Author Topic: ตัวจริงเยอรมัน+BMI (รบกวนด้วยนะค่ะ >__<)  (Read 5659 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Little Mosquitoes

• AFSer Novice
  • *
  • [[Ger NH#50]]
  • Exchange In: Germany
  • Generation: #50 (2011-2012)
สวัสดีพี่ๆทุกคนค่ะ คือหนูเป็น AFS รุ่น 50 นะคะ
ได้ตัวจริง ประเทศเยอรมันค่ะ
1.ปีนี้ทาง AFS บังคับว่าต้องเรียนภาษาเยอรมัน 2 เทอม โดยต้องมีใบประกาศนียบัตร ที่ทางกระทรวงศึกษาธิการรับรอง
   - สามารถหาเรียนได้ที่ไหนหรอคะ ที่จะมีใบประกาศนียบัตร ที่ทางกระทรวงศึกษาธิการรับรอง
2. ถ้าน้ำหนักต่ำหรือเกินเกณฑ์มาตรฐานของ BMI ทางประเทศผู้อุปถัมภ์จะไม่รับพิจารณา
   - คือหนูน้ำหนักต่ำกว่าเกณฑ์อะค่ะ แล้วก็คงเพิ่มไม่ถึง ห่างไกลมากด้วย =__= แล้วอย่างนี้ประเทศเค้าไม่รับหนู ทาง AFS จะเปลี่ยนประเทศให้หนูได้มั้ยคะ

ขอบคุณมากค่ะ ^^

Offline ^^Mind Ger#NH49

• AFSer Freshmen
  • *
  • * s mi le ! o(^-^)o ~
  • Generation: #49 (2010-2011)
=oo=
เค้ามีกฎแบบนี้เพิ่มมาด้วยหรอคะ
ปีก่อนๆไม่เหนมีเลยน้า

พี่ก่อไม่รุจะบอกไงอะ
ยังไงก่อลองโทรไปถามศูนย์เอเอฟเอส
ดีมั้ยคะ ๆเพื่อความชัวร์

ยังไงก่อยินดีด้วยนะคะ
><
*GER[NH]49^^

Offline looklooklook.moo GER[NH] #49

• AFSer Sophomore
  • *
  • lookmoo audaud >3
    • My Facebook
ไปเีรียนที่เกอเธ่ สาทรซอย1เลย
;)

Offline wanwan

• *
ตัวจริงเยอรมันเหมือนกันค้าบบบ บบ  :laugh:

tannoiz

• Guest
ถ้าAFSบอกไว้จริงๆว่าต้องเรียน2คอร์สก่อนเดินทาง  ก็เรียนเถอะครับ  เพราะมันจะเป็นประโยชน์กับน้องตอนไปอยู่ที่นู้นไม่มากก็น้อย

ส่วนเรื่อง BMI ....ไม่ขอตอบ ไปคุยกับเจ้าหน้าที่AFSในวันปฐมนิเทศหรือพี่ๆReturneeในวันงานก็ได้ครับ

Offline Sebastian ♥ LOVET

• *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
เป็นตัวสำรอง
แต่อยากไปเยอฯ

จบ A1 แล้ววว
กำลังเรียน A2
หนังสือ Schritte

T^T
I will be a Exchange Student with AFS # 50 sure!
Sebastian ♥ LOVET, AFS - KhonKaen
Art-German @Kanlayanawat Schule!

Offline Krit

• *
ปัญหาเดียวกันเลย

1.ปีนี้ทาง AFS บังคับว่าต้องเรียนภาษาเยอรมัน 2 เทอม โดยต้องมีใบประกาศนียบัตร ที่ทางกระทรวงศึกษาธิการรับรอง

มีที่ไหนในเชียงใหม่ที่สอนตอนปิดเทอมบ้างครับ

2. ถ้าน้ำหนักต่ำหรือเกินเกณฑ์มาตรฐานของ BMI ทางประเทศผู้อุปถัมภ์จะไม่รับพิจารณา

อันนี้งานงอกเลย เพิ่มน้ำหนัก 6 กก.!!  ทำไงดีเนี่ย

• *
น้องที่อยู่ที่เชียงใหม่
เรียนที่ มช. ก่อได้นะคะ ถ้าจบคอร์สจะได้ประกาศณียบัตรนะ
ไม่แพงมากด้วย

