Author Topic: ถามค่าใช้จ่ายในการไปเรียน  (Read 14660 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

mome'

• Guest
คือถ้าสอบได้

แล้วได้ไป

ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรบ้างหรอค่ะ

ค่าเรียนเราต้องออกด้วยหรือเปล่า

ค่าเครื่องบิน

ค่าอื่นๆอีก บลาๆๆๆ

เราต้องออกเงินค่าไรมั่งค่ะ

แล้วรวมทั้งหมดประมาณกี่บาท

พ่อบอกว่าเวลาไป

ถ้าไปอยู่แล้ว

ก็ต้องช่วยโฮสต์ทำงานด้วย

แบบว่า ทำงานบ้านอะไรอย่างนี้อ่ะค่ะ

จริงป่ะ อยากรู้

Offline ปีโป้ USA#48 =]

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • USA#48 Camp 2 LAX
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
ก็มี ค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายให้ทาง AFS ครับ ของผมอเมริกา ประมาณ สามแสน งับ

ทางAFSจะจัดการ เรื่อง เครื่องบิน รร. บลาๆๆ

แล้วค่าใช่จ่ายที่นู้นก็มีแค่ ค่าใช้จ่ายส่วนตัว อะครับ

อย่าเพิ่งเชื่อนะความคิดส่วนตัว -*-
« Last Edit: April 20, 2009, 02:22:25 PM by PE-PO USA#48 »
AFS USA#48 | Rachawinit#38 | Rajavinit Mathayom#29

Offline Sorn FIN#45

• AFSer Freshmen
  • *
ค่าใช้จ่ายเนี่ย แต่ละประเทศก็ไม่เท่ากันหรอกครับ แล้วแต่ระบบการศึกษาและค่าครองชีพของแต่ละที่ด้วย ผมก็ไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับอเมริกาหรอกนะ แต่อย่างที่ผมไปอยู่ที่ฟินแลนด์หรือประเทศอื่นๆแถบสแกนดิเนเวีย ค่าครองชีพจะสูงมาก เฉลี่ยต่อให้ไม่ค่อยเข้าผับกินเหล้าสูบบุหรี่หรือช้อปปิ้งก็ต้องมีอย่างน้อยประมาณเดือนละ5000บาท แต่เพื่อนผมที่ไปปีเดียวกันบางคนมีเดือนละ20000บาทยังไม่พอใช้เลย เพราะพี่แกบ้าช้อปมาก ซื้อเสื้อผ้าไม่เว้นแต่ละวัน แต่ประเทศทางแถบยุโรปเหนือจะไม่มีการเก็บค่าเล่าเรียนครับ หนังสือเรียนยืมAFSได้ ขึ้นรถไปโรงเรียนฟรีถ้าบ้านอยู่ห่างโรงเรียนเกิน3กม.(ไม่งั้นต้องเดินหรือขี่จักรยานเอาครับ) อาหารกลางวันที่าโรงเรียนฟรีทุกวัน จริงๆแล้วเดือนนึงคุณอาจจะไม่ใช้เงินเลยก็ได้ เพราะของที่คุณต้องใช้ในชีวิตประจำวันแทบไม่ต้องซื้อเลย เก็บเงินไว้ไปทริปกับAFSดีกว่า ได้เพื่อนนานาชาติดี ส่วนเรื่องที่ต้องช่วยโฮสทำงานบ้านเป็นเรื่องปกติอยู่แล้วครับ บ้านชาวตะวันตกส่วนใหญ่ไม่มีแม่บ้านทำความสะอาดให้อยู่แล้ว เด็กๆที่นั่นพอโตหน่อย(ประมาณ10ขวบ) ก็ต้องรับผิดชอบทำความสะอาดบ้านเองทั้งหมด พวกดูดฝุ่น ล้างห้องน้ำ ล้างจาน(ด้วยเครื่อง) ซักผ้าก็แล้วแต่ว่าจะซักรวมหรือแยก อย่างที่บ้านผมเขาซักรวมกัน แต่แยกสีผ้า เพื่อที่จะได้ประหยัดพลังงาน สรุปเบ็ดเสร็จแล้วรวมที่จ่ายให้AFSด้วยก็ประมาณ3แสนบาทครับ นับว่าถูกมากสำหรับประสบการณ์1ปี

jckie

• Guest
อย่างที่พี่เค้าว่า ^^

งานบ้านเราก็ต้องช่วยเค้าบ้างๆ

ไม่มากหรอกนะ..กับประสบการณ์ของเรา

Offline [G] u i t a [R]*48 สวีเดนจ้ะ :)

