Author Topic: ถามเรื่อง AFS HUNGARY รายละเอียดค่า  (Read 6447 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Fueluras

• Guest
หวัดดีจ้า ^____________^
วันนี้เราอยากรู้เกี่ยวกับประเทศ ฮังการี อ่า
เอาไว้ประกอบการตัดสินใจ ค่า เพราะแม่เรากำลัง ตัดสินใจอยู่ว่าจะให้สอบปีหน้ามั้ยย T T~
เพราะตอนนี้อายุไม่ถึงงงง T______T*

1.ฮังการี น้ำ 1 ขวด ราคาเท่าไหร่คะ (เอาขวดประมาณ 7 บาทไทยอ่าค้า)
2.อากาศที่นั่นทนได้มั้ยคะ??
3.อาหารที่นั่นเป็นยังไงคะ (เน้นเนื้อสัตว์ หรือ ผัก บลาๆๆ)
4.มีคนเคยไปแล้วใช้ netbook มั้ยคะ เปนไงมั่ง?
5.เดือนนึงพวกพี่ๆ ใช้ตังค์กันเท่าไหร่? :D (เงินไทยเด้อ) ถึง 5000 ป้ะคะ?
6.เขาพูดฮังกาเรียนกัน แล้วเรียนรู้เรื่องหรอคะ? T_____T

ขอบคุณมากค่า เราต้องเป็น afs#52 ให้ได้ ^^

OmSiN bcc162

• Guest
 ออมสิน HUN#51  นะคับ
เรื่องคำถามไม่ค่อยรู้เท่าไหร่นะ(เพราะยังไม่ได้ไป 555) รอคำตอบจากพี่รุ่นก่อนๆและกัน ^__^
เอาใจช่วยให้น้องเลือกและได้ฮังการีนะครับ  สู้สู้ๆๆ  มีปัญหาอะไรถามได้ครับ:D

Offline sarang137

• AFSer Novice
  • *
  • 13lueFriend
  • Exchange In: Hungary
  • Generation: #51 (2012-2013)
เคลียร์ฮังการี 51 จ้า
ไปปีหน้านะ ' '555555
เรื่องคำถามรอรุ่นพี่ Returnee มาตอบดีกว่า ^_______^
ถึงเราจะเคยได้ยินจากรุ่นพี่มาเยอะพอสมควร แต่ก็ไม่รู้ดีเท่ารุ่นพี่ที่เค้าไปมาก่อนอะเนอะ

ตอบได้แต่ว่าตอนนี้กลุ่มฮังการี 51 เฮฮาปาจิงโกะมากก นำทีมโดยคห.ข้างบน 5555

เชียร์ให้เลือกฮังการีนะ >_______<
สู้สู้

"There is nothing either good or bad but thinking makes it so." 

AFS.hungary51
Klear vagyok :D

Offline MILL Hun#48

• AFSer Graduate
  • *
  • AFS Hun#48
  • Generation: #48 (2009-2010)
แหะๆ โทษที พี่มาช้าไปหน่อย ^^ พี่ฮังการีรุ่น48นะ (แก่แล้ว = =")

1.ฮังการี น้ำ 1 ขวด ราคาเท่าไหร่คะ (เอาขวดประมาณ 7 บาทไทยอ่าค้า)
=ขวดขนาดนั้นก็ประมาณ 130FT(Forint) = 26บาท อ่ะจ้า

=ตอนเราเดินทางไปถึงเดือนสิงหา จะยังเป็นหน้าร้อนอยู่ก็โอเคอ่ะ ^^ แต่พอธันวา หิมะก็จะเริ่มตก...อุณหภูมิเริ่มจะติดลบ แล้วแต่เมืองอ่ะ
เมืองพี่หนาวสุดแค่ -13C (Debrecen) แต่พี่เคยเจอที่บูดาเปสก็ -22C แต่ก็ทนได้นะ ต้องซื้อเสื้อโค้ดหนาๆไว้ใส่

3.อาหารที่นั่นเป็นยังไงคะ (เน้นเนื้อสัตว์ หรือ ผัก บลาๆๆ)
=เนื้อจะเน้นไปทางเนื้อวัว กับ เนื้อไก่อะจ้า :) ผักก็จะเป็นพวก แครอทกะหล่ำปลี ฯลฯ

