูงสุดไม่เกิน 25 กิโล เกินจากนี้โดนสั่งเอาออกนะน้อง
รื้อของออกที่สนามบินนี้ยุ่งค่ะ พวกที่ต่อสายการบินภายในเขาก็อนุโลมไม่เกิน 20 กิโล
จริงอยู่ว่าข้อมูลที่ถูกส่งมาจำกัดไว้ที่ 15 กิโล เพื่อนพี่ 18 กิโลผ่านมาแล้ว และขากลับ
ทางเอเอฟเอสบอกว่า 20 กิโลได้ แต่ทางที่ดีอย่าเกินให้เยอะจะได้ไม่มีปัญหา
ทางรถบัสหรือชินกันเซนจะต่ำกว่าค่ะ พี่จำไม่ได้ และพี่ก็ไม่ได้เดินทางด้วยบัสหรือ
ชินกันเซนเสียด้วย ลิมิตสูงสุดที่ผ่านได้ก็เลยไม่รู้ก็ต้องขอความกรุณารุ่นพี่คนอื่นๆ ช่วยให้คำถามน้องๆ ด้วยค่ะ
แคร์รี่ออนไม่มีลิมิตค่ะ จริงอยู่ว่าเอเอฟสเขียนว่า 7 กิโล แต่เขาไม่ชั่งค่ะ
เพีึยงแต่ถ้าแคร์รี่ออนน้องใหญ่ไปก็ต้องถูกจับโหลดลงใต้เครื่องค่ะ
แต่อย่าเกินจะดีกว่านะน้องเอ้ย มันยุ่งยาก

12.ภาษาอังกฤษของคนญี่ปุ่น
ตอบ คนญี่ปุ่นเริ่มเรียนภาษาอังกฤษตอนมัธยมต้นค่ะ และเน้นไวยากรณ์มาก
คนที่ญี่ปุ่นพูดอังกฤษไม่ค่อยได้เนื่องจากเน้นแต่ไวยากรณ์ ไม่สนทนา
และจำศัพท์ไม่ค่อยได้ เรียนเพื่อสอบจริงๆค่ะ เวลาพูดอังกฤษของคนญี่ปุ่น
สำเนียงจะไปเป็นแบบภาษาอังกฤษญี่ปุ่นอ่ะค่ะ อย่าง ไดเอ็ท ก็จะเป็นไดเอ็ทโตะ
มอร์นิงเป็นมอร์นิึงกุ อะไรแบบนี้ ไม่ใช่ว่าเค้าชาตินิยมจนพูดไม่ได้ค่ะ
แต่พูดไม่ได้เพราะพูดไม่เป็น กลัวที่จะพูด กลัวผิดไวยากรณ์
ก็เหมือนคนไทยหลายๆ คนที่เห็นฝรั่งเดินมา ไม่เอาไม่ต้องมาทางนี้เลย
อะไรทำนองนี้ แต่ว่าคนญี่ปุ่นก็พยายามพูดอังกฤษกับเราบ้างเหมือนกันนะ
ตอนแรกที่งงตอนนี้พี่รู้และว่าเขาสื่ออะไร แต่พี่จะบอกเสมอว่าผิดนะๆ
ก็พยายามเข้าและกันน้องๆ คนญี่ปุ่นถ้าเราไม่เข้าใจอังกฤษเขาก็รวดญี่ปุ่นมาเลยอ่ะ
บางคนก็พยายามจะแปลอังกฤษให้นะ บางคนนี่ญี่ปุ่นอย่างเดียวเห้อๆ
ก่อนไปทำใจได้เลย แต่เขียนให้เขาอ่านก็พอรู้นะศัพท์ง่ายๆอ่ะค่ะ