• AFSer Counselor
  • *
  • SVERIGE! " Jag saknar min älskling " ... GA"
    • http://dex-zter.hi5.com/
เมกามัน3แสน6ไม่ใช่หรอ
ในใบสมัครหรืออะไรนิ๊มันจะมีให้ดูอะ ว่าแต่ละประเทศต้องจ่ายเงินสมทบทุนเท่าไหร่ แร้วแต่ประเทศอ่ะจ่ะ
ของเราไปสวีเดน 3แสนนน

แต่ถ้ารวมๆขั้นตอนต่างๆ เอกสาร แปล ค่าวัคซีนไรพวกนี้รวมๆแร้วก้อเยอะอยู่ดี

แร้วค่าใช้จ่ายที่นู้นด้วย ไปทื่นู้นก้อต้องช่วยพ่อแม่ประหยัด คิดก่อนควัก 55555
แร้วไปก้ต้องช่วยทางนั้นเขาทำงาน มันจะไม่เหมือนอยู้บ้านต้องปรับตัวแระ ทนให้ได้

ไงก้สู้ๆๆแต่นคุ้มค่านะ : ))

"Don't stop giving love even if you don't receive it. Smile and have patience."

* ll I'll do my best ll *: ))

'GA' Because we can !!

" Time and distance will make our love even stronger. "

แอดได้จ้ะ ;D : www.facebook.com/phuntee

Offline ^"M@rk"^USA :NYC,OH#48

• AFSer Junior
  • *
  • All memories,never fade never die!!! USA#48
    • My Facebook
ประหยัดๆหน่อยละกันนะเศณษฐกิจไม่ดีสงสารพ่อเเม่อ่า ถึงรวยๆกันก้นะ ต้องมีสั่นคลอนกันบ้างล่ะ
"You get the best out of others when you give the best of yourself."

Offline ปีโป้ USA#48 =]

• *
  • USA#48 Camp 2 LAX
เมกามัน3แสน6ไม่ใช่หรอ
ในใบสมัครหรืออะไรนิ๊มันจะมีให้ดูอะ ว่าแต่ละประเทศต้องจ่ายเงินสมทบทุนเท่าไหร่ แร้วแต่ประเทศอ่ะจ่ะ
ของเราไปสวีเดน 3แสนนน

แต่ถ้ารวมๆขั้นตอนต่างๆ เอกสาร แปล ค่าวัคซีนไรพวกนี้รวมๆแร้วก้อเยอะอยู่ดี

แร้วค่าใช้จ่ายที่นู้นด้วย ไปทื่นู้นก้อต้องช่วยพ่อแม่ประหยัด คิดก่อนควัก 55555
แร้วไปก้ต้องช่วยทางนั้นเขาทำงาน มันจะไม่เหมือนอยู้บ้านต้องปรับตัวแระ ทนให้ได้

ไงก้สู้ๆๆแต่นคุ้มค่านะ : ))

จำไม่ได้นี้ -*-
AFS USA#48 | Rachawinit#38 | Rajavinit Mathayom#29

Offline WIN

• *
  • AFS #48 JFK (Delmarpa Area Team)
360000 จ่ายครั้งเดวจบบ

ค่าเสื้อวันค่ายด้วย 250  อย่าลืมมๆ

55
Email/MSN: [email protected]
HI5:http://winnybaa.hi5.com
USA#48:CAMP 2

Offline น.นุ่นอิตาลีสี่แปด

• *
  • อิตาล่งอิตาลี สี่ป่งสี่แปด อะก๊า~
  • Exchange In: Italy
360000 จ่ายครั้งเดวจบบ