4.มีคนเคยไปแล้วใช้ netbook มั้ยคะ เปนไงมั่ง?
=เพื่อนพี่ที่อยู่เมืองเดียวกัน ก็เอาไปใช้นะ ก็โอเค :) ถ้าที่บ้านโฮสมีเน็ท wireless ก็ใช้ได้ หรือจะไปซื้อ aircardของที่ฮังก็ได้
(บางที่ก็มี wifiให้ใช้ฟรี เช่นร้าน Mc หรือ KFC)

5.เดือนนึงพวกพี่ๆ ใช้ตังค์กันเท่าไหร่? :D (เงินไทยเด้อ) ถึง 5000 ป้ะคะ?
=อันนี้แล้วแต่เมือง / นิสัยการใช้เงินของแต่ละคนด้วยอ่า
เช่น ถ้าชอบช้อปปิ้งเสื้อผ้า แล้วอยู่เมืองใหญ่ก็จนนนนแน่ 55555 ><
แล้วก็ Phoneholic หรือพวกติดโทรศัพท์อย่างพี่ ก็จนเหมือนกันนะ = =" โทรศัพท์นาทีละ6บาทอ่ะน้อง (เครื่องข่ายเดียวกัน) ต่างเครือข่าย10บาท

6.เขาพูดฮังกาเรียนกัน แล้วเรียนรู้เรื่องหรอคะ? T_____T
=แรกๆพี่ก็พูดอังกฤษกับเพื่อนในห้อง ก็พอมีคนฟังรู้เรื่อง
แต่พออยู่ไปนานๆ เราจะพูดฮังได้เอง (ศูนย์AFSในเมือง หรือที่เรียกว่า Chapter จะจัดคลาสสอนภาษาฮังให้)
แล้วเรื่องเรียน เราไปเรียน ไม่ต้องเรียนรู้เรื่องหรอก แค่เข้าเรียนแล้วไม่ทำเสียงดังก็พอ
หลักๆที่พี่เรียนพอได้ก็มี เลข อังกฤษ พละ ฝรั่งเศส ดนตรี ศิลปะ อะไรพวกนี้แหละ :)

หวังว่าจะได้น้องมาเป็นน้อง Hun#52 นะ ^___^
Debsirin'125 (50-53)
Faculty of Education, Chulalongkorn University 2011

Dorota122

• Guest
ขอบคุณค่ะที่นำข้อมูลมาฝากนะคะ   :afro:

Offline TOTO_TOTEM

• AFSer Novice
  • *
    • My Facebook
  • Generation: #50 (2011-2012)
ฮังการี 50 จ้าาาาาาา ตอนนี้อยู่ฮังมาได้สามเดือนแล้ว

- ค่าน้ำแล้วแต่ยี่ห้อ มีตั้งแต่ 50 Ft. จนถึง 200-300 Ft. เลย คิดเป็นเงินไทยก็ประมาณ 7 บาทขึ้นไป
- ยังไม่เจอหน้าหนาวเลย แต่แค่ autumn ก็ไม่อยากจะทนแล้ววววววววว หนาววว แต่ตอนมาถึงเป็นอะไรที่ร้อนมากถึงมากที่สุด 40+ องศา
- เน้นแต่เนื้อไก่ วัวกับหมูนี่หายากพอๆกัน ไม่เชิงยากแต่ใช่คำว่าไม่นิยมมากกว่า แล้วก็พวกผักสดผักดอง แตงกวาดอง พริก มะเขือเทศ เด่นๆที่เห็นเขากินกันทุกมื้อนะ
- ก็ปกติธรรมดา ต่อ wifi เล่นเน็ต บ้านคนที่นี่ส่วนใหญ่มี wifi ตามห้างก็มี
- อันนี้ตอบไม่ได้ ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่ตัวเอง ว่าจะบริหารเงินยังไง
- ไม่รู้เรื่องหรอก แต่เพราะไม่รู้เรื่องเลยต้องเรียน ไม่มีใครรู้ภาษามาตั้งแต่เกิดหรอก ต้องฝึกต้องเรียนทั้งนั้น

