Author Topic: เรื่องความปลอดภัยค่ะ  (Read 4846 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

safety

• Guest
เรื่องความปลอดภัยค่ะ
« on: April 20, 2009, 11:10:21 PM »
ถามพี่ๆ
คือตอนนี้ขึ้น ม.3 กะว่าเปิดเทอมจะไปสมัครโครงการ AFS อ่ะค่ะ
ในประเทศที่เราไปแลกเปลี่ยนอ่ะค่ะ
มีแบบคนเข้ามาลวนลามมั๊ยค่ะ
หรือเข้ามาปล้นอ่ะค่ะ(ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ค่อยดี)
พ่อเราไม่อยากให้ไปอ่ะค่ะ
เพราะว่ากลัวเราจะไม่ปลอดภัย

Offline ปีโป้ USA#48 =]

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • USA#48 Camp 2 LAX
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
Re: เรื่องความปลอดภัยค่ะ
« Reply #1 on: April 20, 2009, 11:56:16 PM »
............

อันนี้รอรุ่นพี่มาตอบดีกว่า

แต่จากที่ฟังรุ่นพี่มา ไม่มีเหตุการ์ณแบบนี้ปรากฎนะครับ

แล้วไปโครงการAFS ปลอดภัยอยู่แล้วละครับ ขึ้นอยู่ที่ว่าเราจะไปทำอะไร ที่ไหน อย่างไรมากกว่า
AFS USA#48 | Rachawinit#38 | Rajavinit Mathayom#29

Offline mixth

• AFSer Admin
  • *
    • My Facebook
    • My LinkedIn Profile
    • follow mixth on twitter
    • Mixth Network
  • Exchange In: Iceland
« Reply #2 on: April 21, 2009, 12:03:36 AM »
เป็นเรื่องธรรมดาครับ อาชญากรรมมีทั่วทุกมุมโลกอยู่แล้ว ทางเอเอฟเอสไม่สามารถรับประกันความปลอดภัยได้หรอกครับ  แต่เอเอฟเอสก่อนจะให้น้องไปอยู่กับโฮสต์คนไหน ค่อยข้างละเอียดในการตรวจสอบก่อนมากทีเดียวครับ(เท่าที่รู้ จริงเท็จอย่างไร ต้องรอรุ่นพี่ๆมาตอบ)  ที่นี่ก็แล้วแต่ว่าน้องอยากไปประเทศไหน แล้วก็เลือกประเทศที่ปลอดภัยกว่าเข้าไว้ก็ได้ครับ

ปล.ขออนุญาติเรียกน้อง ตัวผมเองยังไม่ได้ไปไหนเหมือนกันจ้า
ปล2.แนะนำว่า สอบติดก่อน ได้ประเทศก่อน พอพ่อแม่มาฟังปฐมนิเทศก่อน  พ่อแม่จากที่ไม่อยากให้ไปก็อาจจะเปลี่ยนเป็น "ไม่ไปไม่ได้" ก็มีนะครับ

ขอให้โชคดีครับ ^^
AFS Iceland#48 | Rachawinit#38 | Rajavinit Mathayom#29 | EGCO Mahidol #22

Offline [G] u i t a [R]*48 สวีเดนจ้ะ :)

• AFSer Counselor
  • *
  • SVERIGE! " Jag saknar min älskling " ... GA"
    • http://dex-zter.hi5.com/
« Reply #3 on: April 21, 2009, 01:53:17 AM »
ชั่ยแร้วว

จิงๆๆถ้าเราระมัดระวังตัว และปรับตัววได้ ทำตัวน่ารักๆ ก้ไม่น่ามีปันหา

เพราะไปหลายรุ่นหลายคนก้ไม่มีอะไร สอบติดแระลองมาฟังตอนปฐมนิเทศดูก้อได้

แระเลือกประเทศที่พ่อแม่เชื่อใจหน่อย ที่ไม่อันตรายย ที่ๆปลอดภัยน้องอยู๋แร้วสบายใจอ่ะ

สู้ๆน้ะจ่ะ

"Don't stop giving love even if you don't receive it. Smile and have patience."

* ll I'll do my best ll *: ))

'GA' Because we can !!

" Time and distance will make our love even stronger. "

แอดได้จ้ะ ;D : www.facebook.com/phuntee

Offline ραт ARG 48™.

