Author Topic: ตอบปัญหา AFS-JPN อยากรู้อะไรถามมาได้เลยค่ะ  (Read 41533 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline Net~JPN#48

• AFSer Counselor
  • *
    • My Facebook
  • Exchange In: Japan
  • Generation: #48 (2009-2010)
ก็ถ้าพี่ตอบได้ก็จะตอบให้นะ และก็ขอเูชิญพี่ๆเพื่อนๆ ที่ไปญี่ปุ่นทั้งหลายร่วมตอบคำถามน้องๆ ด้วยแล้วกันนะคะ โพสต์ถามไว้ได้เลย

คำถามที่ถูกถามบ่อย

1. โฮสต์จะได้เมื่อไหร่ รอนานไหม
ตอบ พี่เป็นคนสุดท้ายที่ได้ข้อมูลโฮสต์ทั้งหมดค่ะ
ได้หนึ่งอาทิตย์ก่อนบิน เรื่องโฮสต์ไม่ต้องห่วงค่ะยังไงทางเอเอฟเอสจัดการให้อยู่แล้ว
และก็ไม่ต้องตกใจถ้าน้องไม่ได้รับข้อมูลแบบเปเปอร์ พี่ได้แค่เมลล์ค่ะ

2.โรงเรียนเป็นยังไง รัฐบาล นานาูชาติ ฯลฯ
ตอบ สำหรับเรื่องโรงเรียนแล้วแต่ทางเอเอฟเอสญี่ปุ่นจะจัดหาให้ค่ะ มีทุกรูปแบบ
พี่ได้เรียนโรงเรียนรัฐบาลสหศึกษามีนักเรียนเก้าร้อยกว่าคนค่ะ
เพื่อนพี่เรียนโรงเรียนเทคนิคค่ะ มีนักเรียนชายหกร้อยกว่าๆ นักเรียนหญิงแค่สิบกว่าคน
แต่เพื่อนพี่มาจากฝรั่งเศสและเป็นผูู้ชายค่ะก็ดีไป
เพื่อนอีกคนจากสวีเดน เรียนนานาูชาติค่ะ
หญิงล้วนชายล้วนก็มีค่ะ โรงเรียนเล็กๆก็มีใหญ่ๆก็มีก็แล้วแต่ชาร์ปด้วยค่ะ
โรงเรียนใหญ่ที่เน้นเรื่องเรียนหน่อยก็แย่หน่อยค่ะ
โรงเรียนพี่มีเรียนเสาร์อาทิตย์บ่อยๆ วันหยุดหน้าร้อนประมาณหนึ่งเดือน
โรงเรียนพี่มีแค่สองอาทิตย์อ่ะน้องเอ้ย

3.ทรานสคริปต์ ดิปโพลมา ขอได้ไหม
ตอบ อันนี้ขึ้นกับโรงเรียนจริงๆค่ะ บางโรงเรียนให้บางโรงเรียนไม่ให้
โรงเรียนพี่ไม่ให้อะไรพี่เลยจริงๆค่ะ ทรานสคริปต์ ดิปโพลมา
แม้กระทั่งแค่ว่าที่โรงเรียนเรียนวิชาอะไรบ้างยังไม่ให้เลยค่ะ
แต่หลายๆ โรงเรียนก็ให้ค่ะ หวังว่าจะไม่โชคร้ายอย่างพี่นะน้อง

4.มาที่สคูลทริปส์กันบ้าง ไปได้ไหม ออกเองหรือว่าไง
ตอบ อันนี้ก็แล้วแต่โรงเรียนอีกอ่ะค่ะ โรงเรียนพี่ไม่ได้ค่ะน้อง
แต่ส่วนมากให้ไปค่ะ ก็บอกแล้วขึ้นกับโูชคน้องอ่ะค่ะ
สคูปทริปส์มีทั้งในประเทศและต่างประเทศ โรงเรียนพี่ในประเทศค่ะ
เพื่อนพี่บางคนมีสคูลทริปส์หลายรอบแบบหนึ่งวันก็มี หลายวันก็มี
ไกลหน่อยก็หลายวันค่ะ ต่างประเทศก็หลายวันค่ะ
พวกต่างจังหวัดก็มีเข้าโตเกียว นารา เกียวโต
โรงเรียนพี่เกือบๆ แปดหมื่นเยนค่ะ
ส่วนมากเราต้องออกเองนะน้อง มีบางชาร์ปเอเอฟเอสออกให้อันนี้รุ่นพี่เล่าให้ฟังค่ะ

