Author Topic: ไขปัญหาเส้นทางสู่การเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยน Needy ~ อัพเดทรูปภาพ  (Read 52249 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ¿Cómo?

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • ¡Cartago!
    • My Facebook
  • Exchange In: Costa Rica
  • Generation: #49 (2010-2011)
จุดประสงค์ของการเขียนครั้งนี้ คือผมอยากให้รุ่นน้องรุ่นต่อๆ ไปได้รู้ว่าเขาทำการคัดเลือกกันอย่างไร
เพราะผมเคยมีประสบการณ์ที่ผ่านมา เลยอยากให้น้องๆ ได้อ่าน ได้รู้ว่าเขามีขั้นตอนกันอย่างไร
จะได้ไม่ต้องถามกันบ่อยๆ แล้วก็มานั่งรอคำตอบนานๆ ครับผม !!

อีกอย่างถึงแม้ว่าผมจะเพิ่งรู้ผลว่าผมเป็นตัวจริงของรุ่น 49 แต่ผมตั้งใจที่จะเขียนบทความนี้มานานแล้วล่ะครับ
รอให้ผลออกมาก่อน และก็ได้รู้ ^^ เลยอยากจะเอาประสบการณ์มาเล่าให้น้องๆ ฟังครับผม!!

ด่านแรก: สอบข้อเขียน

นี่ก็เป็นด่านแรกของนักเรียนทุกคนเลยนะครับ ไม่ว่าจะนีดดี้ ซีเอสพี หรือทั่วไป ทุกคนต้องได้สอบ
โดยข้อสอบก็จะยาก ง่าย คละๆ กันไปครับ (ข้อสอบ AFS อยู่ในขั้นที่ "ยาก" ครับ)
วิธีการทำข้อสอบก็ไม่ยากนะครับ อันดับแรกคือให้น้องๆ พยายามอ่านให้เข้าใจก่อน
ไม่จำเป็นต้องรู้ศัพท์ทุกตัว แต่น้องต้องพยายามวิเคราะห์ว่าเนื้อเรื่องมันดำเนินไปทางใด
และพยายามหาคำตอบที่ถูกต้องที่สุดครับ วิธีการตรวจข้อสอบของ AFS คือ
ถ้าข้อเขียนภาษาไทย ของน้องตอบถูกไม่ถึง 50% เขาจะไม่ตรวจภาษาอังกฤษต่อนะครับ
เพราะฉะนั้น น้องๆ จะต้องใส่ใจในส่วนของภาษาไทยไว้ด้วยนะครับ ไม่ใช่คิดว่าภาษาไทย
ง่ายๆ ชิลๆ แล้วผลที่ได้รับจะไม่เหมือนที่คาดหวังไว้นะครับ ^^

ด่านที่ 2: สอบสัมภาษณ์ระดับเขต/จังหวัด

ที่เราแยกออกมาว่าระดับเขต/จังหวัด ก็เพราะว่า นีดดี้ เขามีการสัมภาษณ์สองครั้งครับ
เพราะฉะนั้นน้องๆ ต้องฟิตพร้อมมาให้ดีหลังจากที่สอบข้อเขียนผ่านแล้ว
ในส่วนของการสอบสัมภาษณ์ พี่ขอเน้นย้ำน้องๆ เลยข้อเดียวนะครับ คือ อย่าเฟค
และเป็นตัวของตัวเอง แต่ไม่ได้หมายความว่าจะออกหน้าออกตาจนคนอื่นเหี่ยวเฉานะครับ
น้องๆ ต้องมีลิมิต และมีความเป็นมิตรอยู่ภายในตัว แล้วเวลาตอบคำถาม
เทคนิคคือ "สยามเมืองยิ้ม" ครับ คือน้องไม่จำเป็นต้องยิ้มตลอด แต่น้องต้อง
พยายามแก้ไขปัญหาภายในระหว่างการสัมภาษณ์ด้วยครับ เพราะคำถามแต่ละข้อก็
ไม่ใช่ง่ายๆ เลยนะครับ นี่ก็จะเป็นตัวอย่างคำถามที่พี่เจอมาครับ

Q: ถ้าหากว่าโฮสเค้าอยากทานอาหารไทย แต่ที่โน่นไม่มีเครื่องปรุงไทยใดๆ ซักนิด จะทำยังไง?
A: ไข่เจียวมั้งครับ? (ตอบแบบสิ้นคิดมาก)
C: ที่ถูกต้องที่สุดคือ ตอบง่ายๆ คือทำต้มจืดครับ เพราะหาเครื่องปรุงและอุปกรณ์ในการทำง่ายมากๆ จริงม๊า?