หรือก่อของที่ตรงข้ามสยามทีวีเก่าอ่ะค่ะ
มีรายสงสัยถามได้นะ^^

Offline Zaber

• *
  • Generation: #50 (2011-2012)
สวัสดีครับ คือ อยากรู้ว่าเยอรมัน NH กับ SH นอกจากเวลาเดินทางแล้วต่างกัยตรงไหนอีก แล้วเกียวกับตะวันตก/ออก หรึอเปล่าครับ
ผมเยอรมัน NH #50 ^^

Offline Krit

• *
เรียนที่ มช. ก่อได้นะคะ ถ้าจบคอร์สจะได้ประกาศณียบัตรนะ

หรือ ก่อของที่ตรงข้ามสยามทีวีเก่าอ่ะค่ะ

พอดีผมอยู่เชียงรายนะครับ  :tongue: (แต่อยากหาที่เรียนที่เชียงใหม่ :P)
เลยอยากถามพี่เกี่ยวกับ มช. หน่อยครับ ว่าเค้ามีคอร์สตอนปิดเทอมมั้ยครับ?
แล้วหนังสือ Schritte มีขายที่ไหนบ้างครับ
แล้วที่ตรงข้ามสยามทีวีเก่ามันชื่อโรงเรียนอะไรหรอครับ(พอดีไม่รู้จัก แหะๆ)

ขอบคุณครับ

• *

หรือ ก่อของที่ตรงข้ามสยามทีวีเก่าอ่ะค่ะ

พอดีผมอยู่เชียงรายนะครับ  :tongue: (แต่อยากหาที่เรียนที่เชียงใหม่ :P)
เลยอยากถามพี่เกี่ยวกับ มช. หน่อยครับ ว่าเค้ามีคอร์สตอนปิดเทอมมั้ยครับ?
แล้วหนังสือ Schritte มีขายที่ไหนบ้างครับ
แล้วที่ตรงข้ามสยามทีวีเก่ามันชื่อโรงเรียนอะไรหรอครับ(พอดีไม่รู้จัก แหะๆ)

ขอบคุณครับ

^^
อยู่เชียงรายหรอคะอ่อๆงั้นก่อลำบากแย่อ่ะดิ
งั้นเดี๋ยวพี่ลองถามที่ สถาบันภาษาที่มช.ให้นะ
หนังสือรวมกับค่าเรียนแล้วอ่ะ เค้าให้ซื้อ

ที่ตรงข้ามสยามทีวีนี่ มันชื่อโรงเรียนสอนภาษาเยอรมันเลยง่ะ
เพื่อนพี่บอกมันเปนหลักสูตรเกอเธ่นะ

สู้ สู้นะน้อง ภาษาเยอรมันยากกมากก5555

Offline HammY [SH] GER#49

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • เคืองอะไรเคลียร์กันหลังไมค์ (PMมาได้)
สวัสดีครับ คือ อยากรู้ว่าเยอรมัน NH กับ SH นอกจากเวลาเดินทางแล้วต่างกัยตรงไหนอีก แล้วเกียวกับตะวันตก/ออก หรึอเปล่าครับ
ผมเยอรมัน NH #50 ^^

