Author Topic: ขอทราบแนวข้อสอบ SLEP TEST AFS#52 USA ค่ะ  (Read 10026 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Mama Nadear

• AFSer Novice
  • *
รบกวนแนะนำให้ด้วยค่ะว่า AFS#52 USA ต้องมีสอบ SLEP TEST นั้น
แนวข้อสอบเป็นอย่างไร ยากไหมคะ
ถ้าเด็กสอบไม่ผ่าน ก็อดไปเลยหรือเปล่าค๊ะ
การสอบจะมีประมาณเดือนอะไรคะ
พอดีน้องจะไปนิวซีแลนด์ ช่วงตุลาคมนี้น่ะค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ

Offline MoNaLiZa

• AFSer Freshmen
  • *
  • USA ~!
    • My Facebook
    • EXO-Thailand
  • Exchange In: United States
  • Generation: #51 (2012-2013)
แนวข้อสอบเป็นอย่างไร ยากไหมคะ 
- ไม่ยากเท่าไหร่ค่ะ จะมีพาร์ท
1. จะเป็นภาพแล้วเราก็ฟังเทป ให้เราเลือกช้อยที่ตรงกับที่เทปเล่าเกี่ยวกับภาพให้มากที่สุด (งงปะคะ ?)
2. ฟังเทปว่าเค้าพูดประโยคไหนในช้อย ก็เลือกข้อนั้น
3. เค้าจะเล่าเรื่องยาวๆก่อน แล้วค่อยถามคำถามอะคะ (ตรงส่วนนี้เราต้องฟังที่เค้าเล่าและคำถามให้ออก เพราะคำถามมันจะต่อๆกัน)
4. มีเป็นประโยคให้เราเลือกใส่ให้ตรงกับภาพ
5. แกรมม่า
เท่าที่จำได้นะค่ะ

ถ้าเด็กสอบไม่ผ่าน ก็อดไปเลยหรือเปล่าค๊ะ
- ไม่ค่ะ จะมีให้สอบซ่อมตอนไปเข้าค่าย

การสอบจะมีประมาณเดือนอะไรคะ
- ประมาณเดือน ม.ค. - ก.พ. ค่ะ
T-ARA&TEEN TOP .. SUPPORT ALL KPOP

• *
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ..
แสดงว่า SLEP TEST ก็จะเน้นการฟัง..นั่นเอง
ไม่มีพวก ESSAY แล้วใช่ไหมคะ

(ถามอีกเรื่องนะคะ.. ป้าอาจไม่เข้าใจวัยรุ่นน่ะค่ะ..)
คือน้องบอกว่าน้องอยากไป.. แต่ทำไมเค้าไม่เห็นกระตือรือร้น ทำอะไรเลย เช่น..
เตรียมเอกสาร.. ถ่ายรูป ฝึกทำอาหารบ้าง หรือ...อื่นๆ บ้าง

น้องติด Facebook มากๆ เหมือนติดสารเสพติดเลย เพราะตาน้องจะขวาง แล้วก็
ฉุนเฉียว ถ้าบอกให้หยุดเล่น มาทำการบ้านก่อนเป็นต้นค่ะ
ถามจริง ๆ ค่ะ ควรให้ไปไหม??

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

• *
  • USA ~!
sorry naka mai roo wa ans late pai mai

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ..
แสดงว่า SLEP TEST ก็จะเน้นการฟัง..นั่นเอง - Yesss !!
ไม่มีพวก ESSAY แล้วใช่ไหมคะ
- No Essay ja
(ถามอีกเรื่องนะคะ.. ป้าอาจไม่เข้าใจวัยรุ่นน่ะค่ะ..)
คือน้องบอกว่าน้องอยากไป.. แต่ทำไมเค้าไม่เห็นกระตือรือร้น ทำอะไรเลย เช่น..
เตรียมเอกสาร.. ถ่ายรูป ฝึกทำอาหารบ้าง หรือ...อื่นๆ บ้าง

น้องติด Facebook มากๆ เหมือนติดสารเสพติดเลย เพราะตาน้องจะขวาง แล้วก็
ฉุนเฉียว ถ้าบอกให้หยุดเล่น มาทำการบ้านก่อนเป็นต้นค่ะ
ถามจริง ๆ ค่ะ ควรให้ไปไหม??
- No ka but long hai O-krad nong kao kor dai ka maybe pen kon mai kor dai na