Q: ถ้าหากว่าน้องไปอยู่กับโฮสแล้วลูกของโฮสเขาเนี่ยไม่ชอบน้อง น้องจะทำยังไง?
A: ต้องพยายามปรับตัวเข้าหาเขาเป็นอันดับแรกครับ แล้วหากปรับตัวแล้วไม่ได้ผลใดๆ ก็ต้องปรึกษาพ่อแม่โฮส
แต่ถ้ายังแก้ไขปัญหาไม่ได้ ก็คงจะต้องรบกวนผู้ประสานงานแล้วล่ะครับ

Q: ถ้าระหว่างเดินทางเธอตกเครื่อง เธอจะทำยังไง?
A: ก็ต้องถามพนักงานแถวนั้นแหละครับ ต้องตรวจเช็คหมายเลขไฟท์ แล้วก็ถามเขาดูน่ะครับ
แต่หากจนปัญญาจริงๆ ก็คงต้องไปหาตำรวจ หรือไม่ก็ติดต่อผู้ประสานงานครับ

นี่เป็นตัวอย่างคำถามนะครับ จริงๆ มีเยอะมาก มาลองดูตัวอย่างคำถามภาษาอังกฤษกันครับ

Q: What do you expect from your host family?
A: Nothing much, it’s because we have to adjust our self to conform to them.
Won’t rich, won’t have a big house. But just only they’re think that I am the one of them family.

Q: If host isn’t rich and didn’t have a big house, how can you do? Change host or whatever?
A: No, I won’t change host only I got the biggest problem. I’ll contact liaison to help me solve the problems.

Q: If you there and you don’t have a friend, how can you do or what you’ll do?
A: Join club or play sport.

Q: So, do you have an ability to do with the sport? What’re they?
A: Badminton and Basketball.

Q: What you will get to present there?
A: Thai culture, such as ‘Thai Wai’ and Thai foods.

Q: What’s a gift that you’ll give to the host family?
A: Silk clothes or statue.

Q: Which country do you want to go?
A: Italy

Q: Why do you want to go there?
A: I think in Italy has many culture to learn more, that you can see the Coloseum;
the place located in the middle of Rome can show you about really long culture of this country.

Q: If you were choosing, what would you like to do?
A: I’ll do my best to show our culture to the foreigner.

Q: If you ended to be exchange student, what do you want to do?
A: I’ll be a teacher to teach students to know more about another
cultural not only teach in the lesson but I’ll including all of my experience
when I’m there show to my student and I think It can possibly soon!

นี่เป็นตัวอย่างคำถามคำตอบภาษาอังกฤษที่พี่เจอครับผม
พี่อยากฝากน้องๆ จำไว้อย่างว่า

"Mostly question are analyzing question for solve the problems"

เพราะฉะนั้นเตรียมตัวให้ดีดีล่ะครับ
« Last Edit: September 28, 2009, 06:55:22 PM by คุณชายหฤษฎ์ ดิลกวัฒนา »
Just only 5 months to be here!

¡No quiero ir a Tailandia!
Mail: [email protected]
Facebook: Harit Porch Auparisarn

• *
  • ¡Cartago!
ด่านที่ 3: ตรวจบ้าน!!

หลังจากผ่านการสอบสัมภาษณ์ระดับเขต/จังหวัดแล้วเนี่ย ก็จะมีอาจารย์เค้ามาเยี่ยมบ้านเราครับ
ว่าความเป็นอยู่ สภาพบ้านเป็นอย่างไร ครั้งเนี้ย ถือเป็นการสัมภาษณ์ครั้งที่สองไปในตัวครับ
เพราะเขาจะถามอะไรเกี่ยวกับตัวเราหลายๆ อย่าง ความภาคภูมิใจ สิ่งที่ทำ หรือครอบครัว
เพราะฉะนั้นเตรียมคำตอบไว้ดีดีครับ ที่สำคัญคืออย่าเฟคครับ