ไม่เกี่ยวกับตกออกค่ะ บางที NH กับ SH อาจอยู่้บ้านข้างๆกันเลยก็มีค่ะ
ต่างกันแค่เวลาเดินทาง เทศกาลในเยอก็จะเจอไม่เหมือนกัน
ปิดเทอมหน้าร้อนSHจะได้แบบเต็มๆเหนี่ยวหกอาทิตย์ แต่NHจะได้แค่อาทิตย์เดียวแล้วบินกลับไทย
SHจะเจอกับความหนาวเหน็บเพียงไม่นาน ในขณะที่NHเจอแบบเต็มๆ
แล้วก็รร.ที่นี่เปอดเทอมประมาณสิงหากันยา NHก็จะได้เรียนเริ่มพร้อมเพื่อน จบพร้อมเพื่อน
ในขณะที่SHจะไม่ได้สิทธิ์ิแบบนั้น อารมณ์จะครึ่งๆกลางๆ คาบระหว่างสองปี อะไรทำนองนั้นค่ะ
เจด ภูมิ(2) เปรม วิน ยอด เพชร ภูมิ(1) ปัณ กิด บอส
หลิน จ๋อม มิ้นท์ ฟีฟี่ ป่าน แพร ปลา
นิว แก้มแหม่ม ฟอง เนย แฮม โม แอน น้ำ
25 ชีวิต AFS GER (SH) 49 !!!

Offline MewZz!GER#48

• AFSer Graduate
  • *
  • Miw AFSer DEUTSCHLAND(NH)#48
  • Generation: #48 (2009-2010)
ก่อนอื่น ยินดีด้วยสำหรับ เยอรมัน50

เฮ้ยจิงดิ เราไม่เห็นจะรู้เลย ปีเรา48 ก็ไม่มีนะ อย่างนี้พี่ว่าถามเอเอฟเอสดูดีมั้ย เพราะไอน้ำหนัก BMI อ่ะ มันไม่ได้มาปรับเอาไม่กี่เดือนได้
ส่วนเรื่องเรียนภาษาก็หาเรียนเอาที่ เกอเธ่ก็ได้ถ้าอยู่กรุงเทพนะ ส่วนในต่างจังหวัดเราไม่รู้อ่ะ โทดที แต่เชื่อเหอะว่ามี ลองหาๆ เอา เปิดดูในเน็ตก็ได้ เรื่องภาษาไม่ต้องกังวลนะ เรียนไปก่อนไปแล้ว มันก็ดีจะได้พูดเป็นเยอะ เป็นทุนไว้สูง พอไปได้พัฒนาเร็ว แต่อย่างไรก็ตาม เชื่อเหอพ ภาษาได้แน่ ขอรับประกันนน
ก็เอาเป็นว่าสู้ๆ ละกัน ถามเพื่อน ๆ ในรุ่นดู หรือถามพี่ AFS หรือถาม เอเอฟเอสไปเลยยก็ได้ ชัวร์ดี

ไอที่น้องบอกว่าถ้าเกิดมันไม่ผ่านตามเกณฑ์แล้วไม่แน่ไม่ได้ไปอ่ะ พี่ว่าถ้ากฏมันเคร่งจริง เเบบเอาจริงเอาจังกค้าก็คงให้เราเปลี่ยนประเทศมั้ง
แต่เราว่าน่าจะไม่มั้ง เยอรมัน ก็ เยอรมัน แหละ

ตอนนี้เยอรมัน 48 เพิ่งกลับมาสดๆร้อนๆ มีอะไรก็ถามมานะจ๊ะ
Deutschland war total schoen !!
Fuer immer bleibt deutschland in meinem Herz ^^

Offline FerN,, Ger # 47

• AFSer Journalist
  • *
  • Generation: #47 (2008-2009)
เฮ้ยยยย
เรื่อง BMI มีด้วยหรอ?
เพราะตอนพี่ไปนี่ก็น้ำหนักต่ำกว่าเกณฑ์เหมือนกัน
(แต่กลับมาก็เกินอ่ะนะ 555555+)

ส่วนเรื่องเรียนภาษา
ถ้าเรียนศิลป์-เยอรมันอยู่แล้ว
น่าจะใช้ใบเกรดของโรงเรียนได้เลยมั้งนะ
หรือไม่ก็เรียนเกอเธ่เอาอ่ะค่ะ

Offline ฃื่อปั๊บคับ นอร์เวย์ คับ

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • Klæbu , Norway
  • Exchange In: Norway
ขอให้โชคดีครับน้อง(ห้อง) :P

รู้นะว้อยย ย55