Author Topic: อยากทราบเกี่ยวกับวิคซีน เเละวีซ่าครับ  (Read 6057 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline win USA#48 Houston

• AFSer Senior
  • *
  • USA#48 Houston,Texas
  • Exchange In: United States
  • Generation: #48 (2009-2010)
คือว่า เนื่องด้วย ณ ตอนนี้ทางบ้านAFSหยุดทำการ เพราะสงกรานต์

เต่ท่านพ่อของผมอยากทราบ ว่า เอกสาร เกี่ยวกับวัคซีนเนี่ย ถ้าเราฉีดครบเเล้ว ยังต้องไปที่ โรงพยาบาล
ทำอะไรเพิ่มอีกมั้ย
หรือต้องส่งเอกสารอะไรไปให้AFSมั้ย

ส่วนถ้าฉีดไม่ครบ ก็ไปฉีดเเล้วให้เเพทย์ออกใบรับรองเป็นภาษาอังกฤษให้เรา  หรือว่าต้องไปทำทุกอย่างเหมือนตอนตรวจสุขภาพครั้งเเรกอะครับ
(ท่านพ่อบอกว่า รีบๆถามเค้า ไม่งั้นไม่ว่างพาไป โรงพยาบาลไม่รู้ด้วย)

เเละอีกอย่างครับ  ท่านพ่ออยากทราบด่วนว่า ตกลง เอกสาร วีซ่า ส่งวันไหนเเน่ เเละ ผ่อนปรนให้ส่งช้าสัก2-3วันได้ไหมครับ

เพราะคนขับรถของท่านพ่อผม ลางานไปหาเเม่ที่ ตจว ครับ

พี่ๆช่วยตอบหน่อยนะครับ

ขอบถคณล่วงหน้าครับผม :th_032_: :th_068_:

:th_032_: :th_051_: :th_101_: :rab-tuzki09: :rab-tuzki10: :rab-tuzki05: :th_019_: :th_114_: :th_058_: :th_070_goodjob: :th_068_:

USA- Texas- Houston- Reagan HS-

Offline WIN

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • AFS #48 JFK (Delmarpa Area Team)
เราก้ยังสงสัยเรื่องนี้อยู่อะ
Email/MSN: [email protected]
HI5:http://winnybaa.hi5.com
USA#48:CAMP 2

Offline (((:fa:)))---[ORD-WI]#48

• AFSer Sophomore
  • *
เค้าก็ว่าของเค้าก็คงไม่ทันเหมือนกันอ่า

ติดอยู่เรื่องโรงเรียนเนี่ย
เค้าชื่อ ฟา...

เมกา 48 

แอดมาคุยน๊า... [email protected]

hi5---- keep-fa.hi5.com

facebook--- Patsakorn Phonboon

คุยกันน๊าเพื่อนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Offline [A]*ei_USA#48 - DCA :))

• AFSer Junior
  • *
  • Potomac, MD :: National Capital Area Team :D<3
    • My Facebook
เอกสารของ รร. เค้าให้ส่งทีหลังได้หนิ
สงสัยเรื่องวัคซีนเหมือนกัน
จะรู้ได้งัยอ่าว่าฉีดคบป่าว?
" People talking without speaking.
                       People hearing without listening.
              People writing song that voices never share.

No one dare. Disturb the sound of silence."

Offline win USA#48 Houston

• *
  • USA#48 Houston,Texas
^^^
^^^

คือว่า ตอนเราคลอด ทางโรงพยาบาลจะมีสมุดประจำตัวให้เราอะครับ ของผมคลอดที่ รพ. กรุงเทพคริสเตียน มันจะมีสมุดสีส้มๆให้ครับ ไว้บันทึกว่าเราฉีดอะไรเเล้วบ้าง(ของรพ.อื่นอาจไม่ใช่สีส้มนะครับ ไม่ทราบเหมือนกัน)
:th_032_: :th_051_: :th_101_: :rab-tuzki09: :rab-tuzki10: :rab-tuzki05: :th_019_: :th_114_: :th_058_: :th_070_goodjob: :th_068_:

