Author Topic: ด่วนครับ!! ขอความช่วยเหลือจากรุ่นพี่ทุกประเทศ  (Read 1927 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Field of Brazil #48

• AFSer Graduate
  • *
  • พลาดซะแล้ว
    • My Facebook
    • http://www.orkut.com.br/Main#Profile.aspx?uid=10527325052219542467
  • Exchange In: Brazil
  • Generation: #48 (2009-2010)
คือ พวกพี่ๆ ก็คงไปเที่ยวกับทริปของ AFS กันบ้างใช่เปล่าครับ
เคยมั้ยที่แบบว่า เราไปกับทริปนั้น แล้วต้องข้ามชายแดนไปอีกประเทศ ต้องทำวีซ่าด้วยน่ะครับ

อยากจะถามว่า ทำกันอย่างไรกันครับ  ???    :m083:

ตอนนี้ผมอยู่บราซิล จะไป กับ AFS ไป น้ำตกอีกวาซู
ซึ่งในการไปคราวนี้ จะข้ามไปฝั่งอาร์เจนตินา และ ปารากวัยด้วย
ทางคณะทัวร์ส่งเมลมาหา บอกว่า ต้องจัดการเรื่องวีซ่าให้เรียบร้อยด้วย

ก็เลยไมู่้รู้ว่าจะทำอย่างไร จะไปที่สถานทูตไทย ก็ไม่มีเวลาไป เพราะ ไกลมากกกก
การทำวีซ่า ก็ต้องใช้ หนังสือเดินทางตัวจริงด้วย

แล้วผมก็มีเวลาไม่ถึง 30 วันแล้วด้วยครับ   :th_036_omg:

อยากจะขอรุ่นพี่จากทุกประเทศ และทุกรุ่น ช่วยตอบผมหน่อยนะครับ
คิดว่าทำเพื่อรุ่นน้องรุ่นต่อไปที่เข้ามาอ่านด้วยก็ดีครับ

รอคำตอบอยู่ครับ  ขอบคุณมากครับ    :th_039_:
« Last Edit: November 25, 2009, 05:05:12 AM by Field of Brazil #48 »
Brazil !!

And just like that, you're gone. A pity

It will soon be over

msn : [email protected]
facebook : Thanakrit Trichag

Offline jantana

• AFSer Novice
  • *
  • มาดามไก่
ตอบด่วน
ได้โทรไปสอบถามสถานทูตอาร์เจนตินาในไทยแล้ว
ได้รับคำตอบว่าสถานทูตอาร์เจนตินามีความสัมพันธ์ทางการทูตกันแล้ว  ไม่ต้องขอวีซ่าในการเข้าประเทศ
ให้น้อง ๆ นำพาสปอร์ตไป ประทับตราที่สถานทูตเลย  หากไม่ชัวร์  ก็ให้น้อง ๆ เข้าเวปไซด์ของสถานทูตไทยก่อน
คือ www.mfa.co.th แล้วไปที่ visa ซึ่งจะมีทุกประเทศที่ไทยมีความสัมพันธ์ด้วย
แล้วสั่ง print ออกมา  นำไปแสดงให้เจ้าหน้าที่ที่สนามบิน หรือ เจ้าหน้าที่ทุกราย ที่อยากดู 
ซึ่งมีอายุ 90 วัน จ้ะ

ส่วนปารากวัย  นั่นคือ ปัญหา  เพราะไม่มีสถานทูตปารากวัยในไทย 
แต่จะพยายามช่วยนะครับ 
Be cool!

Offline jantana

• AFSer Novice
  • *
  • มาดามไก่
เป็นอย่างไรบ้าง 
มีอะไรคืบหน้าแล้วหรือยัง