Author Topic: สอบถามเรื่องคะแนน GPA GPAX  (Read 2479 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline bababobo

• AFSer Novice
  • *
คือว่าถ้าได้ไปที่เดนมาร์กซึ่งมันเขียนไว้ว่านักเรียนที่มีอายุต่ำกว่า 16 ปี อาจจะได้รับการจัดชั้นเรียนในเกรด 9 ของโรงเรียนอุปถัมภ์

เกรด 9 นี่คือม.3 ใช่มั้ยคะ ถ้าหนูไป AFS ตอนม.5 ก็คือจะไม่มีเกรดของม.5 ใช้แอดเข้ามหาลัย แล้วก็ไม่มีพวก GPA GPAX เลยเหรอคะ

แล้วจะสอบตรงหรือขอโควต้าเข้ามหาลัยได้ยังไงคะ รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ

Offline mixth

• AFSer Admin
  • *
    • My Facebook
    • My LinkedIn Profile
    • follow mixth on twitter
    • Mixth Network
  • Exchange In: Iceland
  • Generation: #48 (2009-2010)
Re: สอบถามเรื่องคะแนน GPA GPAX
« Reply #1 on: June 20, 2011, 06:11:38 AM »
อธิบายอย่างงี้ครับ
1ปกติอายุที่ในใบว่าคืออายุก่อนการเดินทางครับ
2แต่หากข้อหนึ่งผิด (หรือถูก) เกรดจากที่โน้นจะไม่มีผลจ่อการศึกษาในประเทศไทยครับ เพราะว่าสิ่งที่เราใช้ว่าคนๆนี้เรียนจบคือมี"หน่วยกิต"ครบ โดยปกติเอเอฟเอสจะมีเอกสารโอนหน่วยกิตของทางกระทรวจศึกษาธิการ ถึงโรงเรียนให้กับนักเรียนแลกเปลี่ยนที่ต้องการพาสชั้นอยู่แล้วครับ ส่วนกรณีแอดเข้ามหาวิทยาลัยเนี่ย เค้าจะใช้แค่เกรดที่มีอยู่ แต่ต้องมีหน่วยกิตให้ครบแค่นั้นเอง อย่างถ้าน้องไปตอน ม.ห้า แล้วพาสชั้น น้องก็จะใช้เกรดแค่ม.สี่ กับ ม.หก แค่นั้นเองครับ
AFS Iceland#48 | Rachawinit#38 | Rajavinit Mathayom#29 | EGCO Mahidol #22