Offline Pittawat.battle

• AFSer Journalist
  • *
  • Non-loser !!
  • Generation: #48 (2009-2010)
พี่ชื่อแท้ปนะครับ AFS ฮังการีรุ่นที่ 48 อยู่เมือง szekesfehervar แค่ชื่อก็กินขาดแล้ว 555 ขอชี้แจ้งแถลงไขดังต่อไปนี้ครับ
ปล. อาจจะไม่ตรงกันหมดทุกคน แล้วแต่ประสบการณ์ที่พี่ๆเจอกันมาต่างกันครับ

ตอบ . .  น้ำที่มีหลายแบบครับ ทีทั้งแบบมี แก๊ซ ไม่มี แก๊ซ ราคาพอรับได้นะครับน้อง ไม่แพงมากหรอก ถ้าเทียบๆกับทั่วไปในยุโรป

ตอบ . . หนาวมาก พี่ไม่ได้มาพูดให้น้องกลัวหรือกังวลอะไรทั้งนั้นนะครับ พี่แค่อยากให้น้องรู้ข้อเท็จจริง ว่า มันหนาวมาก ถ้าเทียบกับบ้านเรา น้องจะได้เตรียมตัว เตรียมใจ ฟิตร่างกายให้พร้อม ไปถึงโน่นจะได้ไม่ป่วยคับ มันหนาวก็จริง แต่น้องก็ต้องมีเสื้อกันหนาว หนาวมากก็ใส่หลายชั้นหน่อย แต่อาศัยเสื้อกันหนาวอย่างเดียวคงไม่ได้ ต้องอาศัยร่างกายที่แข็งแรงครับ เพราะฉะนั้น ถ้าตัดสินใจว่าจะไปแล้ว ก็ออกกำลังกาย เตรียมร่างกายให้พร้อมเผชิญหน้าครับ จะได้ไม่ป่วยง่าย :-) ค่าหมอที่นั้นแพงนะเออ

ตอบ . . อยู่ที่บ้านแต่ละบ้านครับ บ้านพี่เน้นหมด (555) คือพี่ว่า เค้าทำอาหารได้สมดุลมากๆ มีเนื้อ ก็มีผักคู่ตลอด ถ้าเป้นอาหารมื้อหลักจะเป็นซุป 1 จานก่อนแล้วถึงเริ่้มทานอาหาร แต่พี่จะบอกว่า อาหารฮังกาเรียนอร่อยนะ ไม่เลี่ยนเหมือนอาหารยุโรปโดยทั่วไป มีรสชาติเข้มข้นดี

ตอบ . . ข้อนี้ขอข้าม เพราะไม่รู้จริงๆ

ตอบ . . แล้วแต่คนนะ แต่สำหรับพี่ช่วงไปถึงแรกๆใช้น้อย ไม่ถึง 5000 เพราะกินกับโฮสตลอด แล้วก็ไปโรงเรียนก็โฮสไปส่ง แต่ถ้าไม่ไปส่ง AFS จะออกค่าตั๋วโดยสารรายเดือนให้อยู่แล้ว ไม่ต้องกังวลไป ส่วนค่าโทรศัพท์แพงจริง แต่พี่ไม่ค่อยได้คุย นานๆทีจะได้โทรหาเพื่อนที พยายามเลือกใช้ระบบเดียวกันก็แล้วกันนะ แต่มันโทรน้อยมากจริงๆ แล้วจะเกิดผลดี คือน้องจะได้ใช้เวลากับโฮสเต็มที่ แล้วก็มีเวลาทำอะไรอีกหลายๆอย่างเยอะแยะเลย พี่ว่านี่คือข้อดีที่ค่าโทรมันแพง จะโทรทีคิดแล้วคิดอีก ไม่คุยร่ำไร รีบคุยรีบจบ