• AFSer Counselor
  • *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
« Reply #4 on: April 21, 2009, 02:15:20 AM »
เป็นเรื่องธรรมดาครับ อาชญากรรมมีทั่วทุกมุมโลกอยู่แล้ว ทางเอเอฟเอสไม่สามารถรับประกันความปลอดภัยได้หรอกครับ  แต่เอเอฟเอสก่อนจะให้น้องไปอยู่กับโฮสต์คนไหน ค่อยข้างละเอียดในการตรวจสอบก่อนมากทีเดียวครับ(เท่าที่รู้ จริงเท็จอย่างไร ต้องรอรุ่นพี่ๆมาตอบ)  ที่นี่ก็แล้วแต่ว่าน้องอยากไปประเทศไหน แล้วก็เลือกประเทศที่ปลอดภัยกว่าเข้าไว้ก็ได้ครับ

ปล.ขออนุญาติเรียกน้อง ตัวผมเองยังไม่ได้ไปไหนเหมือนกันจ้า
ปล2.แนะนำว่า สอบติดก่อน ได้ประเทศก่อน พอพ่อแม่มาฟังปฐมนิเทศก่อน  พ่อแม่จากที่ไม่อยากให้ไปก็อาจจะเปลี่ยนเป็น "ไม่ไปไม่ได้" ก็มีนะครับ

ขอให้โชคดีครับ ^^

ขอเรียกน้องอีกคนคงไม่ว่ากันนะ

เอเอฟเอสข่อนค้างละเอียดมากๆ(โคตรจริงๆ)ในเรื่องคัดโฮส เพราะเค้าก็ไม่อยากให้เด็กมีปัญหาเพราะถ้ามีเค้าก็จะมีงานเพิ่มต้องมาหาโฮสใหม่ให้  เรื่องความปลอดภัยนะยิ่งไม่ต้องห่วงเลยเพราะว่าโดยส่วนใหญ่หรือน่าจะทั้งหมดไม่ว่าจะเป็นประเทดไหน(เหนือไม่แน่ใจเหมือนกันป่าวนะ)น้องจะไม่ได้อยู๋ในเมืองหลวงแน่นอน ยกตัวอย่างเช่นอาเจนเป็นประเทดที่ขโมยเยอะมากและการที่จะอยู่ในเมืองหลวงมันอันตรายด้วยเหตุผลหลายๆประการ เพราะแบบนี้เอเอฟเอสอาเจนจึงไม่จัดโคต้าเด็กไม่ให้อยู่ในเมืองหลวงเลย อาจจะมีบ้างเช่นสองปีคนไรแบบนี้กรณีแบบนี้จะมีคือทั่วประเทดหาโฮสไม่พอ เพราะไม่ว่าประเทดไหนแน่นอนการหาโฮสไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลย

เพราะงั้นเรื่องความปลอดภัยน้องน่าจะสบายใจได้ หรืออย่างมิกบอกลองไปฟังปฐมนิเทศน์ก่อนก็ได้ เพราะน้องมีเวลาตัดสินใจพอสมควร

โชคดีละกัน

Offline Book #44 USA

• AFSer Legendary
  • *
  • "What? Lead? Me? No, no, no. No leading. "
  • Generation: #44 (2005-2006)
« Reply #5 on: April 21, 2009, 05:31:32 AM »
ส่วนใหญ่น้องไปโรงเรียนแล้วก็ school bus กลับบ้านอะ
ไม่มีทางอยู่คนเดียวหรอก พี่ไม่เคยได้ยินใครโดนปล้นนะ

บ้านพี่อยู่กลางป่าประตูไม่เคยล๊อคอะ   :th_110_:
อยู่คนเดียวเสียวเหมือนกัน แต่ไม่เคยมีอะไร

Offline Slona2u

• AFSer Legendary
  • *
  • Rus # 37
« Reply #6 on: April 21, 2009, 10:52:21 AM »
พี่ไปอยู่รัสเซียมาค่ะ เมื่อสิบกว่าปีมาแล้ว ตอนนั้นรัสเซียเพิ่งจะเปิดประเทศใหม่ๆ ใครๆ ก็ว่าไม่ปลอดภัย .. (ต่างชาติมองว่าไม่ปลอดภัย)
แต่พี่ว่าไม่เห็นมีอะไร แม้ว่าจะมีข่าวประท้วง ก็ไม่เห็นกระทบกับเราเลย
**ถ้าไม่มั่นใจในความปลอดภัยองค์กรจะไม่ส่งหนูไปอยู่ประเทศนั้นๆ หรือเมืองนั้นๆ ค่ะ** เพราะองค์กรก็เสี่ยงเหมือนกัน
(ทั้งนี้ความปลอดภัยย่อมขึ้นอยู่กับการปฏิบัติของตัวน้องเองด้วย เช่น ถ้าน้องแหกกฎ ก็ไม่มีใครช่วยน้องได้นะคะ)

