Author Topic: AFS ต่างจากทุนอื่นอย่างไรครับ  (Read 3564 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Aromamaa

• AFSer Novice
  • *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
โรงเรียนผมประชาสัมพันธ์เมื่อเช้าวันนี้นี่เอง
ผมก็เลยสนใจครับ อยากจะลองสอบดู
พอมาหาในกูเกิ้ลก็เจอหลายทุนมากครับ ผมเลยอยากรู้ว่า AFS ต่างจากทุนอื่นอย่างไรครับ
เเล้ว AFS มีข้อดีข้อเสียต่างจากทุนอื่นอย่างไร ทำไมผมควรเลือกสอบ AFS ครับ

ปล.ผมไม่ได้กวนนะครับ เเค่อยากรู้เฉยๆ คือผมไม่เคยมีความรู้เรื่องสอบชิงทุนมาก่อนเลย
ถ้าคำถามผมดูกวนไปก็ขอโทษด้วยครับ เเห่ะๆ  :azn:

Offline V PLoY

• AFSer Freshmen
  • *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
เปิดเทอมแล้วหรอคะ ?? เร็วมาก เราเปิดวันที่18

เราก็เพิ่งจะถึงอายุที่สอบได้อ่ะนะ (ไม่รู้ว่า จขกท อายุเท่าไหร่ เราแทนตัวเองว่าเราละกัน)
เราก็หาข้อมูลมามากพอสมควร หลายที่อยู่เหมือนกัน
เท่าที่เรารู้ .. AFS เป็นโครงการใหญ่อ่ะนะ  คนไปปีๆนึงก็เยอะอยู่ (แค่ร.ร.เราก็ประมาณ10คนแล้ว)
แล้วก็ ดังมานานแล้ว จากที่ได้ยินมา AFS ก็ดีนะคะ จากที่คนอื่นเล่าให้ฟัง มีค่ายมีอะไรหลายอย่างเลย แล้วก็รุ่นพี่ก็ให้คำแนะนำในบอร์ดนี้ดีมากๆเลย
ส่วนที่ถามว่า ทำไมควรเลือกสอบหรอคะ.. ไม่รู้นะ ตามความคิดเรา เรามีโอกาสสอบที่ไหนเราก็จะพยายมลองสอบอ่ะ
แล้วAFS เรามั่นใจว่าจะสอบอยู่แล้ว แบบว่า..อย่างน้อยเค้าก็น่าเชื่อถืออ่ะ
ไม่เหมือนบางที่..มีพี่ที่รู้จักเล่าให้ฟังอ่ะนะ ว่าเป็นธุรกิจมากๆเลยคือสมทบเยอะมาก ถามหลายคนก็สมทบเยอะทุกคนเลย แล้วก็ดูแลไม่ค่อยดี (ได้ยินมานะคะ ไม่รู้ว่าที่ไหนเหมือนกัน)
ส่วนเรื่องข้อดีข้อเสียหรอ อันนี้เราก็ไม่รู้มากหรอก ต้องลองถามพี่ที่เคยไปมานะ  (เรามาชิงตอบก่อนรุ่นพี่รึเปล่าเนี่ย .. เปล่าหรอก เห็นไม่มีใครตอบก็เลยลองเข้ามาตอบดู เห็นว่ากำลังจะสมัครเหมือนกันอ่ะ)

ps. อันนี้ ความเห็นส่วนตัวนะคะ ถ้าคำไหนไม่เหมาะสมก็ขอโทษด้วยค่ะ คือ..อธิบายไม่ค่อยถูกจริงๆ
I won't regret my dream.

Offline mixth

• AFSer Admin
  • *
    • My Facebook
    • My LinkedIn Profile
    • follow mixth on twitter
    • Mixth Network
  • Exchange In: Iceland
  • Generation: #48 (2009-2010)
ยินดีต้อนรับสู่เว็บบอร์ดครับผม

โครงการแลกเปลี่ยนเอเอฟเอส เป็นโครงการแลกเปลี่ยนวัฒนธรรม ที่มีจุดประสงค์เพื่อเข้าใจวัฒนธรรมที่แตกต่างครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นโครงการแลกเปลี่ยนที่เก่าแก่ที่สุดไหม แต่ว่าเอเอฟเอสมีโครงการแลกเปลี่ยนมาราว 63 ปีแล้ว ในไทยก็มีรุ่นที่กำลังจะเดินทางก็ 50 รุ่นแล้วครับ

เอเอฟเอสเป็นองค์กรไม่หวังผลกำไรก็จริง แต่ถ้าไปโครงการเอเอฟเอส(โดยปกติ)แล้วก็ต้องมีค่าสมทบทุนอยู่ดีครับ ราวๆ 290k - 390k แล้วแต่ประเทศ แต่ประเภททุนต่างๆก็มีนะ แล้วแต่ว่าเป็นทุนประเภทไหนต้องอ่านรายละเอียดในระเบียบการครับ

ผมคงไม่บอกว่าเอเอฟเอสดีกว่าโครงการอื่นตรงไหน แต่ว่าเอเอฟเอสมีประสบการณ์ด้านการแลกเปลี่ยนวัฒนธรรม มีจุดประสงค์ที่ชัดเจนเรื่องการสร้างความเข้าใจทางวัฒนธรรม และที่สำคัญเอเอฟเอสคือ "ครอบครัว" ใหญ่ของพวกเราครับ  :wink:

AFS Iceland#48 | Rachawinit#38 | Rajavinit Mathayom#29 | EGCO Mahidol #22

Offline ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม

• AFSer Prom King
  • *
  • @Södermalm,Stockholm, Sweden
  • Exchange In: Sweden
  • Generation: #49 (2010-2011)
แล้วก็ดูแลไม่ค่อยดี (ได้ยินมานะคะ ไม่รู้ว่าที่ไหนเหมือนกัน)
ขึ้นอยู่กับประเทศ
อย่างAFS Sweden เนี่ย ดูแลก็ถือว่าค่อนข้างดี แต่บางประเทศ(ขอไม่เอ่ยชื่อประเทศ แต่ไม่ใช่ประเทศไทย)ก็ต้องทำใจหน่อย

Offline NG_TA USA#49[TX]

• AFSer Graduate
  • *
  • Otaku แห่ง AFSer 49#
  • Exchange In: United States
  • Generation: #49 (2010-2011)
AFS USA แล้วแค่ chapter ครับ

in my precious memory........
at Texas-New Maxico border
ski Trip Texas-Colorado 12-20 March 2011