Author Topic: [ขอปรึกษา] อยากทราบเกียวกับทุน AFS สำหรับนักเรียนดีแต่ขาดทุนทรัพย์น่ะค่ะ  (Read 14787 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pegle

• AFSer Novice
  • *
คือหนูมีความฝันว่าอยากไปแลกเปลี่ยนเมืองนอกอ้ะค่ะ แล้วเพื่อนๆ ที่ห้องส่วนมากก็ไปกับ AFS ทั้งนั้น
พอดีหนูก็เล่าให้เพื่อนฟังว่าอยากไปบ้าง แต่ที่บ้านไม่มีเงินส่ง
เพื่อนก็บอกว่าเค้ามีทุนให้สำหรับนักเรียนดีแต่ขาดแคลนทุน หนูเลยมาหาข้อมูล
ข้อมูลบอกไว้ว่า ผู้ปกครองมีเงินเดือนรวมกันไม่ถึง 25000 แต่พ่อกับแม่ของหนูได้คนละ 14000 อ้ะค่ะ รวมกันก็ 28000
พ่อกับแม่หนูแยกกันอยู่ หนูอยู่กับแม่แค่สองคนอ้ะค่ะ (พ่อกับแม่ได้ได้หย่ากัน) ทางด้านการเงินแม่ก็เป็นรับภาระคนเดียว
อยากทราบว่าทางโครงการพอจะรับฟังประเด็นนี้มั้ยอ้ะคะ คืออยากลองสอบมากจริงๆ

ช่วยตอบทีนะคะ
ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ

jckie

• Guest
เอ่มอันนี้ลองถาม afs ดูนะ แต่ก็น่าจะได้นะ ไม่ก็รอคนอื่นมาตอบ แต่เราว่าน่าจะได้

สู้ๆครับ

Offline Boss USA#48

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • TX, USA :D
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
" Don't love someone for a reason because if you love him for a reason,
then you can find many reasons to stop loving him as well. "

" ไม่ใช่ปัจจุบัน...แต่คืออนาคต " :th_007_:

HI5 : http://bosskidz.hi5.com <<<

Offline WIN

• *
  • AFS #48 JFK (Delmarpa Area Team)
สู้ๆๆๆคับบ  เป็นกำลังใจให้้

เชื่อว่า เอเอฟเอสจะต้องให้โอกาสครับ ^^
Email/MSN: [email protected]
HI5:http://winnybaa.hi5.com
USA#48:CAMP 2

Offline ปีโป้ USA#48 =]

• *
  • USA#48 Camp 2 LAX
มีครับ เขาเรียกเด็กบลานรี้ [ไม่รู้ถูกป่าวนะ]

ในใบสมัครจะไม่เหมือนธรรมดา

แล้วเลือกประเทศไม่ได้ครับ

อย่าเพิ่งเชื่อนะครับ ฟังต่อๆจากรุ่นพี่ที่รร.ครับ
AFS USA#48 | Rachawinit#38 | Rajavinit Mathayom#29

Offline [G] u i t a [R]*48 สวีเดนจ้ะ :)

• AFSer Counselor
  • *
  • SVERIGE! " Jag saknar min älskling " ... GA"
    • http://dex-zter.hi5.com/
เปนกำลังใจให้
แนะนำว่า ควรลองคุยและชี้แจงกับทางAFSเรย ลองติดต่อดูโดยตรงน่าจะมีโอกาสกว่านะ

สู้ๆๆจ่ะ

AFSรักกัน ครอบครัวAFS

"Don't stop giving love even if you don't receive it. Smile and have patience."

* ll I'll do my best ll *: ))

'GA' Because we can !!

" Time and distance will make our love even stronger. "

แอดได้จ้ะ ;D : www.facebook.com/phuntee

Offline ραт ARG 48™.

• *
    • My Facebook
  • Exchange In: No
  • Generation: No
เท่าที่รู้มีนะแต่ไม่รู้เรียกว่าอะไร แต่เวลากรอกใบสอบอะจะมีให้เลือกประเภททุน ทุนเรียกดีแต่ขาดทุนทรัพย์มีแน่นอนในใบกรอก

เพื่อนเราไปชิลีก็ทุนนี้ ตอนไปค่ายอะมันได้โบลิเวียแล้วได้เปลี่ยนมาเป็นชิลีแต่ทุนประเภทนี้เลือกประเทดไม่ได้นะแล้วแต่เอเอฟเอสจะโคต้าประเทดไหน
ลองเอาเมลไปคุยละกัน [email protected] ตอนนี้พี่เค้าอยู่ชิลีเวลาจะช้ากว่าไทยสิบชั่วโมงลองกะเวลาออนดูละกัน แนะนำว่าออนดึกๆเลยแบบตีหนึ่งตีสองน่าจะเจอถ้าจำไม่ผิด

โชคดีละกัน*

Offline Book #44 USA

• AFSer Legendary
  • *
  • "What? Lead? Me? No, no, no. No leading. "
  • Generation: #44 (2005-2006)
มันมี ทุนของพวกบริษัท sponsor ด้วยนะ จำได้ว่า กสิกรปะ? พ่อแม่ทำงานหรือลุง ป้า น้า อา(นับป่าวหว่า)
ก็มีสิทธ์ได้รับทุนอะครับเค้ามีโควต้าให้

พี่ได้ทุนของ บริษัท Mattel ที่ออกแบบรถแข่งอะครับ มีโควต้าเดียว สอบกัน 30-40 คน
ไม่รู้ว่ายังมีอยู่รึเปล่า รุ่น 44 American แคมปพี่ มีแค่ 4 คนอะของ sponsor

Offline Slona2u

• AFSer Legendary
  • *
  • Rus # 37
เท่าที่รู้มา

ตอนนี้บริษัทที่ให้ทุนบุตร พนักงาน ไปแลกเปลี่ยนมี ห้างบิ๊กซี กับ ธ.กสิกร ค่ะ 
(ประธานกรรมการ/กรรมการ เป็น AFS เหมือนกันค่ะ..ถ้าพี่จะไม่ผิดนะคะ)

แต่ทุนนั้นเค้าจะให้เฉพาะลูกของ พนักงานบริษัท ค่ะ
แล้วเค้าจะมีข้อกำหนดด้วย .. แล้วแต่บริษัทค่ะ
น้องต้องลองเช็คดูว่าคุณพ่อคุณแม่ทำงานที่ไหน แล้วที่บริษัทนั้นๆ เค้าให้ทุนตรงนี้หรือเป่าค่ะ

Offline ^"M@rk"^USA :NYC,OH#48

• AFSer Junior
  • *
  • All memories,never fade never die!!! USA#48
ผมก้เปงนักเรียนทุนneedyกลายพันธ์ได้ไปเมกากับเพื่อนๆๆอีก3คน  ทั้งๆที่เพื่อนรุ่นเดวกันไปละตินกันหมดแย้ว คืออย่างนี้ครับสำรวจคุณสมบัติของตัวเองก่อนว่าเข้าค่ายมั้ยสำหรับทุนนั้นๆๆๆ อย่างอื่นก้รอกูรูนะครับ
"You get the best out of others when you give the best of yourself."

JrzZ ITA#48

• Guest
อ่า

เราว่า ถามครูตอนสมัครสอบอ่ะ ง่ายสุด

Offline แพรวไปญี่ปุ่น47❤

• AFSer Editor in Chief
  • *
  • Exchange In: Japan
  • Generation: #47 (2008-2009)
ทุนของเอเอฟเอส พวกทุนเต็ม จะเลือกประเทศไม่ได้นะค่ะ แต่จะได้ทุนเมื่อเราสอบผ่านสัมภาษณ์ทั่วไป แล้วก็จะมีรอบพิเศษอีกรอบด้วย

แนะนำอีกทุนของญี่ปุ่น JENESYS  เป็นทุนเต็มแล้วก็มีเงินให้ใช้ทุกเดือนด้วย
I❤NIIGATA
✪,,AFS JAPAN 47,,✪

✤ sjc ep red renaissance ✤
✤ TU72  Arts-Jap#10 ✤
✤ Gifted Eng#6 ✤

Offline pegle

• AFSer Novice
  • *
ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากเลยค่ะ ^^ เดี๋ยวหนูจะลองสมัครสอบแล้วถาม อ. อีกที
ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจมากเลยนะคะ

^O^
เตรียมฟิตๆ

Offline W♪n :: USA48

• AFSer Valedictorian
  • *
  • USA#48-ORD Northern Illinois
วิน
EIS & WNHS .. SEN10R
Thammasat University - BBA#19

Facebook: http://www.facebook.com/pabhawin

AFS#48 USA [ORD] Camp 1,, [BUS 1]!!!
Woodstock, Illinois
United States

Offline [G] u i t a [R]*48 สวีเดนจ้ะ :)

• *
  • SVERIGE! " Jag saknar min älskling " ... GA"
    • http://dex-zter.hi5.com/

"Don't stop giving love even if you don't receive it. Smile and have patience."

* ll I'll do my best ll *: ))

'GA' Because we can !!

" Time and distance will make our love even stronger. "

แอดได้จ้ะ ;D : www.facebook.com/phuntee