ตอบ . . คนฮังกาเรียนถ้าจะเทียบจริงๆ ก็คงเหมือนคนไทย พูดภาษาอังกฤษได้ แต่ไม่พูด พูดน้อยมาก บางโรงเรียนนี่หายากมากๆ แต่ภาษาไบ้ช่วยได้คับ ช่วงนี้พิสูจน์อะไรหลายๆอย่าง เราจะอยู่ได้ไหม ถ้าพูดกันไม่รู้เรื่อง เราจะตั้งใจเรียนภาษามั้ย เพราะเราอยากจะสื่อสารให้ได้ แล้วภาษาน้องจะเป็นเร็วมาก นับเป้นช่วงเวลาเก็บเกี่ยว อีกอย่าง เมื่อพูดไม่ได้ เพื่อนๆก็จะเห็นใจ ช่วยเหลือมากๆ เป็นเวลาเก็บเกี่ยวเพื่อน มิตรภาพที่จะอยู่กับเค้าไปตลอดปีคับ สู้ๆนะ

ยังไงก็ลองเก็บฮังการีไว้เป็นตัวเลือกในการตัดสินใจเดินทางไปแลกเปลี่ยนนะครับ
พี่ไม่ได้บอกว่า มันเป็นช่วงเวลาที่มีความสุขที่สุด . . แต่มันเป้นช่วงเวลาที่ดีที่สุด ที่ให้ทั้งรอยยิ้ม ความทรงจำดีๆมากมาย รวมไปถึงมิตรภาพ ที่ถ้าหากเราไม่ได้เดินทางไปจริงๆ เราจะไม่มีวันรู้เลยว่า โลกใบนี้มันกว้างใหญ่ไพศาลขนาดไหน แล้วคนอีกซึกโลกเค้าเป็นยังไง เราจะต้องนั่งทนฟังคนที่ไปกลับมาเล่าไปอีกกี่ครั้ง อีกนานเท่าไหร่ ลุกขึ้นมา แล้วก้าวออกไปเผชิญโลกด้วยตัวเอง เวลาแค่ 1 ปีจะทำให้น้องโตขึ้นได้อย่างไม่น่าืเชื่อเลยคับ :-)

Facebook : http://www.facebook.com/pittawatji.battle
ยินดีให้คำปรึกษาครับ :-)

ถ้าหากวันนี้เรายังอยู่ด้วยกัน...ไม่รู้ว่าใจฉันจะมีความสุขมากขนาดไหน :D:D

Offline W A E N

• AFSer Junior
  • *
  • Generation: #50 (2011-2012)
- ตอบกันไปเยอะมากแล้ว แต่อยู่นี่เอาจริงๆยังไม่เคยซื้อน้ำเปล่าเลย กินน้ำก๊อกได้จ้า ไม่ต้องเสียเงิน
-ได้อยู่แล้วจ้า เสื้อโค๊ดถุงมือ ใส่เข้าไป
-ส่วนใหญ่จะไก่นะ หมูไม่ค่อยเห็นคนเอามาทำเท่าไหร่แต่ก็ไม่ใช่ว่าไม่มี ความจริงเราว่าอาหารฮังส่วนใหญ่อร่อยย >< แต่ก็มีบางอย่างที่แบบแปลกๆ
แต่อยู่ไปอยู่มาก็กินได้ (แต่ไม่เยอะเท่าไหร่ 55) ก็แล้วแต่คนด้วยอ่ะ
-เยอะแยะค่า
-คือตามที่หลายๆคนบอกว่าแล้วแต่นิสับยส่วนตัว สำหรับเราแล้วก็พอสมควร ถึงเมืองที่อยู่จะเล๊กกก เล็กแต่ว่าพอเสาร์ก็ไปเมืองใหญ่ๆตลอด นั่นคือช๊อบ่อยนั่นเอง ;P
คือถ้าคุมตัวเองอยู่ก็พอไหว แต่ถ้ามีอารมอยากจะซื้อเมื่อไหร่นี่ก็ .. ไปเหมือนกัน 555 ส่วนค่าโทร แพงมากจิงๆ TT หกบาทเพราะฉนั้นส่วนใหญ่เราพยายามไม่โทร
ส่งแมสเสจหรือนัดกันให้เรียบร้อยก่อนเลย อะไรอย่างงี้
-เป็นปัญหาสำหรับเราและอีกหลายคน TT เรื่องนี้พยายามเตมที่ค่าา แล้วแต่ความพยายามส่วนตัวของแต่บะคนด้วย TT สู้ตาย
โชคดีน๊าา แลดูเหมือนอบสั้นแต่ข้างบนตอบกันเยอะมากกกแล้ว :))