13.เครื่องแบบชุดนักเรียนของคนญี่ปุ่น
ตอบ ต่างกันขึ้นกับโรงเรียนนะคะ และกระโปรงส่วนมากจะสั้นที่สุดแค่เข่า เป็นกฏ
แต่นักเรียนส่วนมากจะพับขึ้นไปค่ะ ถุงเท้า โรงเรียนรัฐบาลส่วนมากสั้นค่ะ
และต้องเป็นสีขาว ห้ามมีลวดลายด้วยค่ะ ส่วนยาวนั้นก็จะเป็นเอกชนหรือ
ประมาณคล้ายๆ พาณิชย์ บางโรงเรียนเข้มงวดมากๆ บางโรงเรียนไม่
ก็แล้วแต่โรงเรียนค่ะ ทุกโรงเรียนจะมีเครื่องแบบอย่างน้อยสองชุด
คือหน้าร้อนและหนาวค่ะ และเครื่องแบบไม่ได้สวยทุกโรงเรียน
ส่วนมากเอกชนจะสวยมากค่ะ น่ารักมากๆ แถมมีเครื่องแบบหลายแบบมาก
อ้อเรื่องกระโปรงถ้าอาจารย์ที่เข้มงวดหน่อยจะเรียกให้เอาที่พับลงเลยค่ะ
พี่ไม่ได้พับยาวถึงแข้งแหนะ แหะๆ ไม่ชอบกระโปรงสั้นอ่ะ หนาวด้วย
ก็ยาวพอๆกับกระโปรงที่ไทยอ่ะคะ หกสิบเซนติเมตร ความยาวนะ
รองเท้าชายหญิงเหมือนกันค่ะเป็นรองเท้าหนัง สีดำหรือน้ำตาล
ขึ้นกับเครื่องแบบน้องและโรงเรียนค่ะ ชุดของผู้ชายขายาวค่ะ
เหมือนพวกอาชีวบ้านเรา โดยทั่วไปไม่ค่อยต่าง จะต่างที่กระดุมและสีบ้าง
แต่ที่ต่างออกไปเลยคือแบบสูทก็มีอ่ะ ผูกไทด้วยอะไรทำนองเนี้ย
ชุดพละต่างกันตามโรงเรียน กางเกงชายหญิงไม่เหมือนกันค่ะ
แต่ค่อนข้างสั้นอ่ะอันนี้ ภายไนโรงเรียนน้องจะต้องมีสลิปเปอร์ค่ะ
ทางเอเอฟเอสจะจ่ายให้ในส่วนตรงนี้และนำกลับได้ด้วย
รองเท้าสำหรับกีฬาภายใน พื้นยางเหลืองๆ นำมาดีกว่าน้องเพราะแพงมาก
พี่ไม่แน่ใจว่าต้องจ่ายเองไหม คิดว่าต้องจ่ายเอง
รองเท้ากีฬาภายนอก เอามาเองได้ค่ะ เราใช้รองเท้าเราเองได้
หลายๆโรงเรียนรองเท้าจะมีการแบ่งสี เพื่อบอกระดับค่ะ

14.ครอบครัวอุปถัมป์กับภาษาอังกฤษ
ตอบ บอกน้องไว้ก่อนเลยที่คิดว่าครอบครัวอุปถัมป์พูดอังกฤษได้น่ะ
ส่วนมากแล้วพูดไม่ได้ค่ะ ในชาร์ปพี่มีสี่คน มีโฮสต์แรกพี่บ้านเดียว
ที่มีคนพูดภาษาอังกฤษได้คล่องและสำเนียงดี นอกนั้นแล้วที่เหลือ
พูดอังกฤษได้แบบเป็นคำศัพท์คำๆ อ่ะค่ะอย่าคาดหวังอย่างยิ่งว่าโฮสต์จะพูดได้
น้องต้องเตรียมตัวเองให้ดีๆ ตอนที่ไปถึงโดยเฉพาะเรื่องโรคประจำตัว
และการแพ้อาหารหรือสารเคมี หรืออะไรทำนองนั้น

