Author Topic: ขอข้อแนะนำเตรียมพวกของที่จะนำไปที่นู่นอะครับ  (Read 3372 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Thitipak

• AFSer Novice
  • *
    • My Facebook
  • Exchange In: United States
  • Generation: No
ขอข้อมูลว่าเราควรเตรียมอะไรไป อะครับ

แบบว่า สัมภาระ กระเป๋าเดินทาง

พวกอาหารสำเร็จรูป หรือ พวกการเตรียมเงินอะครับ

คือแบบว่าจัดไม่ค่อยถูก กลัวว่าจะลืมอะไรไปอะครับ  :laugh:

แล้วก็พวกของฝาก เราควรซื้อไปเยอะแค่ไหน ควรซื้อไปอะไรยังไงอะครับ *-*

ขอบคุณครับ

-- I'm Bank USA 51 กำลังจะเดินทางเร็วๆนี้ครับ

Offline Panat Den#48

• AFSer Journalist
  • *
  • Exchange In: Denmark
  • Generation: #48 (2009-2010)
สวัสดีครับน้อง พี่ชื่อณัท เดนมาร์ก 48 นะครับ เรื่องสัมภาระวันเดินทางอ่ะ พี่แนะนำว่า ในกระเป๋าใหญ่อ่ะครับ เตรียมเสือผ้า(พวกเสื้อ กางเกงขายาว ขาสั้น ฯลฯ) ให้พอประมาณ 1-2 อาทิตย์ก่อนครับ
ส่วนของที่เหลือพี่แนะนำให้ส่งตามไปทีหลังก็ได้ครับ เพราะพี่ก็ทำแบบนี้เหมือนกัน มาม่าหรือพวกอาหารสำเร็จรูปก็ใส่ได้เลยครับ แต่ว่า อย่าเอาไปเยอะมากนะครับ เพราะมันจะเปลืองเนื้อที่กระเป๋าครับ
แล้วก็พี่แนะนำให้เอาเป้ไป 1 ใบครับ พกติดตัวไว้เลยครับ พี่คิดว่าในเป้ควรจะมีเสื้อสำรองสักตัวสองตัว สัมภาระส่วนตัวแบบพกพา(พวกแปรงสีฟันหรือยาอะไรแบบนี้อ่ะครับ) เพระบางทีมันมีเรื่องที่ว่า ไปถึงที่นู่นแล้วแต่
กระเป๋าไม่มาอะไรอย่างงี้อ่ะครับ ถ้ามีเป้ที่มีของจำเป็นอยู่ อย่างน้อยมันก็ปลอดภัยไว้ก่อนครับ เรื่องของฝาก ตอนที่พี่ไปใหม่ๆอ่ะครับ พี่เอาติดไปนิดนึงก่อน พอที่จะให้โฮสต์หรือคนที่สำคัญๆที่นู่นก่อนอ่ะครับ
แล้วก็ค่อยๆดูว่าคนที่นู่นชอบอะไร แล้วพี่ก็ขอให้คุณแม่ส่งมาพร้อมกับของอย่างอื่นท่ีต้องการจากไทยอ่ะครับ สำหรับเรื่องเงินนะครับ ตอนพี่ไปที่นู่น พี่สมัครบัตร Debit ไว้อ่ะครับ แล้วก็คุณพ่อกับคุณแม่พี่
ก็จะคอยโอนเงินเข้าไปทีละเดือนอ่ะครับ แต่ว่า พี่คิดว่า มีเงินติดตัวไปให้อยู่รอดสัก 2-3 อาทิตย์ก่อนก็โอเคแล้วครับ  คือหลักๆของการเตรียมตัวนะครับ พี่คิดว่า ให้เตรียมให้พอสำหรับ 2-3 อาทิตย์อ่ะครับ
แล้วของที่คิดว่าไม่จำเป็นก็ค่อยๆส่งมาทีหลังก็ได้ครับ แต่ว่าบางที่ค่าส่งของจากไทยไปมันอาจจะแพงหน่อยนะครับ ก็ลองให้คูณพ่อคุณแม่ช่วยกันวางแผนให้ีก่อนอ่ะครับ อะไรที่สำคัญก็เอาไปก่อนครับ แล้วก็พยายาม
ดูเรื่องนำ้หนักกระเป๋าให้ดีนะครับ เพราะว่า ถ้าเกิดมันหนักมากๆ เวลาไปเข้าค่ายที่นู่นหรือเวลาเดินทางมันจะลำบากเราอ่ะครับ หลักๆพี่ก็คิดว่าก็น่าจะโอเคแล้วนะครับ ถ้าสงสัยอะไรก็ถามทิ้งไว้ได้เลยนะครับ
เผื่อพี่ช่วยได้ ;)

• *
 :laugh: อ่อครับ
แล้ว พวกเสื้อกันหนาวอะครับ เราควรเอาไปก่อนตัวหนึง พวกเสื้อคลุม... แล้วค่อยไปซื้อที่นู่นใช่ไหมครับ เห็นมีคนเค้าแนะนำมาแบบนี้

ส่วนเรื่องกระเป๋าเป้นี้คือใส่พวกของใช้ที่จำเป็นใช่ไหมครับ แบบว่า ขนาดกำลังพอดี ไม่เล็กมาก ไม่ใหญ่มาก