ค่าเสื้อวันค่ายด้วย 250  อย่าลืมมๆ

55

ง่ะ -*- ไม่ใช่ 200 เหรอ ??
เด็กเกาะ เด็กเกาะ sardegna ณ อิต้าเหลี่ยยยย ><"

Offline baguettemenot FRA48

• AFSer Sophomore
  • *
  • Exchange In: France
อ้ะ ให้

http://www.afsthailand.org/tha_th/focus_on/high_school

คลิกที่ชื่อประเทศนะ แล้วมันจะมีข้อมูลทั่วไปของประเทศนั้นๆขึ้นมาจ้ะ

*เพิ่มเติม มีค่าใช้จ่ายด้วยนะ
ลีนาเรียนที่ลีเซ่เคอเน่โกส
บ้านอยู่ที่อาดิซองกับโฮสต์
มีแมวเหมียวชื่อว่าชูโรส
เย้เย้

Offline 【Guツ ★☆ⓜⓞⓞⓚ★☆๑๑๓๗๐★☆】™

• AFSer Novice
  • *
  • [[[ "oeาnlร่Jouาค๓" ]]]----->ชีวิ๓มีxวัJlwsา:มีฝัu
    • http://majukamunoey.hi5.com
 :m003:คือแบบว่าเป็นเด็กต่างจังหวัดน่ะคะ ^^

เรยอยากรู้ว่า โคว้ต้า ในแต่ละจังหวัดเนี่ย ,,,>< มันดูได้จากที่ไหนเหรอคะ ?? :th_019_:

เลยอยากจะถามผู้รู้หน่อยน่ะค่ะ ^^*

:m107: ช่วยหน่อยนะคะ ,,,,,,,><!!  :m107:

แล้วเรื่องใบสมัครน่ะค่ะ ต้องไปติดต่อที่หมวดภาษาอังกฤษ-แนะแนวของโรงเรียนอย่างเดียวเหรอคะ !!

มันไม่มีให้ดาวน์โหลดเหรอคะ ?? แหะๆ ๆ v_v ไงก็รบกวนให้ผู้ตอบหน่อยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ *!!^0^*!! 

Offline น.นุ่นอิตาลีสี่แปด

• *
  • อิตาล่งอิตาลี สี่ป่งสี่แปด อะก๊า~
  • Exchange In: Italy
ไม่มีให้โหลดมั้ง...มีค่าใบสมัครด้วยนี่นา ??
เด็กเกาะ เด็กเกาะ sardegna ณ อิต้าเหลี่ยยยย ><"

Offline mixth

• AFSer Admin
  • *
    • My Facebook
    • My LinkedIn Profile
    • follow mixth on twitter
    • Mixth Network
  • Exchange In: Iceland
เท่าที่ทราบ ต้องติดต่อกับโรงเรียนวิธีเดียวนะครับ  ในใบจะแจ้งมาด้วยว่าเขตที่อยู่นั้นเลือกประเทศอะไรได้บ้างครับ

ขอให้สมหวังนะครับ
AFS Iceland#48 | Rachawinit#38 | Rajavinit Mathayom#29 | EGCO Mahidol #22

Offline [G] u i t a [R]*48 สวีเดนจ้ะ :)

• AFSer Counselor
  • *
  • SVERIGE! " Jag saknar min älskling " ... GA"
    • http://dex-zter.hi5.com/
แร้วมันมีค่าแปลเอกสาร ค่ายิบย่อยไรพวกนี้ด้วยไงงงรวมแร้วมันก้เกินอยู่ดีแหละ

"Don't stop giving love even if you don't receive it. Smile and have patience."

* ll I'll do my best ll *: ))

'GA' Because we can !!

" Time and distance will make our love even stronger. "

แอดได้จ้ะ ;D : www.facebook.com/phuntee

Offline windowaholic

• AFSer Graduate
  • *
  • USA#48 JFK.
ติดตามข้อมูลได้ที่เว็บไซต์ AFS ประเทศไทย เร็วๆนี้ คาดว่าจะมีทุกอย่างที่อยากรู้55+
VH1 is a TRASH 

Follow my Twitter - http://twitter.com/ohmarc