5.ชั้นเรียนที่เราจะได้ไปเข้าเรียน
ตอบ แล้วแต่โรงเรียนค่ะ ไม่มีแน่นอนตายตัว ต่อให้น้องเรียนปีสุดท้ายที่ไทย
โรงเรียนก็อาจเอาน้องไปลงปีหนึ่งอยู่ดี อย่าคาดหวังนะอันนี้ ทำใจไปก่อนเลย
ปีสองจะดีที่สุดค่ะ เพราะทริปส์ไปปีสอง ชมรมปีสองก็เล่นได้เลย ปีหนึ่งนี่
เทนนิสเก็บลูก คิวโด(ยิงธนูญี่ปุ่นอ่ะค่ะ)เก็บลูกธนูเช็ดลูกธนู ฯลฯ
อันนี้ก็ต้องทำใจ บางโรงเรียนเราขอได้ว่าอืมเราอยู่ปีเดียวเองขอทำได้ไหม
แต่อันนี้ก็ต้องทำใจอีกแหละ ถ้าเจอโรงเรียนแบบพี่เนี่ย เพราะเขาจับพี่ลงปีหนึ่ง
ขอว่าอือเราแลกเปลี่ยนปีเดียวเองนะ ขอทำไม่ได้เหรอ ก็ยังคงไม่ได้ค่ะ
พี่เลยแก้ปัญหาด้วยการไปฝึกนอกโรงเรียนซะเลย
ก็ขอให้น้องๆโชคดีอย่าเจอโรงเรียนแบบพี่เจอเลยค่ะ

6.เรื่องภาษาเรียนไปมากแค่ไหน นานแค่ไหนถีงเข้าใจ ไม่รู้เรื่องเลยลำบากไหม
ตอบ เพื่อนพี่ไม่รู้ภาษาญี่ปุ่นก่อนมาเลยก็มีค่ะ พี่เองเคยเรียนเมื่อสามปีก่อนแค่ร้อยกว่าชั่วโมงแล้วก็ลืมเกือบหมด
ไม่มีเวลาทวนอ่ะน้อง สรุปก่อนมาพี่จำได้แค่พวกคำทักทายทั้งหลาย กับการอ่านเขียนตัวอักษรของญี่ปุ่น
ฮิรางานะ คาตากานะ กับคันจิอยู่สิบกว่าตัว มาถึงพี่ก็ไม่รู้เรื่องเหมือนกันค่ะ

พี่แนะนำนะน้องถ้าคิดจะเรียนไม่ต้องไปเสียเงินเรียนหรอกค่ะ ตามเว็บก็มีเสิร์จจากกูเกิ้บเอาอ่ะน้อง
จำวิธีอ่านเขียนฮิรางานะกับคาตากานะ ก่อนมาได้ก็พอแล้วพี่ว่า กับคำทักทายอีกนิดหน่อย
ถ้าน้องมีเวลาหน่อยก็จำศัพท์จำไวยากรณ์ด้วยก็ดีค่ะ

ที่ค่ายก็มีสอนอยู่นิดหน่อยค่ะน้องพวกรุ่นพี่ก็จะสอนศัพท์บางคำ รวมทั้งศัพท์ที่ไม่ควรพูด
มีหนังสือคู่มือกับซีดีแจกด้วยน้อง แต่คำแปลเป็นอังกฤษนะคะ มาถึูงที่นี่ก็มีคู่มือแจกอีกค่ะ
ที่โน่นจะเป็นพื้นฐานเกี่ยวกับฮิรางานะ คาตากานะและรูปไวยากรณ์นิดหน่อย สำคัญที่สุดคือ
น้องต้องอ่านอักษรญี่ปุ่นให้ได้ค่ะ มาถึงที่นี่จะมีแจกสองเล่มแบบฝึกหัดล้วนๆ หนึ่งเล่ม
อีกเล่มเป็นหนังสือสอนเขียนคันจิเบื้องต้นค่ะ มีแบบฝึกหัดในตัว แต่มีคันจิแค่สองร้อยกว่าตัวเท่านั้นนะคะ