ด่านที่ 4: สัมภาษณ์ศูนย์ใหญ่

เอาล่ะครับ เริ่มจะยากขึ้นมาแล้ว เมื่อน้องๆ ผ่านสามด่านนั้นมาได้ พี่ก็ถือว่าสุดยอดแล้วล่ะครับ
หลังจากผ่านการตรวจบ้าน จะมีจดหมายจาก AFS แจ้งผลให้เฉพาะผู้ที่ผ่าน (ตามวันเวลาที่กำหนดไว้ครับ)
ถ้าน้องคนใดไม่ได้รับจดหมาย พี่ก็ต้องขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ
น้องก็ต้องพยายามกันต่อไปครับ ในส่วนของน้องที่สอบผ่านเนี่ย (แต่ละจังหวัดจะคัดเลือกมาสองคน
แล้วทางศูนย์จะคัดเลือกไปอีกที) ก็จะได้มาสอบสัมภาษณ์ในส่วนนี้ครับ
ในส่วนนี้ ผมจะบอกว่า อย่าซีเรียสไปแม้แต่นิดครับ อาจารย์ที่ทำการสัมภาษณ์ทุกท่านน่ารักมาก
แล้วผมยังจำทุกคนในวันสัมภาษณ์ได้ ทั้งคุณป้าแม่บ้าน (ป้าจันทร์) คุณป้าน่ารักมาก
แล้วก็น้องๆ พยายามพูดคุยกับคนอื่นไว้ด้วยนะครับ กรรมการเค้าจะได้ดูถึงมนุษยสัมพันธ์
เอาล่ะ หลังจากน้องๆ เดินทางไปที่สำนักงานใหญ่แล้ว (อยู่ในบ้านจัดสรรค์นะครับ)
น้องๆ ก็จะได้เข้าไปรับการสัมภาษณ์ทีละคน ๆ หลังจากจบการสัมภาษณ์
น้องๆ ก็ขึ้นไปรับเงินค่ายานพาหนะจากพี่ฝ่ายการเงินได้เลยครับ จากนั้นก็กลับบ้าน
รอฟังผลได้เลยครับ!

ด่านที่ 5: เตรียมเอกสาร

หลังจากที่ผลทุนนีดดีัออกนะครับ เราก็จะได้เอกสารการสมัครนานาชาติ (พี่เขาจะแจกให้
ตอนช่วงสัมภาษณ์ในด่านที่ 4 ครับ) โดยเอกสารจะแบ่งเป็น 9 ฟอร์ม ซึ่งเราจะต้องจัดการให้ครบครับ
โดยการเตรียมเอกสารนั้นถือว่าเป็นเรื่องยากพอสมควรนะครับ เพราะฉะนั้น
เวลาที่พี่เขาอธิบาย ก็พยายามฟังกันด้วยนะครับ เพราะเดี๋ยวทำผิด จะยุ่งยากหลายขั้นตอน
โดยขั้นตอนที่พี่อยากจะให้น้องทำเนี่ย ดูตามลิสต์ด้านล่างนี้เลยนะครับ

ขั้นตอนที่ 1 ทำพาสปอร์ต สำหรับผู้ไม่มีพาสปอร์ต
ขั้นตอนที่ 2 ตรวจสุขภาพ (ฟอร์ม 3A&3B ให้แพทย์กรอก)
ขั้นตอนที่ 3 ทำฟอร์มที่ 1 (ข้อมูลทั่วไปของเราเอง มีส่วนให้กรอกหมายเลขพาสปอร์ตด้วยครับ)
ขั้นตอนที่ 4 ทำฟอร์มที่ 2
ขั้นตอนที่ 5 ทำฟอร์มที่ 6 (เอกสารยินยอมให้นำเอาข้อมูลของเราเผยแพร่ในที่สาธารณะ)
ขั้นตอนที่ 6 ทำฟอร์มที่ 4 (จดหมายแนะนำตัวต่อโฮสแฟมิลี่) > ตัวอย่างดูด้านล่างเลยจ้ะ
ขั้นตอนที่ 7 ทำฟอร์มที่ 5 (จดหมายผู้ปกครองเขียน)
ขั้นตอนที่ 8 Consent Form

ส่วนเอกสารฟอร์มที่ 7-9 ให้ติดต่อผู้ประสานงานหรืออาจารย์ให้จัดการ
หรือช่วยทำให้นะครับผม ส่วนนี้อาจารย์เขาจะรู้อยู่แล้วครับ

นี่คือตัวอย่างแนะนำโฮสนะจ้ะ (ของเราเอง)
ใครเอาไปใช้ประโยชน์ก็บอกนะครับ
แต่อย่าลอกไปนะครับ เพราะมันจะเกินไปเน๊าะ
อุตส่าห์ช่วยเหลือซึ่งกันและกันแล้วเนาะคัฟ : )

http://www.mediafire.com/download.php?dhgng334vzm

ด่านที่ 6: ปฐมนิเทศ

ปฐมนิเทศในทุนนีดดี้ เราจะปฐมนิเทศพร้อมกันกับ CSP แล้วก็ทั่วไปนะครับ
ในวันนี้ก็มีการบรรยาย เกี่ยวกับมูลนิธิหลายอย่างเลยล่ะครับ
ซึ่งตรงนี้เชื่อว่าน้องๆ ที่ผ่านมาขั้นนี้แล้วต้องไม่สละสิทธิ์แน่ๆ
อีกอย่างนะครับ น้องๆ ที่ได้เป็นตัวสำรอง อย่าสละสิทธิ์เด็ดขาด
น้องๆ มีโอกาสได้ไป 70% แน่ๆ ครับ เพราะฉะนั้นพยายามอย่าคิดมาก
และไปปฐมนิเทศกันดูก่อนนะครับผม!!

ในงานปฐมนิเทศก็จะมีพี่ๆ รีเทิร์นนี มาแนะนำประเทศครับ

โรงแรมมิราเคิลแกรนด์ วิภาวดีรังสิต คือสถานที่จัดการปฐมนิเทศครับ

ด่านที่ 7: ประเทศที่ได้คืออะไรน๊า?

หลังจากเข้ารับฟังการปฐมนิเทศน์เสร็จแล้ว เราก็มารอผลประเทศอยู่ที่บ้านเลยครับ
ทางเอเอฟเอสจะส่งจดหมายบอกประเทศ มาพร้อมกับเอกสารการขอวีซ่า
ณ ประเทศนั้นๆ มาให้เราครับ ,, ซึ่งนักเรียนทุนนีดดี้เนี่ย คะแนน 5 อันดับ
สูงสุดของประเทศไทย (เก่งมากว่างั้นเหอะ) จะได้ทุนไป ญี่ปุ่นครับ
ส่วนโควต้าประเทศต่างๆ ส่วนใหญ่จะเป็นแถบละตินอเมริกา
ซึ่งเทียบอัตราส่วนนะครับ

13 คน : ละตินอเมริกา (อาร์เจนติน่า, คอสตาริก้า, ปารากวัย, อุรุกวัย, บราซิล ฯลฯ)
5 คน : ญี่ปุ่น (ทุนรัฐบาลญี่ปุ่นให้ คุ้มมากครับขอบอก)
2 คน : สหรัฐอเมริกา (ส่วนใหญ่เด็กภาคใต้จะได้รับทุนนี้นะครับ เพราะเขาเห็นปัญหามั้ง)

ในส่วนของพี่เนี่ย รอผลประกาศประเทศทั้งสิ้น 52 วัน (ประมาณ 2 เดือน)
เพราะฉะนั้นช่วงนี้ก็รอเก้อกันไปก่อนครับผม : )

ด่านที่ 8: เข้าค่าย!

การเข้าค่ายนั้น เราไปทำอะไร? คงเป็นคำถามที่หลายคนข้องใจ
การเข้าค่ายนั้นใช้เวลาทั้งหมด 3 คืน 4 วัน และในการเข้าค่ายดังกล่าว
น้องๆ จะได้นันทนาการ เสริมความรู้ และการแก้ไขปัญหาต่างๆ
เป็นการเตรียมความพร้อมก่อนที่น้องๆ จะไปอยู่ต่างประเทศครับ

PS: ข้อมูลการเข้าค่ายอย่างละเอียดจะเพิ่มเติมภายหลัง

ด่านที่ 9: ทำวีซ่า!

PS: ข้อมูลจะเพิ่มเติมภายหลัง

ด่านที่ 10: เดินทาง

PS: ข้อมูลจะเพิ่มเติมภายหลัง
« Last Edit: October 03, 2009, 11:58:27 PM by อ๊อฟ »
Just only 5 months to be here!

Facebook: Harit Porch Auparisarn

Offline น้ำหวาน =] ยุ่นปี่สี่เก้า

• AFSer Senior
  • *
  • Exchange In: Japan
ยกนิ้วให้ค่ะ!! >______<

(เรายังไม่เคยพิมอะไรมีสาระเลยอ้ะ เฮ้ออออ)
[email protected] >> แอดมาก็ได้ไม่กัด หึๆ -_-+ [เปลี่ยนเมล์ค่ะ]

ชั้นอยากได้โฮสแล้ว ~ >[]<~

tannoiz

• Guest
ปรบมือให้ๆ ขยันจริงๆเลย     

เนี่ยแหละหนาที่เรียกว่าครอบครัวAFS   ^0^

• *
  • ¡Cartago!
ปรบมือให้ๆ ขยันจริงๆเลย     

เนี่ยแหละหนาที่เรียกว่าครอบครัวAFS   ^0^

แฮ่ๆ ขอบคุณครับพี่ ...
จริงๆ จะมีต่อด่านที่ 5 และ 6
ต่อน่ะครับ แต่ตอนนี้ยังเขียนไม่ได้
เพราะเราก็อยู่ในขั้นตอนนี้อยู่ ฮ่าๆ

Offline JetanaR

• AFSer Creative
  • AFSer Global Mod.
  • *
  • bemorebear :P
    • My Tumblr
  • Exchange In: Argentina
  • Generation: #48 (2009-2010)
เยี่ย มม ม!
:)

เปนประโยชน์กับรุ่นน้อง ง!
 ถ้าครบแล้วเด๋วปักหมุดให้ !