15.LPกับภาษาอังกฤษ
ตอบ อีกเช่นกันกับเรื่องของที่ปรึกษาพูดอังกฤษกันไม่ค่อยได้นะคะ
ยิ่งน้องๆที่ไปอยู่ชนบทด้วยแล้ว หาได้น้อยมากที่จะพูดได้ค่ะ
ในชาร์ปพี่สี่คนมีเอลพีเพื่อนพี่คนเดียวที่พูดอังกฤษได้ค่ะ
นอกนั้นทำใจได้เลยเวลาไปปรึกษาทีนี่ต้องเขียนคำศัพท์ไปล่วงหน้า
นั่งหาศัพท์จดใส่กระดาษเอาไปตอนคุยอ่ะค่ะ ทางเอลพีเอง
ก็จะมีการเตรียมตัวหาศัพท์เป็นอังกฤษให้เราไว้บ้างเหมือนกัน
หากเขามีเรื่องจะบอกอ่ะนะคะ ถ้าคนไหนที่ไม่เก่งอังกฤษ
เช่นพี่เป็นต้น เอาดิกอังกฤษไทยไปวันที่คุยด้วยค่ะ
ก็เตือนๆไว้อะนะ เพราะตอนแรกๆที่พี่มีปัญหากับโฮสต์แรก
และเอลพีก็ยังพูดอังกฤษไม่ได้อีก พี่แบบซืมมากอ่ะน้อง
คือดิกพี่มันแปลจากไทยไปญี่ปุ่นได้น้อยแล้วพี่ไม่ได้เอา
ดิกเล่มที่เป็นไทยญี่ปุ่นมาอ่ะ ตอนนั้นสภาพจิตแย่มาก
คือเราปรึกษาปัญหาก็ไม่ได้ด้วยไง เราไม่รู้จะปรึกษายังไง
เพราะฉะนั้นน้องก็ควรจะเตรียมตัวให้ดีๆ เข้าบ้านโฮสต์
ตอนแรกๆ ก็คิดอยู่หรอกว่าไม่มีปัญหา แต่อะไรก็เกิดขึ้นได้
พร้อมไว้ก่อนดีกว่าน้องจะได้มีความสุูขุตลอดหนึ่งปีที่แลกเปลี่ยน
จริงๆนะตอนนั้นที่พี่ท้ออ่ะสองเดือนกว่าๆเลย คือพี่เขียนเมลล์
ไปหาหัวหน้าชาร์ปเป็นอังกฤษว่าขอเปลี่ยนโฮสต์ แล้วทีนี้
เขาบอกให้เราไปคุยกับแอลพีก่อนเรื่องถึงเขาเป็นคนสุดท้าย
คืออยู่มาตอนนั้นเดือนที่ห้าได้ไม่เคยคุยกับแอลพีเลย
ก็คิดนะเราจะคุยยังไงเนี่ย ญี่ปุ่นก็ไม่ได้เรื่อง คืออธิบายได้
แต่ว่าเป็นภาษาญี่ปุ่นแบบแปลกๆอ่ะค่ะน้อง กลัวเขาไม่เข้าใจ
และศัพท์หลายคำก็ไม่รู้ ก็ตอนนั้นๆ ก็พยายามสุดความสามารถ
เขาก็เข้าใจจะ ก็อยากบอกให้น้องลองทำดูก่อน อย่าคิดว่าไม่ได้
ก่อนที่จะทดลอง อาจจะผิดไวยากรณ์บ้างอะไรบ้างแต่แอลพีอ่ะ
ไม่ได้เป็นแอลพีของน้องคนเดียวนะคะ เขาผ่านมาเยอะ
เขารู้ว่านักเรียนแลกเปลี่ยนเวลาพูดอะไรที่ผิด จริงๆแล้วหมายความว่าไง
โฮสต์หลายรายเคยรับนักเรียนแลกเปลี่ยนมาแล้ว บางรายมือใหม่
ก็จะมีปัญหาบ้าง ปรึกษาแอลพีแหละน้องดีที่สุดแล้วค่ะ
« Last Edit: December 01, 2009, 10:12:16 AM by Net~JPN#48 »

Offline mildJPN49

• *
Needy JPN "49 :m021:
 :th_066_Hi:มารายงานตัวเช่นเดียวกันครับ :th_066_Hi:
. :th_081_:..........ช่วงนี้ตั้งหน้าตั้งตารอวันไปค่าย......... :th_081_:
 :th_058_:..............ตั้งหน้าตั้งตานับวันที่จะได้ไป......... :th_058_:

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ^ ^

อยู่ดีๆ นีดดี้ก็เพิ่มมาเยอะ ( สองคน เนี่ยนะ = =?)

แล้วพวกทุนพ.ก. (พ่อกู) หายไปไหนโหมดดด

ฮ่าๆๆ

นักเรียนทุน พ.ก. ^
                   ^
รายงานตัวจร้า :rab-tuzki10:

พี่nat ขอบคุณมากคร๊า   

มีคำถามคะ พวกเทศกาลต่างๆที่ต้องเตรียมของขวัญไปที่นู้นมีอะไรบ้างอะคะ พวกปีใหม่อะไรอย่างงี้ หรือว่าอย่างเมกามี ฮาโลวีน  ของญี่ปุ่นมีเทศกาลอะไรบ้างอะคะที่ควรจะนำของขวัญไปให้อะคะ :th_019_:
« Last Edit: December 30, 2009, 12:26:33 PM by mildJPN49 »

Offline moo JPN#49จร้า

• *
ว้าววววววววววววววววววววววว
ใกล้จะเดินทางแล้ววววววววววววววว
ดีใจจ้างงงงงงงงงงงงงเร้ยยยยยยยยย
 :m037: :m141: :m037: :m037: :m037: :m037: :m037: :m037: :m037:

Offline UitTO_JPN48

• *
เศร้าาาาาาาาาาาา กลับมาแห้งตายที่เมืองไทยแย้ว
เรื่องกระเป๋า 22 โลผ่านมาแล้ว ถ้าหิ้วกระเป๋าแรกเกทเทนนิสแล้วใส่ของเพื่มเขาก็ไม่ว่านะฝากเพื่อนใส่กระเป๋าก็ได้ถ้าเพื่อนมีที่เหลืออ...แต่คนที่ต้องต่อโดเมสติกไฟล์ทไม่ทราบน้าาา
วินาทีที่ก้าวออกมาจากสุวรรณภูมิสิ่งแรกที่ผมได้รู้สึกคือ...ความร้อนระดับนรกของประเทศไทย 大日本帝国 バンザーイ!