น้องที่คิดจะสอบวัดระดับญี่ปุ่นหรือที่เรียกกันว่านิฮงโกะ โนะเรียว คุชีเก็น ระดับสองหรือหนึ่ง
ควรนำหนังสือมาเองค่ะ ที่นี่หาค่อนข้างยาก มีแค่ร้านหนังสือใหญ่ๆ คนที่ได้อยูู่ชนบทนี่หาไม่ได้เลย
แถมเป็นภาษาอังกฤษอีกด้วย อ่านแล้วก็งง ศัพท์บางตัวก็ไม่รู้ ประมาณข้าพเจ้าโูง่อังกฤษ
เหตุใดไม่มีภาษาไทยให้ข้าพเจ้าเลย คนที่เก่งอังกฤษก็ดีไปค่ะ แต่น้องก็จะเก่งอังกฤษมากขึ้นนะ

สำหรับคนที่อยากหาที่เรียนจริงๆ พี่แนะนำ ตามมหาลัยค่ะ ถูกดี พี่เคยเรียนของธรรมศาสตร์
 50 ชั่วโมง 3800 บาท เป็นราคาเมื่อสามปีที่แล้วนะน้อง ตอนนี้พี่ไม่รู้แต่แทบทุกมหาลัยเปิดสอนค่ะ
หรือไปถามที่สมาคมศิษย์เก่าไทยญี่ปุ่นก็ได้ค่ะ ที่สมาคมส่งเสริมเทคโนฯไทยญี่ปุ่นก็มีเปิดสอนค่ะ
ราคาไม่ค่อยแพง ของธรรมศาสตร์นั้นเรียนวันละห้าูั่ชั่วโมงค่ะ เสาร์หรืออาิทิตย์ก็ดูคอร์สเอานะ
สำหรับตามมหาลัยให้ลองติดต่อที่คณะอักษรฯ ศิลปศาสตร์ หรือ มนุษยศาสตร์ ค่ะ แล้วแต่
มหาลัยจะมีคณะไหนค่ะน้องอันนี้ อันนี้เป็นเว็บที่พี่หามาให้อ่านดูค่ะ ก็ลองเข้าไปอ่านดูนะมีหลักไวยากรณ์ด้วย
http://www.j-doramanga.com/lesson.php?cid=2&sid=8
ยังมีเว็บอื่นๆ อีกนะน้อง ถ้าพี่นั่งหาให้หมดคงไม่มีเวลาตอบคำถามล่ะค่ะหาๆเองนะ

พี่แนะนำหนังสือเล่มหนึ่งที่คิดว่าควรจะเอาติดตัวไป คือรวมศัพท์มินนะโนะนิฮงโกะ
ของสำนักพิมพ์ส.ส.ท.(ส่งเสริมเทคโนโลยี (ไทย-ญี่ปุ่น)) เพราะว่ามีทิปส์ต่างๆ เยอะพอสมควร

เข้าใจภาษานั้นมันก็จะเริ่มเข้าใจไปเรื่อยๆ ค่ะ ถ้าน้องใส่ใจมากๆ สามเดือนก็พูดคล่องฟังรู้เรื่องแล้ว
แต่ก็ไม่ใช่ว่าน้องจะรู้ศัพท์ทุกตัวนะพี่อยู่มาหกเดือนศัพท์บางตัวยังไม่รู้เลย ประมาณว่าพูดอะไรกันฟะ

เรื่องเรียนรวมกับเพื่อนนั้นยังไงก็ไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกค่ะ ที่จะรู้จะเป็นพวกวิทย์กับเลข
แต่พอเข้าศัพท์เฉพาะก็ไม่รู้ อังกฤษเขาสอนแบบพูดญี่ปุ่นทั้งคาบอ่ะ ไม่ค่อยพูดอังกฤษ
ที่ยากสุดจะเป็นภาษาญี่ปุ่นโบราณคันจิจะเยอะมาก แต่ภาษาปัจจุบันยังไม่เข้าใจเลย
แล้วยังจะให้ไปเรียนโบราณอีก น้องสามารถเอาหนังสือเรียนตัวเองขึ้นมาเรียนได้ค่ะ
หนังสือญี่ปุ่นก็ได้ วิชาอื่นๆ ที่นำมาก็ได้ เรียนคนละวิชากับที่ครูสอนก็ได้ค่ะ
วิชาไหนที่เรียนพอได้ที่พอเข้าใจก็เรียนๆไป ที่ไม่เข้้าใจก็เอาหนังสือตัวเองเรียน