• *
  • ¡Cartago!
เยี่ย มม ม!
:)

เปนประโยชน์กับรุ่นน้อง ง!
 ถ้าครบแล้วเด๋วปักหมุดให้ !

เย้ย ภูมิใจ ๆ ๆ

ฮ่าๆ : )

ตอนนี้เขียนเสร็จแล้วนะครับ

แล้วบางส่วนจะเอาภาพมาแปะเรื่อยๆ ครับ

ส่วนข้อมูลที่เหลือๆ (แบบละเอียด)

จะนำมาแปะภายหลังนะครับ

Offline Pittawat.battle

• AFSer Journalist
  • *
  • Non-loser !!
  • Exchange In: Hungary
ละเอียดดีจังครับพี่น้อง

น้องๆ needy คงไม่มีคำถามให้ตั้งไปอีกนาน
ถ้าหากวันนี้เรายังอยู่ด้วยกัน...ไม่รู้ว่าใจฉันจะมีความสุขมากขนาดไหน :D:D

Offline *__Aom Dee__*

• AFSer Junior
  • *
น่าดีใจแทนจังค๊า

^^
คำว่า "ทำไม่ได้" แต่อยู่แต่ในพจณานุกรของคนโง่เท่านั้น.... ><~

Offline ลิลลี่บราซิลสี่เก้า

• AFSer Senior
  • *
  • Montes Claros.Minas Gerais
  • Exchange In: Brazil
ชอบกระทู้แบบนี้จังเลย

จะได้ไม่ต้องมีคนมาถามซ้ำอีก

ขยันอย่างนี้ตลอดไป!

5555555555
e-mail : [email protected]
facebook : Lily Hanyuenyongsakul
twitter : @Vivabrasily
exteen : brasily.exteen.com < ประสบการณ์

Offline 2_GER#48

• AFSer Junior
  • *
  • Söng~Bilong
ตบมือ ห้ายยยยยยยยยยยย

ขอให้ได้มาเยอรมันนะ ห้า ห้า ห้า ้หา ห้า 

ปต่ว่าอยากไปประเทศไรอ่าครับเนี่ย

:m053::m053:เค้าหาว่าผม...เป็นบราซิล :m053: :m053:

สภาพอารมณ์ :::: เอาเหอะ อีก 9 อาทิตย์กุกลับละ ~° กริ้ว กริ้ว แกรก แกรก °~

Offline Taotita ARG48

• AFSer Graduate
  • *
  • Exchange In: Argentina
ขอถามไรนิดนึง รูปตรงสอบสัมภาษณ์อ่ะ

นั่นมันศูนย์เชียงรายใช่มั้ย

เป็นคนเชียงรายเหรอคะ

ท.ว.นี่ใช่เทิงวิทยาคมป่ะอ่ะ

ถ้าไม่ใช่ก็โทษที หน้าแตก เพล้งๆ

• *
  • ¡Cartago!
ขอถามไรนิดนึง รูปตรงสอบสัมภาษณ์อ่ะ

นั่นมันศูนย์เชียงรายใช่มั้ย

เป็นคนเชียงรายเหรอคะ

ท.ว.นี่ใช่เทิงวิทยาคมป่ะอ่ะ

ถ้าไม่ใช่ก็โทษที หน้าแตก เพล้งๆ

ใช่แล้วจ้า ^^

• *
  • ¡Cartago!
ตบมือ ห้ายยยยยยยยยยยย

ขอให้ได้มาเยอรมันนะ ห้า ห้า ห้า ้หา ห้า 

ปต่ว่าอยากไปประเทศไรอ่าครับเนี่ย

อยากไป GER ไม่ก็ CRC อะ

Offline ♥ นอริ.เก๊ะ ( :

• AFSer Graduate
  • *
  • นอนอนอ.นอร์เวย์;สี่แปด # elverum ' C:
  • Exchange In: Norway
สุดยอด ( ;

น้องใหม่ไฟแรง ~

^^ ยกนิ้วให้ 55
หมดเวลาสนุกแล้วสิ ... เทเลทับบี้บอกลา >333
บ๊ายบายนะ ;D