Sorry tee pim Karaoke naka Now, I am at school i don't have keyboard Thai ka

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ - You're welcome jaaaaaa
T-ARA&TEEN TOP .. SUPPORT ALL KPOP

• *
ขอบคุณ น้อง MoNaLiZa มาก ๆ ค่า ที่อุตส่าห์สละเวลาตอบให้ป้าน๊าค๊า
ยังงัยแลัว ป้าจะคุยกับน้องอีกที่
ป้าก็อยากเห็นลูกสาวมีพัฒนาการในทางที่ดี
อีกอย่างป้าก็มั่นใจ ใน AFS ค่ะว่าลูกเราจะปลอดภัยจริง ๆ
จริงๆ แล้วลูกสาวป้าเป็นเด็กดี น่ารักมาก ๆ เพียงแต่เป็นลูกคนเดียว
แกอาจเหงา + กับเป็นวัยที่เปลี่ยนแปลงอะไรเยอะ ไปหมด
ป้าจะเป็นกำลังใจให้แกสู้ ๆ และเป็นกำลังใจให้ น้องๆ  AFS ทุกๆ คนเลยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

• *
  • USA ~!
ใช่ค่ะ มากับ AFS ปลอดภัยแน่นอน โฮสไม่ดีก็ขอเปลี่ยนได้น้า
เป็นลูกคนเดียวเหมือนกันเลยค่ะ ณ จุดนี้เข้าใจน้องเค้าเลย  :cheesy:
หนูว่าน้องกับหนูคงนิสัยคล้ายกันแน่เลย -.-
ยิ่งเป็นลูกสาวคนเดียวด้วย หนูว่าคุณแม่ต้องห่วงแบบมากๆๆ : P
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้น้องด้วยคนค่ะ คุณแม่น่ารักมากเลย 55555555

• *
สวัสดีค่ะ  หนู MoNaLiZa ที่น่ารัก
ป้าสงสัยจัง ..จะตอบป้าหรือไม่ก็ได้น๊า
ป้าก็ว่าหนูน่ารักดีจัง
หนูเรียนที่ไหน ที่ประเทศไทย
แล้วตอนนี้อยู่อเมริกาใช่ไหม เป็นอย่างไรบ้าง
คนเก่งอย่างหนู ต้องพบเจอแต่สิ่งดี ๆ คนดี ๆ แน่ ๆ
ป้าเป็นกำลังใจให้นะ
ขอบคุณค่ะ

• *
  • USA ~!
ขอบคุณมากค่ะ เขินเลยยย : P
หนูเรียนที่โรงเรียนกัลยาณวัตร จังหวัดขอนแก่น
ตอนนี้อยู่อเมริกาแล้วจ้าาา ... ก็โฮสไม่ค่อยดีค่ะ ขอเปลี่ยนแล้ว แบบเรื่องยาวมาก 55555555
สาธุค่ะ ขอให้เป็นแบบนั้น T^T

• *
ขอบคุณจากใจ ที่ไม่ทิ้งป้านะค๊ะ
แต่..ได้ยินเรื่องหนู แล้ว ..เป็นห่วงเลย..
HOST เค้าไม่ดี ยังไง ให้ป้าช่วยอะไรไหม
บอกเลยน๊าลูก..
แล้วได้ HOST ใหม่รึยังค๊ะ
ไปโรงเรียนหรือยัง ปลอดภัย ดีไหม??
Fighting !!

Offline Onice USA#52

• *
  • Nice #52
  • Generation: #52 (2013-2014)
ผมขอถามอะไรหน่อยครับ ถ้าสอบไม่ผ่านSLEP TEST เนี่ยย ถ้าเกิดเราสอบครั้งที่สองแล้วไม่ได้หนิครับ เค้าจะให้เราไปไม๊ครับ หรือว่าสอบเรื่อยๆจนกว่าจะผ่าน ??

• *
ขอโทษจริง ๆ ค่ะ ป้าเปิดดูช้าไปมาก ๆ ไม่รู้ว่าได้คำตอบแล้วหรือยัง..
เท่าที่นั่งฟัง..ตอนประชุมนะค๊ะ เค้าจะให้สอบจนผ่านค่ะ
และก็ถ้าไปเข้าค่าย เค้านัดให้สอบค่ะ