USA- Texas- Houston- Reagan HS-

Offline W♪n :: USA48

• AFSer Valedictorian
  • *
  • USA#48-ORD Northern Illinois
เรื่องเอกสาร เราว่าพยายามส่งให้เร็วที่สุดอะครับ

หนังสือวัคซีน เรามีหลายเล่มแนะ ><
วิน
EIS & WNHS .. SEN10R
Thammasat University - BBA#19

Facebook: http://www.facebook.com/pabhawin

AFS#48 USA [ORD] Camp 1,, [BUS 1]!!!
Woodstock, Illinois
United States

Offline Arm AFS-YES 03

• AFSer Editor
  • *
  • We are the shaped and guided by what we love
เรื่องวัคซีนนี้

ถ้่าคนที่มีสมุดอยู่เเล้วก้ไม่ยากครับ เดี๋ยวทางเอเอฟเอสจะมีฟอร์มที่เรียกว่า

Health form Addendum ซึ่งจะต้องนำไปให้คุณหมอที่โรงพยาบาลที่ทางเอเอฟเอสกำหนดไว้

เป็นคนกรอกและลงชื่อครับผม

ส่วนเรื่องใบรับรองเเพทย์ภาษาอังกฤษนั้น

เป้นส่วนของวัคซีนที่ฉีดเพิ่ม เช่น ไวรัสตับอักเสบ ชนิด A ครับผม

ถ้ามีสมุดบันทึกอยู่เเล้วก็ถือว่าดีไปครับ

เเต่ถ้าหาย ให้ไปหาคุณหมอซึ่งไปหาเป็นประจำและมีประวัติเราอยู่

และให้คุณหมอออกเอกสารตัวนี้ใหม่ได้ครับผม (เเต่จะยุ่งนิดนึงนะครับ)

ย้อนมาที่ Health Form Addendum นั้น

เอเอฟเอสจะส่งมาให้เราประมาณสองเดือนก่อนเดินทางครับ

ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
โสตฯ อิสลามวิทย์

Offline [G] u i t a [R]*48 สวีเดนจ้ะ :)

• AFSer Counselor
  • *
  • SVERIGE! " Jag saknar min älskling " ... GA"
    • http://dex-zter.hi5.com/
อยากรุเรื่องวีซ่าๆๆๆๆๆ!!!!!!?????

"Don't stop giving love even if you don't receive it. Smile and have patience."

* ll I'll do my best ll *: ))

'GA' Because we can !!

" Time and distance will make our love even stronger. "

แอดได้จ้ะ ;D : www.facebook.com/phuntee

• *
  • We are the shaped and guided by what we love
ถ้าเอกสารวีซ่าของสหรัฐนะครับ

ตอนนี้พี่เชื่อว่าน้องๆได้เอกสารจากทางเอเอฟเอสเเล้ว

ซึ่งเป้นเอกสารตัวที่เอเอฟเอสจะส่งยื่นให้สำหรับขอวีซ่า

เเต่จะยังไม่ใช่ตัวจริงที่จะใช้ น้องๆจะต้องไปกรอกกันหน้าสถานทูตในวันสัมภาษณ์วีซ่า

ส่วนเรื่องการกรองเอกสารนั้น เอเอฟเอสได้ทำเเบบฟอร์มมาให้ดูเเล้ว

น่าจะไม่มีปัญหา

ส่วนเรื่องเอกสารนั้น

ถ้่าพี่จำไม่ผิดนะครับ

ก็คงเป้นเรื่องของ transcript, bank statement และก้เอกสารอื่นๆ

ซึ่งปกติเเล้วถ้าเป็นเอกสารที่ทางโรงเรียนออกให้นั้น

จะต้องให้โรงเรียนออกเป้นภาษาำอังกฤษอยู่เเล้ว

และก้ไม่มีเอกสารไรที่ต้องเเปลเลยครับ

ง่ายๆก็คือ ทำตามที่เอกสารจากเอเอฟเอสบอกเรามา

หรือถ้ามีคำถามอะไรก็โทรไปที่สำนักงาน

โทรไปหาพี่เอี้ยงก็ได้ครับ

จะเป้นคนที่ดูเเลเรื่องนี้อยู่ (ถ้าผมจำผิดขอโทษพี่เอี้ยงด้วยนะครับ หุหุ)