Offline Ashley HUN#49

• AFSer Graduate
  • *
  • Hungarian Horntail ♡
    • Blog.
  • Generation: #49 (2010-2011)
จ้อ HUN#49 ค่ะ ไป Kiskunhalas ปี 2010 - 2011
ขอรำลึกก่อนนะ *w*

1. เอาแบบที่ขายทั่วไปจะราวๆ 130-140 HUF (เรทตอนนี้น่าจะ 6-7 ฮังกาเรียนโฟรินท์ = 1 บาท) แต่แพงกว่านั้นก็มี ราวๆ 200+x...
แต่มันจะมีถูกกว่านั้นตั้งแต่ 50 HUF ขึ้นไป ตามห้างอะไรงี้ ;w;'
ถ้าอยากประหยัดจริงๆ น้ำก๊อกมีนะ กรอกใส่ขวดจากที่บ้านแล้วเอาไปกินก็ได้ ๕๕๕๕

2. อาาา หน้าใบไม้ร่วงคือกันยา - พฤศจิกา จะเป็นอากาศเย็นๆ ชิวๆ เหมือนหน้าหนาวที่บ้านเรา
สักตุลาพฤศจิกาก็จะเริ่มหาเสื้อกันหนาวกันลมมาใส่อ่ะ
หน้าหนาวคือตั้งแต่ธันวา - กุมภา มีนา จะหนาวมาก มีหิมะตก
ยิ่งถ้าลมพัดแรงๆ นี่ยิ่งหนาวเข้าไปใหญ่ ="= ตอนแรกจะไม่ชินกันเท่าไหร่แต่สุดท้ายก็จะชินไปเอง
ปีที่เราไปอยู่ เมือง Kiskunhalas อยู่ทางใต้ของฮัง หน้าหนาวสุดๆก็ประมาณ -15 - 0 องศาอ่ะค่ะ
หน้าใบไม้ผลิ กลางมีนาไปจนถึงพฤษภา อากาศจะอุ่นขึ้นมา สวยงามมากก:) อาจจะมีฝนบ้าง แต่ก็เริ่มจะร้อนๆ หน่อยล่ะ
หน้าร้อนคือมิถุนาถึงสิงหา ร้อนมากมาก ="= ร้อนแบบแห้งๆ น่ะ ไม่ค่อยเหมือนบ้านเรา แต่ก็ร้อนอยู่ดี ฮ่าๆ

3. ส่วนใหญ่จะกินเนื้อและพวกแป้งเยอะ ผักก็มีแต่มักจะเป็นผักดอง พวกแตงกวาดองอะไรงี้ หรือผักต้มเวลากินกับซุป
ที่นั่นจะเป็นแบบ มื้ออาหารเต็มๆ ก็จะมีซุปแล้วก็มีอาหารหลักอ่ะค่ะ
ชอบใส่ paprika เยอะๆ ถึงสีจะดูน่ากลัว แดงเถือกเลย อะไรงี้ แต่สำหรับคนไทยเราไม่เผ็ดเลยย ="= ถือว่าเป็นอาหารตาแล้วกันเนอะ :)

4. เราเอาโน้ตบุ๊คไป แทนกันได้เนอะ ๕๕๕๕ ก็เล่นอยู่บ่อยๆ อ่ะเวลาเลิกเรียนแล้วไม่มีอะไรทำ
มันก็มีประโยชน์ดีนะ ติดต่อกับที่บ้านง่าย จะทำอะไรก็ทำได้ ไม่ต้องคอยขอโฮสใช้คอม
การบ้านก็ทำได้ เปิดดิกดูคำศัพท์ แต่งรูป เก็บรูป เขียนฟิค เขียนบลอกสบายๆ
แต่ถ้าเล่นเยอะเกินไปไม่สนใจโฮสไม่สนใจอะไรก็ไม่ดีนะ :3
บางบ้านดี จะมี wifi ให้ใช้ (เร็วด้วย!) แต่บางบ้านก็ไม่มี ใช้ aircard ที่ไม่ค่อยจะเร็วเท่าไหร่