Offline Fernzinha brasil 47

• *
ถามหน่อยยย

ตอนนี้อากาศที่ญี่ปุ่นเป็นไงบ้างอะ

หนาวมั้ย ที่โตเกียวกับโอซาก้าอะ

กำลังจะไปเที่ยว แล้ว ดู พยากรอากาศบอกไม่หนาว

ถามคนเพิ่งไปมา บอก หิมะตก อะ งงๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุนน้าา

Offline น้ำหวาน =] ยุ่นปี่สี่เก้า

• AFSer Senior
  • *
  • Generation: #49 (2010-2011)
snowing ka! in Tokyo amag today watch news XD tae ma south kor no snowing ka but still cold XD
[email protected] >> แอดมาก็ได้ไม่กัด หึๆ -_-+ [เปลี่ยนเมล์ค่ะ]

ชั้นอยากได้โฮสแล้ว ~ >[]<~

Offline Le-ponchE!!~

• AFSer Sophomore
  • *
  • Exchange In: United States
อุม่ายยย ญี่ปุ่น!

Offline เปลเล่ไปจีนเจ้าค่ะ

• AFSer Sophomore
  • *
  • Anshan No.1 Middle School
  • Exchange In: China
  • Generation: #48 (2009-2010)
เรื่องรูปแบบการเรียนภาษาอังกฤษของคนญี่ปุ่นนี่คล้ายกับคนจีนเลยแฮะ

แต่ว่าคนจีนเริ่มเรียนอังกฤษเร็วกว่าคนญี่ปุ่น

คนจีนเริ่มเรียนตอนชั้นประถมน่ะ
หวังว่า... เราคงได้เจอกันอีก

miss ya'll CHN48

Offline Kaopun 4bia

• *
พี่ๆคะ คือพี่ปุ้นเล่าให้ฟังว่า เค้าไปญี่ปุ่นแล้วแบบเค้าไม่มีความสุขเลย
โอสต์แฟมฯเข้มงวดเรื่องเวลามาก แล้วพอไปก็เหมือนพูดกับใครไม่ได้เลย2-3เดือน จริงมั้ยคะ
พี่ๆเป็นกันรึป่าวคะ คือปุ้นอยากไปญี่ปุ่นค่ะ แต่กลัวว่าจะสื่อสารกับเค้าไม่รู้เรื่อง

ช่วยชี้แจงหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ :laugh: :laugh: :laugh:

Offline น้ำหวาน =] ยุ่นปี่สี่เก้า

• *
Reply nong Pun ;D
Right now im in Jqapan na ka.
It depends on the person .. mostly LUCK arr nong
For me, there are goods and bads.
You dont have to scare because everything depends on how you behave yourself na ka.
For me, it has been 3 months and I can talk and understand the idea of what people are talking about.
I studied hard and that is the result.
So if u dont give up and think possitive everything will be OK.

Just think..
Jeb jai man mai tai na ka :D
[email protected] >> แอดมาก็ได้ไม่กัด หึๆ -_-+ [เปลี่ยนเมล์ค่ะ]

ชั้นอยากได้โฮสแล้ว ~ >[]<~

Offline Kaopun 4bia

• *
ขอบคุณที่น้ำหวานนะคะ ปุ้นแอ๊ดเมลล์พี่น้ำหวานไปแล้ว
เดี๋ยวจะไปถามเพิ่มนะคะ ขอบคุณมากค่ะ(ว่าแต่พี่น้ำหวานได้ซื้อมือถือรึป่าวที่ญี่ปุ่น เหมือนเค้าจะไม่ให้ซื้อใช่มั้ยคะ)

Offline Arm #JPN50 \ 'w' /

• *
  • Generation: #50 (2011-2012)
สวัสดีครับ JPN #50 ครับผม =w= ทักทายฮะๆ  :afro:

Offline แอ๊บ แอ้ !! GER#50

• *
  • feel like I falling and I lost in your eyes.
  • Exchange In: Germany
ขอนอกเรื่อวนิดนึงได้มั้ยคะ ?

คือ มีคัยที่ติดสำรอง แล้วได้ไปญี่ปุ่นบ้างมั้ยคะ
You left my feet of the ground and spin me around. You make me crazier !!!

Offline TrueLight

• AFSer Freshmen
  • *
  • i'm such a lucky girl !!!
^
กด like ให้อันข้างบน บอกหนูทีว่ามีตัวสำรองไปบ้างหรือไม่

เจอพี่คนไหนๆ ก็เป็นตัวจริงหมดเลย T^T

ได้ข่าวว่าปีนี้สละสิทธิ์สี่คน อยากรู้ว่าเขตไหนบ้างเหรอคะ ?

แล้วถ้าเขตเราเค้าไม่สละสิทธิ์ โอกาสที่ญี่ปุ่นจะไปถึงระดับภาค เหลือน้อยแค่ไหนคะ ?
THSK ,, AKTF* ETERNALLY