ไงก้โชคดีกับการทำเอกสารวีซ่าครับผม

• *
วีซ่า J-1 หรือ วีซ่าแลกเปลี่ยน เป็นวีซ่าสำหรับผู้เข้าร่วมโครง
การแลกเปลี่ยน (Exchange Visitor) ที่อยู่ภายใต้การสนับสนุนจากรัฐบาล
สหรัฐอเมริกาเพื่อแลกเปลี่ยนวัฒนธรรม เสริมสร้างมิตรภาพ ความเข้าใจอันดีงาม
ซึ่งกันและกัน เช่น โครงการนักเรียนแลกเปลี่ยน (Exchange Student) โครงการ
ฝึกงานในต่างประเทศ (Internship) โครงการ Aupair และโครงการทำงานและ
ท่องเที่ยว ( Work & Travel) เป็นต้น

วีซ่า J-1 เป็นวีซ่าประเภทชั่วคราว ที่ผู้ได้รับวีซ่ามีภาระผูกพันที่จะต้องเดินทางกลับ
ประเทศบ้านเกิด และผู้ที่ขอวีซ่า J-1 จะต้องมีองค์กรในประเทศสหรัฐอเมริกาที่รับ
รองหรือสนับสนุนโครงการแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมเป็นผู้ออกเอกสารประกอบ
การขอวีซ่าให้ โดยเอกสารดังกล่าวคือ DS-2019 และ SEVIS

Ds-2019 หรือ Certificate of Eligibility for Exchange Visitor Status
เอกสารรับรองการเข้าร่วมโครงการที่องค์กรต่างประเทศเป็นผู้ออกสิทธิ์ให้กับ
นักศึกษา ซึ่งรายละเอียดจะประกอบไปด้วย ชื่อองค์กร โครงการ ค่าใช้จ่ายโดย
ประมาณ สถานที่ทำงาน ระยะเวลาของวันเริ่มงานจนกระทั่งสิ้นสุด โดยนักศึกษาจะสามารถ ทำงานในช่วงเวลาเริ่มงานและสิ้นสุดงานที่ระบุใน DS-2019 เท่านั้น

หรือหมายถึง ไม่สามารถเริ่มทำงานก่อนวันเริ่มงานที่ระบุใน DS-2019 และ
ไม่สามารถทำงานหลังวันสิ้นสุดงานที่ระบุใน DS-2019

SEVIS ย่อมาจาก Student and Exchange Visitor Information System

เป็นระบบที่รัฐบาลสหรัฐสร้างขึ้นเพื่อใช้ในการเก็บข้อมูลและติดตามนักเรียนแลก
เปลี่ยนที่อยู่ในประเทศสหรัฐอเมริกา โดยในระบบ SEVIS นี้จะเชื่อมโยงข้อมูลกับกระทรวงความมั่นคงภายในและกระทรวงความมั่นคงแห่ง
มาตุภูมิของประเทศสหรัฐอเมริกา ผู้เข้าร่วมโครงการทุกคนจะต้องปฏิบัติตามกฎของ SEVIS ซึ่งจะเป็นการเก็บประวัติการเดินทางและการพำนักของผู้เข้าร่วมโครงการในระหว่าง
ที่อยู่ในประเทศสหรัฐอเมริกา ผู้เข้าร่วมโครงการ Work and Travel ต้องชำระ
ค่าธรรมเนียม จำนวน USD 35.00 แต่ทั้งนี้ทาง IEO Study Abroad
เป็นผู้รับผิดชอบดำเนินการชำระค่า SEVIS ให้แก่นักศึกษาทุกคนที่เข้าร่วมโครงการ