อ้อ แต่ละประเทศเค้าจะมีเจ้าหน้าที่ (ท้องถิ่น) ขององค์กรดูแล ประสานงานค่ะ ไม่ต้องห่วง

ตอนนี้พี่ว่านู๋ลองไปสอบก่อนดีกว่ามั้ยคะ เพราะปัญหาส่วนมากจะอยู่ตรงที่สอบไม่ติดน่ะค่ะ
เมื่อติดแล้วค่อยเช็คกับข้อตกลงของทางองค์กรเพื่อความสบายจายก็ได้นะคะ

Offline น.นุ่นอิตาลีสี่แปด

• *
  • อิตาล่งอิตาลี สี่ป่งสี่แปด อะก๊า~
  • Exchange In: Italy
« Reply #7 on: April 21, 2009, 12:50:49 PM »
ถ้าเกิดแหกกฎ AFS เช่น ขับรถ ขอติดรถคนอื่นไปไหนมาไหน อันนั้นเริ่มไม่ปลอดภัยละ

แล้วแต่ประเทศด้วยแหละว่าประเทศนั้นเป็นยังไง เช่น อิตาลี ขโมยเยอะ = =

ตอนไปปฐมนิเทศ รุ่นพี่เค้าเล่าให้ฟังว่า ไม่รู้ว่าบัตร ATM ที่นู่นบัตรออกก่อนเงิน ก็รอตั้งนานเงินไม่ออกซะที เลยดึงบัตรแล้วเดินไปเลย แปบนึง เครื่องดังติ๊ง~ เงินออกมาจากเครื่อง เจอใครที่ไหนไม่รู้ดึงเงินแล้วหนีไปเลย  :m014: อันนั้นก็ช่วยมิได้...
เด็กเกาะ เด็กเกาะ sardegna ณ อิต้าเหลี่ยยยย ><"

Offline ^"M@rk"^USA :NYC,OH#48

• AFSer Junior
  • *
  • All memories,never fade never die!!! USA#48
« Reply #8 on: April 21, 2009, 02:42:13 PM »
ยังไงก้รักษาตัวเองด้วยละกานนะ
"You get the best out of others when you give the best of yourself."

JrzZ ITA#48

• Guest
« Reply #9 on: April 21, 2009, 03:14:50 PM »
อ่า

อันนี้ แล้วแต่ความประพฤติของแต่ละคนไม่ใช่หรอ?

ถ้าทำตัวดี ก็ไม่น่าจะมีปันหานะ

Offline ปีโป้ USA#48 =]

• *
  • USA#48 Camp 2 LAX
« Reply #10 on: April 21, 2009, 03:44:51 PM »
อ่า

อันนี้ แล้วแต่ความประพฤติของแต่ละคนไม่ใช่หรอ?

ถ้าทำตัวดี ก็ไม่น่าจะมีปันหานะ

เราก็ว่าแบบนั้นอะ ไม่เกี๋ยวกะประเทศหรอก

อยู่ที่ความประพฤติว่า ไปที่เปลี่ยวๆ หรือไำปที่ไหนคนเดียวอะไรประมาณนี้มากกว่า

ถ้าทำตามกฎระเบียบ คาดว่าจะไม่เกิดเหตุการ์ณต่างกล่าวมากกว่าครับ
AFS USA#48 | Rachawinit#38 | Rajavinit Mathayom#29

Offline แพรวไปญี่ปุ่น47❤

• AFSer Editor in Chief
  • *
  • Exchange In: Japan
  • Generation: #47 (2008-2009)
« Reply #11 on: April 21, 2009, 05:45:06 PM »
อันนี้ขึ้นอยู่กับดวงอ่า

ญี่ปุ่นที่ว่าปลอดภัยยังแอบมีจับๆเลย

ไปเยอรมัน ถ้าดำ อาจถูกขอมีอะไรด้วย เพราะเค้าคิดว่ามาขายตัว -*- เหอๆ
I❤NIIGATA
✪,,AFS JAPAN 47,,✪

✤ sjc ep red renaissance ✤
✤ TU72  Arts-Jap#10 ✤
✤ Gifted Eng#6 ✤