ช่วงแรกๆ ที่มาลำบากไหม ก็ลำบากนิดหน่อยค่ะ ขนาดภาษาอังกฤษเขายังไม่เข้าใจเลย
คนละสำเนียงอ่ะน้อง โฮสต์พี่ใช้อังกฤษได้ดีค่ะ ก็ไม่ค่อยมีปัญหาที่น้องต้องเตรียมๆ หน่อยคือ
ศัพท์เกี่ยวกับการเจ็บป่วยหรือการแพ้อาหาร ยา หรืออะไรก็ตามที่เป็นอันตรายต่อตัวน้อง
ไม่ใูช่ทุกโฮสต์ที่ใช้อังกฤษได้นะน้อง เตรียมตัวเตรียมใจไว้ด้วย คนญี่ปุ่นใูช้อังกฤษไม่ได้
ไม่ใช่เพราะว่าเขาไม่อยากพูดแต่เขากลัวที่จะพูดและพูดไม่เป็นค่ะ เรียนกันแต่ไวยากรณ์
ก็เหมือนๆ บ้านเรานั่นแหละกลัวผิดหลักไวยากรณ์ ก็ไม่ยอมพูดกันและจำศัพท์กันไม่ได้ด้วย
เตรียมพวกรูปมาก็ดีค่ะอะไรที่ทานไม่ได้น่ะ แล้วก็ภาษามืออะไรอะไรพวกนี้อ่ะ

7.โทรศัพท์มือถือที่ญี่ปุ่นเป็นอย่างไร และโทรกลับประเทศยังไงให้ถูกที่สุด
ตอบ เรื่องของโทรศัพท์ บัตรโทรศัพท์พี่แนะนำว่าอ่านจากลิงค์ด้านล่างเลยค่ะเขียนค่อนข้างละเอียดแล้ว
ถ้ายังไม่เข้าใจก็ถามมาได้ค่ะ พี่จะได้ตอบให้ จุดไหนที่อ่านแล้วงงแจ้งได้เลยค่ะพี่จะแก้ให้
การนำโทรศัพท์ไทยไปต่างประเทศ
http://www.afser.in.th/forum/index.php?topic=3577.0
โทรศัพท์มือถือในญี่ปุ่นและอเมริกา โทรกลับไทยอย่างไรใหุู้ถูกที่สุด
http://www.afser.in.th/forum/index.php?topic=3578.0
ว่าด้วยเรื่องของบัตรโทรศัพท์
http://www.afser.in.th/forum/index.php?topic=3579.0

8.เรื่องคอมพิวเตอร์ของโฮสต์ เล่นได้นานแค่ไหน เอากล้องไมค์มาแล้วต่อคุยเอาได้ไหม
ตอบ เอามาก็ได้ค่ะ ก็ดีเพราะหาซื้อที่นี่แพงมากๆ
เล่นได้นานแค่ไหน ลิมิตเอเอฟเอสญี่ปุ่นอยู่ที่วันละหนึ่งชั่วโมงค่ะ
แต่ก็ขึ้นอยู่กับบ้านด้วย บางบ้านน้องจะเล่นบ่อยๆ นานๆ ก็ได้
บางบ้านอาทิตย์ละชั่วโมงก็มี เพื่อนพี่ชาวฝรั่งเศสโดนมาแล้ว
ในกรณีที่น้องอยากใช้คอมจริงๆ แต่บ้านให้แค่อาทิตย์ละหนึ่งชั่วโมงอย่างเพื่อนพี่ล่ะก็
แนะนำว่าขอโรงเรียนใูช้ดู ในห้องเรียนบางโรงเรียนมีคอมให้ค่ะ บางทีเย็นๆ พี่ก็ใูช้
หรือไม่ช่วงสอบถ้าน้องไม่ต้องสอบกับเพื่อนๆ แบบพี่ พี่ก็มาขอใช้คอมที่ห้องคอม
ก็บอกอาจารย์ว่าอยากจะเรียนจากอินเทอร์เน็ตอ่ะค่ะ ก็ใช้ได้อยู่ถ้าอาจารย์ไม่เคี่ยวมาก
พี่ก็ใช้เรียนชีวอยู่นี่แหละ แล้วก็ตอบคำถามน้อง กลับไปพี่ไม่ซ้ำสอบเข้ามหาลัยเลย
ก็เลยต้องทำเูช่นนี้แล เพราะบางโฮสต์เขาไม่สนว่าคุณจะใูช้เรียนหรืออะไร เช่นโฮสต์พี่เป็นต้น
คือให้ใช้แค่ไหนก็ต้องแค่นั้นค่ะ พี่เลยมาใช้คอมโรงเรียน บอกว่าที่บ้านไม่ค่อยให้ใช้ก็ได้ค่ะ
แค่บ้านน้องต้องไม่ค่อยให้ใ้ช้จริงๆ เพราะถ้าทางโรงเรียนติดต่อทางบ้านแล้วปรากฏว่าน้องโกหก
เขาจะเกลียดน้องทันทีเลยนะ ทีนี้อยู่ไหนก็ไม่มีความสุูขล่ะ โฮสต์ยังพอเปลี่ยนได้แค่โรงเรียนไม่ได้นะคะ

การลงโปรแกรมในเครื่องโฮสต์ ก็ต้องถามโฮสต์ว่าลงได้ไหม
แม้แป้นพิมพ์ไทยก็ด้วยนะคะน้อง ฟอนต์ได้ด้วยต้องถามก่อน
บางโฮสต์ไม่ให้ค่ะ แต่บางโฮสต์ก็ให้แถมเขาลงให้เราเองด้วยก็มี
จะทำอะไรกับคอมเขาต้องถามก่อนเสมอค่ะ เปิดปัญหาแล้วจะยุ่ง
เครื่องก็เป็นภาษาญี่ปุ่นหมด อ่านก็ยิ่งไม่ออก แล้วโฮสต์ก็ซ่อมกันไม่เป็นนะน้อง

ถ้าเป็นอย่างนี้เอาคอมมาเองดีกว่าไหม บอกได้เลยว่าไม่ดี
กินน้ำหนักกระเป๋าน้องมากด้วย แถมเอเอฟเอสญี่ปุ่นเข้มมากค่ะ
ขึ้นอยู่กับชาร์ปด้วยแหละ ของพี่มาถึงที่ชาร์ปเูขาถามเลยเอามือถือมาไหม
เอาโน๊ตบุคมาไหม พี่เอามือถือมาแต่ว่าใช้ที่นี่ไม่ได้ เอามาเป็นนาฬิกาปลุก
กับเวลากลับไทยจะได้ติดต่อที่บ้านได้สะดวกก็บอกไป เขายังถามว่าใช้ไม่ได้แน่นะ
คอมก็ถามว่าไม่ได้เอามาจริงๆนะ เข้มไหมล่ะน้องคือเขาไม่อยากให้ติดต่อที่ไทยบ่อยนัก
ญี่ปุ่นเป็นประเทศที่เข้มที่สุดแล้วก็ว่าได้ค่ะ เข้มจริงๆ ทางที่ดีอย่าเอามาเลย
ชาร์ปพี่ไม่มีคนเอามาเลยไม่รู้ว่าจะเกิดไรขึ้นถ้าเอามา อาจจะให้โฮสต์เก็บไว้
เพื่อควบคุมการใช้งานของเราก็เป็นได้ เพราะงั้นหนักกระเป๋าเปล่าๆ ไม่ต้องเอามา

9.กลับไทยแล้วต้องเรียนซ้ำชั้นไหม
ตอบ ต้องติดต่อกับฝ่ายวิชาการโรงเรียนน้องเองค่ะ บางโรงไม่ต้อง
บางโรงต้อง อันนี้ก็แล้วแต่จะตกลงกับทางโรงเรียนค่ะ
แม้ว่ากระทรวงจะมีกฏออกมาก็ตามแต่ก็ขึ้นกับโรงเรียนอยู่ดี

10.พจนานุกรม ควรเอาแบบไหนมา
ตอบ ตามความสะดวกของน้องค่ะ ถ้ามีงบหน่อยก็เป็นพวกอิเล็คทรอนิคส์ก็เบาดีค่ะ
ก็มีของคาสิโออ่ะที่มีญี่ปุ่นไทย ไทยญี่ปุ่น ไม่ก็เอาอังกฤษไทยมาแล้วมาหาซื้อที่นี่เอา
ไม่ก็บุ๊คหาดูของสสท มีหลายรูปแบบค่ะ ราคาเบากระเป๋ากว่าพวกไฟฟ้า
แต่ก็หนักกว่าแบกลำบากกว่าอ่ะนะน้อง ที่ขาดไม่ได้จริงๆ อังกฤษไทยควรเอามาค่ะ
เพราะดิกที่น้องเอามาอาจมีศัพท์น้อยหาที่นี่จะมีเยอะกว่า
และดิกของสสทมีศัพท์บางคำผิดด้วยค่ะ มีคนเคยบอกมา พี่ก็ไม่รู้ว่าคำไหนผิดนะ

หลังจากห่างหายหน้าไปนานตอนนี้ก็กลับมาอีกครั้ง ข้อสิบเอ็ดเป็นต้นไปจะเป็นการตอบกระทู้แทนนะคะ
เนื่องจากมันมีปัญหาข้อมูลหาย พิมพ์สดเลยเซ็งเลยไม่มีเซฟไม่คิดว่ามันจะหายอ่ะค่ะ จะพยายามพิมพ์ใหม่นะ
« Last Edit: December 01, 2009, 09:11:56 AM by Net~JPN#48 »

Offline ¿Cómo?

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • ¡Cartago!
  • Exchange In: Costa Rica
  • Generation: #49 (2010-2011)
อยากเจอพี่คอสตาริก้าแบบนี้มั่งจังเลย T^T
พี่เขาหายไปไหนกันหมดแล้วอ่าาา !! พี่นุ่นกะอ่านหนังสือสอบ แง ๆ
Just only 5 months to be here!

¡No quiero ir a Tailandia!
Mail: [email protected]
Facebook: Harit Porch Auparisarn

Offline DEWJPN49

• AFSer Freshmen
  • *
  • Japan!! Japan!!
ดีจังเลยนะครับ

ผมรายงานตัวครับ JPN 49
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ  ~_~

Offline Pop ♫ JPN#49 ♪

• AFSer Junior
  • *
ดีจังเลย >< ในที่สุดก็มีกระทู้พี่ญี่ปุ่นมาแล้ววว ฮิ้วว
ขอบคุณมากๆนะคะ

คือสงสัยเยอะมาก แต่ตอนนี้นึกไม่ออก = = เง้อออ
เรื่องภาษาญี่ปุ่นอ่ะค่ะ ก่อนไปพี่เรียนไปเยอะมั้ยคะ แล้วพอไปถึงต้องใช้เวลาแค่ไหนถึงจะฟังรู้เรื่อง แค่ไหนถึงจะเรียนรู้เรื่อง
เดี๋ยวนึกอะไรออกแล้วมาถามเพิ่มคะ ขอบคุณมากนะคะ ^^
ปล. พี่ได้ไปจัดค่ายให้ด้วยรึเปล่าคะ
proud to be an AFSer :))

Offline น้ำหวาน =] ยุ่นปี่สี่เก้า

• AFSer Senior
  • *
สวัสดีค่าา

ในที่สุดพี่ญี่ปุ่นอีกคนก็โผล่มา

อ๊าาากกก (ดีใจอย่างสุดซึ้ง)

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

ปล. ว่าแต่พี่ไปเมืองไหนอ่าคะ?
« Last Edit: October 06, 2009, 09:46:04 AM by น้ำหวาน =] ยุ่นปี่สี่เก้า »
[email protected] >> แอดมาก็ได้ไม่กัด หึๆ -_-+ [เปลี่ยนเมล์ค่ะ]

ชั้นอยากได้โฮสแล้ว ~ >[]<~

• *
พี่ที่มาญี่ปุ่นไม่ค่อยได้ใู้ช้คอมกันเท่าไหร่หรอกน้อง แค่เรียนกับชมรมก็หมดเวลาแล้ว พี่่ช่วงนี้โรงเรียนสอบเลยขอใช้ที่โรงเรียนเพราะพี่ไม่ต้องสอบกับเขา อีกอย่างบอกตามตรงพี่พึ่งรู้จักเว็บนี้เมื่ออาทิตย์ก่อนนั่นแหละ
« Last Edit: October 09, 2009, 02:12:16 PM by Net~JPN#48 »

Offline ฃื่อปั๊บคับ นอร์เวย์ คับ

• *
  • Klæbu , Norway
  • Exchange In: Norway
พี่ญี่ปุ่นมาแล้ว วว   >w<

ไม่ได้ไปญี่ปุ่นหรอกครับ แต่อิยากอ่าน เพลินดี

55+

ได้ความรู้ดีด้วยนะ

Offline friday

• AFSer Novice
  • *
  • ปุ่น JPN 49
Needy JPN "49 :m021:
 :th_066_Hi:มารายงานตัวเช่นเดียวกันครับ :th_066_Hi:
. :th_081_:..........ช่วงนี้ตั้งหน้าตั้งตารอวันไปค่าย......... :th_081_:
 :th_058_:..............ตั้งหน้าตั้งตานับวันที่จะได้ไป......... :th_058_:

Offline friday

• AFSer Novice
  • *
  • ปุ่น JPN 49
จุ๊ๆๆๆๆๆ :m122:
เ :m147:ขาไม่ให้ทำงานพิเศษสินะคับ :m147:
เฮ้อ...
( :m131:แต่แอบทำก็ม่ายเปงราย :m131:)

Offline น้ำหวาน =] ยุ่นปี่สี่เก้า

• *
 :th_066_Hi:มารายงานตัวเช่นเดียวกันครับ :th_066_Hi:
. :th_081_:..........ช่วงนี้ตั้งหน้าตั้งตารอวันไปค่าย......... :th_081_:
 :th_058_:..............ตั้งหน้าตั้งตานับวันที่จะได้ไป......... :th_058_:

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ^ ^

อยู่ดีๆ นีดดี้ก็เพิ่มมาเยอะ ( สองคน เนี่ยนะ = =?)

แล้วพวกทุนพ.ก. (พ่อกู) หายไปไหนโหมดดด

ฮ่าๆๆ
[email protected] >> แอดมาก็ได้ไม่กัด หึๆ -_-+ [เปลี่ยนเมล์ค่ะ]

Offline ฃื่อปั๊บคับ นอร์เวย์ คับ

• *
  • Klæbu , Norway
  • Exchange In: Norway
จะสอบญี่ปุ่นปีหน้าครับ  

:th_066_Hi:

อิอิ

• *

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ^ ^

อยู่ดีๆ นีดดี้ก็เพิ่มมาเยอะ ( สองคน เนี่ยนะ = =?)

แล้วพวกทุนพ.ก. (พ่อกู) หายไปไหนโหมดดด

ฮ่าๆๆ

ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ
ทั้ง needy เหมือนกัน  เเละก็น้ำหวานครับ

• *
ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ
ทั้ง needy เหมือนกัน  เเละก็น้ำหวานครับ

เช่นกันค่ะ ^___________^

• *
งานพิเศษทำไม่ได้จริงๆค่ะ น้องไม่มีทางทำได้เลยแค่เวลากับชมรมก็หมดแล้ว อีกอย่างแทบทุกโรงเรียนห้ามทำงานพิเศษค่ะ และพี่รู้สึกว่าพี่ให้น้องถามคำถามกันนะ กลายเป็นมาแนะนำัตัวกันเสียนี่

• *
ผมได้ยินมาว่า Host ที่ญี่ปุ่นค่อนข้างเคร่งคัดหลายเรื่อง
จริงหรือเปล่าครับ   ผมกลัวจะเข้ากับ Hodt ไม่ได้  เเล้วจะอยู่กันเเบบอึดอัดใจอ่ะครับ