5. ถ้าอยู่เมืองไกลๆ ก็คงจะไม่ใช้เยอะเท่าไหร่
อารมณ์แบบ ไปโรงเรียน กินข้าวที่โรงเรียน (ไม่ก็กลับมากินบ้าน) ซื้อขนมกินบ้างเล็กน้อย
เดือนนึงไม่น่าจะเกิน 3000 บาท
แต่ถ้าเป็นช่วงที่ช้อปหนักๆ ก็ต้องใช้เยอะมากๆ อ่ะค่ะ =A="
ช่วงเดือนท้ายๆ เราใช้ไปเกือบหมื่น TT ซื้อของกลับบ้าน ซื้อเสื้อผ้า หนังสือ (เราชอบเป็นการส่วนตัว:) เที่ยว อะไรเยอะแยะมากมาย

6. ตอนแรกก็ไม่รู้เรื่องงง! ๕๕๕๕ ที่ค่ายเตรียมความพร้อมจากประเทศไทยจะมีสอนพื้นฐานให้นิดหน่อยค่ะ
พอไปถึงที่นั่น โฮส และเพื่อนที่พูดภาษาอังกฤษ (หรือเยอรมัน-ถ้าเป็น) ก็จะช่วยเราเอง
เอเอฟเอสจะให้หนังสือเรียนภาษามาในเบื้องต้น และจัดคลาสภาษาฮังให้
ที่เหลือก็อยู่ที่ว่าน้องจะขวนขวายเรียนภาษานี้ยังไง :)
แนะนำว่าตอนนี้อย่าเพิ่งเครียดเรื่องภาษามากเลย พอไปถึงแล้วอะไรๆ ก็จะเข้าที่เอง
ถึงมันจะเป็นหนึ่งในภาษาที่ยากที่สุดในโลก แต่ก็ใช่ว่าจะเรียนรู้ไม่ได้นี่นา! :))
ย้ำอีกครั้งว่าเพื่อนที่โรงเรียน ครู และโฮสจะพยายามช่วยเราจริงๆ แต่เราก็ต้องหัดคุย เปิดศัพท์ อ่านหนังสือเองด้วยน้าาา

เอาเรื่องเรียนด้วยดีกว่า วิชาที่เราน่าจะเรียนได้ก็คณิต อังกฤษ ศิลปะ พละ อะไรแบบนี้ (แต่พี่โดดพละตั้งแต่เดือนที่สามเป็นต้นไป ๕๕๕๕)
ภาษาต่างประเทศที่ฮังจะมีสอน แล้วแต่โรงเรียนว่าครูพร้อมแค่ไหน หลักๆ ก็จะมีอังกฤษ ฝรั่งเศส เยอรมันที่คนเขานิยมเรียนกัน
บางโรงเรียนที่พร้อมอย่างโรงเรียนพี่ก็มีสเปน (น่าจะเปิดแล้วล่ะปีนี้ ได้ยินมา) รัสเซีย อิตาเลียน (อันนี้พี่เรียน เข้าไปนั่งเล่นๆ เดี๋ยวก็รู้เรื่องเอง ๕๕๕) ละติน
ไม่ต้องไปเรียนจริงจังมากหรอก (เดี๋ยวจะเหนื่อยฟรีเหมือนพี่ TT) ไปนั่งอ่านหนังสือ ฝึกภาษาหรือเขียนไดอารี่ก็ได้ ที่ไม่กวนเพื่อนน่ะ :)
เวลาอยู่โรงเรียนก็พยายามเล่นๆ เฮฮา สนุกสนาน เต็มที่กับชีวิตไว้

มาเป็นครอบครัวฮังด้วยกันน้า :) Sok sikert neked tovább!
มีอะไรอยากรู้ก็ถามมาได้ ashleysepia[at]hot.. แอดเฟซมาก็ได้ แนะนำตัวกันหน่อยจะได้กดรับ :))
AFS EU I [YPscNH10 / HUN] ♡ Magyarország!
ดีสิบแปดโอนลี่, สเกตดานซ์, ดูราราร่า! ชิซายะอิสเรียล
เบย์เอย์จงเจริญ, ฮังโอ* ฮังปู ปูโอ ฮังโอปู ฮังฮังฮัง... ฮังการีสี่สิบเก้า.สิบเก้าคน ฯลฯ และ
เอเอฟเอสสุดยอด!