โดยวีซ่า J-1 ในส่วนโครงการทำงานและท่องเที่ยว ( Work & Travel) นั้น มีระยะเวลาในการเข้าร่วมโครงการสูงสุด 6 เดือน

โดยระยะเวลาในวีซ่าตามที่สถานทูตออกสิทธิ์ให้คือ 4 เดือน (ตามที่ระบุในหนังสือเดินทาง
หน้าวีซ่า J-1) ซึ่งน้องๆ สามารถเดินทางไปประเทศสหรัฐอเมริกาได้ก่อนภายใน 1 เดือน นับจากวันที่ระบุในหนังสือเดินทางและเมื่อวันสิ้นสุดวีซ่า สามารถอยู่เพื่อท่องเที่ยวต่อ
ได้อีก 1 เดือนค่ะ แต่ห้ามเกิน 1 เดือน

ข้อมูลจาก www.ieostudyabroad.com

Offline PRAEW # 48

• *
เพิ่งส่งเอกสารวีซ่าไปวันนี้เอง

เค้ายังฉีดวัคซีนไม่ครบเลยอ่ะ

ต้องไปฉีดเพิ่มอีก TT

Offline ^"M@rk"^USA :NYC,OH#48

• *
  • All memories,never fade never die!!! USA#48
คือว่า เนื่องด้วย ณ ตอนนี้ทางบ้านAFSหยุดทำการ เพราะสงกรานต์

เต่ท่านพ่อของผมอยากทราบ ว่า เอกสาร เกี่ยวกับวัคซีนเนี่ย ถ้าเราฉีดครบเเล้ว ยังต้องไปที่ โรงพยาบาล
ทำอะไรเพิ่มอีกมั้ย
หรือต้องส่งเอกสารอะไรไปให้AFSมั้ย

ส่วนถ้าฉีดไม่ครบ ก็ไปฉีดเเล้วให้เเพทย์ออกใบรับรองเป็นภาษาอังกฤษให้เรา  หรือว่าต้องไปทำทุกอย่างเหมือนตอนตรวจสุขภาพครั้งเเรกอะครับ
(ท่านพ่อบอกว่า รีบๆถามเค้า ไม่งั้นไม่ว่างพาไป โรงพยาบาลไม่รู้ด้วย)

เเละอีกอย่างครับ  ท่านพ่ออยากทราบด่วนว่า ตกลง เอกสาร วีซ่า ส่งวันไหนเเน่ เเละ ผ่อนปรนให้ส่งช้าสัก2-3วันได้ไหมครับ

เพราะคนขับรถของท่านพ่อผม ลางานไปหาเเม่ที่ ตจว ครับ

พี่ๆช่วยตอบหน่อยนะครับ

ขอบถคณล่วงหน้าครับผม :th_032_: :th_068_:

ที่รู้นะครับวัคซีนตัวไหนเคยฉีดเเล้วก้ไม่ต้องส่งเอกสารไปเพิ่มแต่ให้เก็บไว้เปงหลักฐาน  ถ้าขาดอะไรAFSจะเเจ้งให้ทราบ
"You get the best out of others when you give the best of yourself."

Offline ^"M@rk"^USA :NYC,OH#48

• *
  • All memories,never fade never die!!! USA#48
เอ่อ เเละฉีดหรือตรวจเพาะที่ยังไม่ได้ทำครับ
"You get the best out of others when you give the best of yourself."

Offline Slona2u

• AFSer Legendary
  • *
  • Rus # 37
...
แม้ว่าจะเคยฉีดวัคซีนมาแล้ว ก็น่าจะยังต้องไปให้คุณหมอตรวจและยืนยันอีกครั้งค่ะ

เพราะต้องใช้ผลการตรวจสุขภาพ ณ ปัจจุบันค่ะ

:th_057_: