Author Topic: อยากถามเรื่องภาษาค่ะ  (Read 6680 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Noey,,Ger#49

• AFSer Junior
  • *
    • final_nz@hotmail.com
  • Exchange In: Germany
  • Generation: #49 (2010-2011)
อยากถามเรื่องภาษาค่ะ
« on: March 27, 2009, 11:16:30 PM »
คือว่า ถ้าเราพูดอังกฤษไม่ค่อยได้อ่ะค่ะ แบบงูๆๆปลาๆๆๆ เค้าจะรับไม๊คะ เรียงประโยคไม่ถูกอ่ะค่ะ
หรือว่าต้องเป็นคนที่คล่องเลยอ่ะค่ะ รบกวนตอบหน่อยคร่า
:m048: :rab-tuzki09:

Karnvoy

• Guest
Re: อยากถามเรื่องภาษาค่ะ
« Reply #1 on: March 27, 2009, 11:17:58 PM »
เค้าไม่สนหรอกเอาพอรู้เรื่องก้อพอ ความจิงเค้าไม่รู้หรอกว่าเราพูดได้แค่ไหน

Offline P Tang จิ๋ว

• AFSer Camp Staff
  • *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
« Reply #2 on: March 27, 2009, 11:51:37 PM »
 :m048: ถ้าพูดถึงการสอบเข้านะคับ

การสอบของ afs ก้อมีทั้งข้อเขียนและสัมพาดนั่นล่ะ สองส่วนนี้ถูกนำมาพิจารณารวมกันนะ

แต่ว่าข้อเขียนจะเปนการคัดกรองระดับแรก ก่อน แล้วมาวัดคุณสมบัติกันอีกทีในการสอบสัมพาด

ส่วนไอที่เรากังวลว่าภาษาไม่แข็งงี้ นั่นล่ะคือจุดประสงค์หนุ่งของการเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยน

เราไม่ได้แลกเปลี่ยน และเผยแพร่วัฒนธรรมของเราให้ชาวต่างชาติเฉยๆ แต่เรายังเรียนรุ้ภาษาของประเทศที่เราไปกลับมาด้วย

เพราะฉะนั้น พูดได้นิดหน่อยก้อสามารถไปได้ ครับ และจะเหนผลมากด้วยตอนกลับมาว่าได้มากน่อยแค่ไหน

แต่การสอบของ afs มีอัตราการแข่งขันที่ค่อนข้างสูง เพราะงั้นพี่ขอเลียนแบบพี่ โต๋ เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ สู้ :m088:

Offline [G] u i t a [R]*48 สวีเดนจ้ะ :)

• AFSer Counselor
  • *
  • SVERIGE! " Jag saknar min älskling " ... GA"
    • http://dex-zter.hi5.com/
« Reply #3 on: March 28, 2009, 12:01:06 AM »
พยายามเข้า ถ้าเริ่มฝึกฝนตอนนี้ อาจยังทันน้ะ
มันเปนผลดีต่อตัวเราด้วย สู้ๆๆ ต้องทำได้!!  : ))

แต่คิดว่าเค้าเน้นให้พอสื่อสารกันรุเรื่อง แลกเปลี่ยนวัฒนธรรม สามารถเอาตัวรอดได้
เรียนรู้การปรับตัว การใช้ชีวิต ส่วนภาษาเหมือนเปนผลพลอยได้ในการที่เราแลกเปลี่ยน สื่อสารกับเค้า

^^

"Don't stop giving love even if you don't receive it. Smile and have patience."

* ll I'll do my best ll *: ))

'GA' Because we can !!

" Time and distance will make our love even stronger. "

แอดได้จ้ะ ;D : www.facebook.com/phuntee

Offline Pete

• AFSer Editor
  • *
    • hi5 ครับ ลงรูปไว้เยอะมาดูได้ แอ้ดมา
  • Exchange In: Netherlands
  • Generation: #47 (2008-2009)
« Reply #4 on: March 28, 2009, 06:42:59 AM »
หัดพูดตามกาตูนภาษาอังกฤษดิ

« Reply #5 on: March 28, 2009, 12:31:28 PM »
ตอนสอบสัมภาษณ์อะ เค้าสัมภาษณ์เราเป็นภาษาไทยหมดเลย
ไม่ได้พูดอังกฤษซักคำ 55
Francavilla Fontana, Brindisi, Puglia, Italia <3   ((:

Offline JetanaR

• AFSer Creative
  • AFSer Global Mod.
  • *
  • bemorebear :P
    • My Facebook
    • My Tumblr
  • Exchange In: Argentina
  • Generation: #48 (2009-2010)
« Reply #6 on: March 28, 2009, 01:46:49 PM »
ตอนที่ สัมภาษณ์ ถ้าเรามีความมั่นใจ ตอบคำถามได้ดี สบายๆ ไม่เกร็ง

ก้ไม่มีปัญหาหรอกครับ

อาจจะได้สัมภาษณ์ เปนภาษาไทย หรือ ภาษาอังกฤษ แล้วแต่คนสัมภาษณ์ ด้วยครับ

คนสัมภาษณ์มี 3 คน อาจจะพูดคนละภาษากัน

ทางที่ดี ถ้าเค้าถามเปนภาษาอะไรก้ให้ตอบเปนภาษานั้นอะครับ

และ คะแนนจะเกี่ยวกับการทำกิจกรรมกลุ่มด้วยครับ
จะมีหัวข้อให้ทำในกลุ่มที่สัมภาษณ์ ถ้าทำตรงนี้ได้ดีก้จะได้คะแนนเพื่มมาเยอะครับ

สู้ๆนะครับบบบบบบบบ     :th_070_goodjob: :th_070_goodjob:

Offline นายอัศจรรย์

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • USA'48 CAMP.2
« Reply #7 on: March 28, 2009, 06:53:42 PM »

สู้คร๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ
AFS48 และทุกๆรุ่น

ยินดีต้อนรับ
;))
LINCOLN HIGH SCHOOL ,
proud of pats, home of patriots
hometown, bangkok
temporary house, sioux falls,SD
facebook, rachan lappanich

jckie

• Guest
« Reply #8 on: March 28, 2009, 07:41:16 PM »
ใช่ สัมภาษณเรา มี อังกิด 2 3 ประโยคเท่านั้นละกะให้แนะนำตัว...

Offline P Tang จิ๋ว

• AFSer Camp Staff
  • *
  • Exchange In: No
  • Generation: No
« Reply #9 on: March 28, 2009, 10:55:09 PM »
 :m019: AFS น้องใหม่ก้อสู้เค้าา

ถ้าถามพี่ว่าพี่ฝึกภาษาอังกิดไงหรอ พี่ดูหาร์ตูนภาษาอังกิดก่อนอ่ะ พวก monster inc   toy story งี้ ไรประมานนั้นอ่ะ

ดูสักสามสี่รอบเลย  รอบแรกเอาเข้าใจแจ่มแจ้ม

รอบสองก้อเปิดซับไทย

รอบสามเปิดซํบอังกิด

รอบสี่ไม่เปิดซับไรเลย

แล้วพอเริ่มจับจังหวะการพูด สำเนียง และน้ำเสียงได้ก้อเริ่ม ดูหนังประเภทอื่นบ้าง

ประมานนี้ล่ะถ้าอยากฝึกการ listening นะครับ  :m129:

Offline ^"M@rk"^USA :NYC,OH#48

• AFSer Junior
  • *
  • All memories,never fade never die!!! USA#48
  • Exchange In: United States
« Reply #10 on: March 31, 2009, 01:12:02 PM »
พี่ข้าวนึ่งเค้าบอกไว้ในหนังสือว่า "ภาษษอย่าไปกังวล"แรกๆเราฟัง พูดกับเค้าไม่ทัน เด๋วอยู่ไปเค้าก้คงจะรุ้สึกว่าฟังเราไม่ทันเหมือนกันเเละ-*-*-*--**-สู้ๆๆๆค้าฟฟฟฟ
"You get the best out of others when you give the best of yourself."

Offline --★ LamPon

• AFSer Graduate
  • *
  • LamPon L กะ P เราคู่กัน
« Reply #11 on: April 01, 2009, 06:03:49 PM »
อยากจะบอกว่าสัมพาษอ่าฮา
E-mail : [email protected]
Hi 5 : http://ponlpk-disenchanted.hi5.com
Facebook : Pon Lampard
-------------- รั ก เ ช ล ซี ข า ด ใ จ (^^'') ----------------
C H E L S E A    I S    MY    LIFE

Offline แพรวไปญี่ปุ่น47❤

• AFSer Editor in Chief
  • *
  • Exchange In: Japan
  • Generation: #47 (2008-2009)
« Reply #12 on: April 05, 2009, 05:33:28 PM »
อย่าไปกลัวนะ อย่างน้อยเราก็ยังพูดได้ ทุกคนไปอยู่แล้วเก่งกันทุกคน ของแบบนี้ต้องใช้เวลา

แล้วคนที่ไปประเทศภาษาที่3อ่ะ ไม่แย่กว่าหรอ อันนั้นคือเริ่มจาก 0 เลยนะ

มองโลกในแง่ดีและกล้าแสดงออก อย่าอายที่จะพูด แล้วก็จะทำได้เอง เชื่อสิ
I❤NIIGATA
✪,,AFS JAPAN 47,,✪

✤ sjc ep red renaissance ✤
✤ TU72  Arts-Jap#10 ✤
✤ Gifted Eng#6 ✤

Offline นายอัศจรรย์

• AFSer Honor Graduate
  • *
  • USA'48 CAMP.2
« Reply #13 on: April 06, 2009, 08:56:10 AM »

สัมภาษ
เป็นตัวของตัวเองครับ!
เเล้วผลดีจะตามมา

สู้นะ!
LINCOLN HIGH SCHOOL ,
proud of pats, home of patriots
hometown, bangkok
temporary house, sioux falls,SD
facebook, rachan lappanich

Offline W♪n :: USA48

• AFSer Valedictorian
  • *
  • USA#48-ORD Northern Illinois
  • Exchange In: United States
« Reply #14 on: April 06, 2009, 09:33:21 AM »
ไม่มีใครเก่งไปหมดหรอก ก็ต้องเรียนรู้กันไป
ภาษา เรียนเพิ่มได้นะ
แต่ว่าาสอบผ่าน อังกฤษไม่เก่งมากแต่
เข้าใจ พวก Grammar Basic ก็ได้ละครับ
วิน
EIS & WNHS .. SEN10R
Thammasat University - BBA#19

Facebook: http://www.facebook.com/pabhawin

AFS#48 USA [ORD] Camp 1,, [BUS 1]!!!
Woodstock, Illinois
United States