แล้วก็จะถามพวกเรื่อง เงินอะครับ ถ้าเดือนหนึง แบบว่า ใช้ประมาณ 200-300 เหรียญสหรัฐ/ยูโร ต่อเดือน นี่พอไหมครับ หรือว่าคิดว่ามากเกินไปอะครับ เพราะไม่ค่อยแน่ใจว่า พอเราไปแล้วต้องใช้ซื้ออะไรมั่งในช่วงแรกๆอะครับ
  :cheesy:

ขอบคุณครับ

Offline Panat Den#48

• AFSer Journalist
  • *
  • Exchange In: Denmark
  • Generation: #48 (2009-2010)
เรื่องเสืื้อกันหนาวพี่ก็แนะนำแบบนั้นครับผม เพราะว่า ปกติช่วงเวลาก่อนเข้าหน้าหนาว เมืองนอกเค้าจะเอาเสื้อกันหนาวมาลดราคากันอ่ะ มันก็เลยจะได้ของดีราคาถูกครับ แต่พี่แนะนำว่า
เราอาจจะเอาเสื้อแจ็กเก็ตไปสักตัวสองตัวก่อนก็ได้ครับ แล้วก็อาจจะเอาเสื้อกันหนาวแบบดีๆติดไปสัก 1 ตัวครับ แต่พี่ไม่ค่อยแน่ใจสภาพอากาศที่อเมริกานะครับ แต่ว่าพี่สามารถยกตัวอย่าง
ตอนพี่เตรียมตัวให้ได้ครับ ตอนก่อนพี่่ไป ที่เดนมาร์กมันประมาณ 18-25 องศาอ่ะครับ พี่ก็เลยเอาเสื้อเจ็คเก็ตไป 2 ตัวอ่ะครับ แล้วก็พอจะเข้าหน้าหนาว ประมาณเดือนกันยายน
พี่ก็ขอให้โฮสต์ช่วยเลือกเสื้อกันหนาวให้ที่นู่นเลยอ่ะครับ(แต่โชคดีว่า ลูกชายโฮสต์พี่เค้ามีเสื้อกันหนาวแบบหนามากๆเหลือตัวนึง เค้าก็เลยให้พี่มาอ่ะครับ เลยไม่ต้องซื้อ 5555)

เรื่องกระเป๋า ตอนพี่ไป พี่ก็เอากลางๆเกือบๆใหญ่ไปอ่ะครับ คือเอาใบไหนไปก็ได้ครับ เอาอันที่มันดี แข็งแรง เดินทางสะดวก ไม่โดนขโมยง่ายๆ แค่นี้ก็โอเคแล้วครับ ของที่พี่เอาไปใน
กระเป๋าใหญ่ตอนแรกมีแค่ เสื้อผ้าสำหรับ 2 อาทิตย์ สัมภาระส่วนตัว รองเท้าบอล 1 คู่ มาม่า แล้วก็โลโบ้เองอ่ะครับ แบบ คือถ้าเกิดอะไรขึ้น พี่ยังอยู่รอดได้สัก 2 อาทิตย์อ่ะครับ 5555
เรื่องเงินพี่คิดว่ามันอาจจะบอกยากหน่อยอ่ะครับ เพาะอย่างพี่อยู่ที่ไทย พี่ใช่เดือนนึงก็ไม่เกิน 3000 บาทอ่ะครับ แต่ว่า ที่เดนมาร์กเนี่ย ค่าครองชีพมันแพงมหาโหดมากอ่ะครับ ทีนี้
เงินที่ใช้มันก็จะแพงขึ้นเยอะมากๆๆเลยครับ พี่คิดว่า ตัววัดที่ดีที่สุดคือ คูณภาพชีวิตที่นู่นอ่ะครับ คือ ซื้อของที่จำเป็นอ่ะครับ ถ้าหิวก็ซื้อข้าวกิน หิวนำ้ซื้อนำ้กิน ขาดเหลืออะไรก็ซื้ออันนั้น
ถ้าแบบ เงินเรามันหายไปกับของเหล่านี้มันก็โอเคครับ ไม่ถือว่าเยอะเกินไปแน่นอนครับ ;) แล้วค่อยมาลองคิดดูที่นู่นก็ได้ครับว่า เราใช้เงินเท่าไหร่อ่ะครับ เพราะว่าในแต่ละประเทศ
ค่าครองชีพมันก็ต่างกันไปอ่ะครับ ตอนพี่อยู่ที่เดนมาร์กอ่ะครับ พี่รู้สึกว่า ค่าครองชีพมันสูงมากๆ เงินที่พี่ใช่ต่อเดือนมันก็เริ่มมากขึ้น แบบจากไม่เกิน 3000 ที่ไทย มันเพิ่มมาเป็น
4000 กว่าๆอะไรทำนองนี้อ่ะครับ พี่ก็เลยพยายามไม่ซื้ออะไรเลยอ่ะครับ แบบเก็บเงินลูกเดียวเลยครับบ 55555

« Last Edit: July 27, 2012, 05:43:01 PM by Panat Den#48 »

• *
อ่ออออ ครับ ขอบคุณพี่ณัทมากๆเลยนะครับ ที่ช่วยให้คำแนะนำดีๆ 

ผมอ่านแล้วก็รู้สึกว่า อะไรอะไรมันก็ง่ายขึ้นแล้วครับ ขอบคุณครับ

ขอมูลเป็นประโยชน์มากๆครับ  :laugh: