Author Topic: ถาม-ตอบ ปัญหาการซ้ำชั้น ข้ามชั้น Diploma สอบ Admission, GAT-PAT  (Read 78830 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline ♥juz : )

• AFSer Novice
  • *
    • My Facebook
  • Exchange In: Japan
  • Generation: #50 (2011-2012)
พี่คะ ตอนนี้อยู่ ม.5
จะเดินทางไปญี่ปุ่น ตอน ม.6  ต้องซ้ำชั้นมั้ยคะ ? หรือว่าสามารถสอบตรงได้เลย ?

tannoiz

• Guest
จะเดินทางไปญี่ปุ่น ตอน ม.6  ต้องซ้ำชั้นมั้ยคะ ? หรือว่าสามารถสอบตรงได้เลย ?

ไม่ซ้ำชั้นก็ได้จ่ะ  ช่วงนั้นกลับมาก็ยังสอบO-NETทันนะ  แต่เข้าใจอารมณ์ป่ะ น้องกลับช่วงปลายเดือน ม.ค.  แล้วต้นเดือนกุมภาฯต้องสอบO-NET?  คือถ้าน้องทำได้ก็เจ๋งมากล่ะ

Offline BOBO USA#49

• AFSer Prom Queen
  • *
  • Exchange In: United States
  • Generation: #49 (2010-2011)
แล้วถ้าสอบตรงหมอส่วนใหญ่นี่ ใช้เกรด4เทอม ได้ไหม๊คะ ??
AFS USA#49
Camp II  BusIII
NYC- newfane, New York

:)

Offline ♥juz : )

• *
  • Exchange In: Japan

ไม่ซ้ำชั้นก็ได้จ่ะ  ช่วงนั้นกลับมาก็ยังสอบO-NETทันนะ  แต่เข้าใจอารมณ์ป่ะ น้องกลับช่วงปลายเดือน ม.ค.  แล้วต้นเดือนกุมภาฯต้องสอบO-NET?  คือถ้าน้องทำได้ก็เจ๋งมากล่ะ

ขอบคุณค่ะพี่ : D
นั่นแหละ คือกลัวสอบ O-NET ได้ไม่ดีอะ  แต่ว่าแม่ไม่อยากให้ซ้ำชั้น TT'

Offline ren

• *
  • Exchange In: Brazil
ตอนนี้เราอยู่ม.5ค่ะ แต่ได้ไปตอนเกือบจบม.5

ถ้าไปบราซิล แล้วกลับมาอยากเข้ามาหลาลัยรัฐจะสอบตรงทันมั้ยคะ

หรือถ้าไม่ทัน กลับมาจะสอบโอเน๊ทกับแกทแพททันมั้ยคะ เราอยากเข้าพวกคณะอักษรน่ะค่ะ

อยากจบพร้อมเพื่อนๆ แต่ก็ไม่อยากเข้ามหาลัยเอกชนหรือนานาชาติ ;w;

เกรงใจที่บ้านเรื่องค่าเทอมค่ะ

อีกเรื่องที่เป็นห่วงคือ เราเรียนอยู่ศิลป์ญี่ปุ่นน่ะค่ะ กลัวไปบราซิลกลับมาแล้วไม่รู้เรื่องน่ะค่ะ มีคำแนะนำมั้ยคะ

ขอรบกวนด้วยนะคะ

tannoiz

• Guest
ตอนนี้เราอยู่ม.5ค่ะ แต่ได้ไปตอนเกือบจบม.5

ถ้าไปบราซิล แล้วกลับมาอยากเข้ามาหลาลัยรัฐจะสอบตรงทันมั้ยคะ

หรือถ้าไม่ทัน กลับมาจะสอบโอเน๊ทกับแกทแพททันมั้ยคะ เราอยากเข้าพวกคณะอักษรน่ะค่ะ

อยากจบพร้อมเพื่อนๆ แต่ก็ไม่อยากเข้ามหาลัยเอกชนหรือนานาชาติ ;w;

เกรงใจที่บ้านเรื่องค่าเทอมค่ะ

อีกเรื่องที่เป็นห่วงคือ เราเรียนอยู่ศิลป์ญี่ปุ่นน่ะค่ะ กลัวไปบราซิลกลับมาแล้วไม่รู้เรื่องน่ะค่ะ มีคำแนะนำมั้ยคะ

ขอรบกวนด้วยนะคะ

พูดมาหลายกระทุ้มากกกกกกกกกกก  ไม่ใช่สิ  กระทุ้นี่แหละ  แต่พิมพ์หลายครั้งแล้ว  -*-

น้องกลับมาช่วงต้นเดือนมกราคม   -- สอบ O-NETกลางเดือนกุมภาฯ  -- สอบตรงจุฬาฯ  (น้องอยากเข้าอักษรฯ) ไม่ทันแน่นอน  เหลือแค่ภาคพิเศษของมหาวิทยาลัยอื่น

อยากจบพร้อมเพื่อน  ทำได้นะ  แต่ต้องตามเก็บงาน ม.6 เทอม1 ให้เสร็จ แล้วย้อนกลับไปอ่านข้างบน  แต่มีรุ่นพี่บราซิลกลับมา  ก็ทำได้นะ  แต่พี่เค้าเรียนคณะวิทย์น่ะครับ

น้องอาจจะทำได้  แต่พี่...ทำไม่ได้ 555+  เพราะเป้าหมายพี่คือการสอบตรง+เป้าหมายคณะ-มหาวิทยาลัยที่ลงตัวแล้ว  จึงยอมซ้ำครับ  ; )

พี่เรียนศิลป์-ญี่ปุ่น  แต่ตอนนี้ทิ้งญี่ปุ่นไปเรียบร้อย  ตอนนี้จะยื่นเข้าที่ไหนก็ใช้เยอรมันเอาครับ  แหะๆ

Offline Front ♥ RUS#49

• AFSer Sophomore
  • *
  • Oh! Oh! Oh! Oh! go to Russia!
  • Exchange In: Russia
  • Generation: #49 (2010-2011)
พี่ไมค์ค่ะ ตอนนี้หนูอยู่ม.4 ถ้าหนูจะสอบเข้าคณะแพทย์ แล้วสอบตรงหรือแอดมิดชั่นเนี้ย เค้าต้องเอาเกรดครบ 6 เทอมรึป่าว แล้วถ้าไม่ซ้ำจะมีปัญหาเวลาสอบเข้ามั้ย
เพราะโรงเรียนหนู ไม่ให้สอบก่อน ไม่ให้กลับมาเก็บเกรดทีหลังด้วย ถ้าไม่ซ้ำก็ได้แค่หน่วยกิต ไม่มีเกรดให้

Offline Mike

• AFS-USA Volunteer
  • AFSer Global Mod.
  • *
  • Orientation Coordinator - San Francisco AFS
    • Da Mike Channel
  • Generation: #44 (2005-2006)
พี่ไมค์ค่ะ ตอนนี้หนูอยู่ม.4 ถ้าหนูจะสอบเข้าคณะแพทย์ แล้วสอบตรงหรือแอดมิดชั่นเนี้ย เค้าต้องเอาเกรดครบ 6 เทอมรึป่าว แล้วถ้าไม่ซ้ำจะมีปัญหาเวลาสอบเข้ามั้ย
เพราะโรงเรียนหนู ไม่ให้สอบก่อน ไม่ให้กลับมาเก็บเกรดทีหลังด้วย ถ้าไม่ซ้ำก็ได้แค่หน่วยกิต ไม่มีเกรดให้

ถ้าจะสมัครตรง ขึ้นอยู่กับเกณฑ์ของแต่ละสถาบัน ถ้าจะสมัคร admission ไม่มีปัญหา ก็ใช้ GPA เท่าที่มี
Contact info:
AFS-USA Only: [email protected]
AFS In General: [email protected]

Visit my Twitter: http://twitter.com/da_mike
My Facebook: http://www.facebook.com/mike.raomanachai
My Skype: hypoboyz

Offline tuangg

• *
มีเรื่องอยากรบกวนให้พี่ช่วย อธิบายหรือแนะนำคะ

คือว่า ปีที่แล้วหนูไป แลกเปลี่ยนที่ อเมริกา มา หนึ่งปี และ ตอนที่ไปนั้น ควรจะไปเข้า มอสี่
แต่ว่าพอไปที่นู่น โรงเรียนเต้าใหเราเรียนมอห้า เลย

ก้เลยกลับเข้ามา แล้วก็กลับมาเรียน มอ หก
ตอนนี้เลยดูเหมือนจะมีปันหา อ่ะคะ เรื่อง transcript สำหรับมหาลัย
ไม่ทราบว่าแก้ปันหาได้ยังไงบ้างคะ เพราะ รร เค้าบอกว่าการจะ pass ชั้นต้อง เรียนให้ครบ 180 ชม ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้ที่จะกลับไปเรียน มอ สี่
เพราะตอนนี้ก้อ ม หก แล้วคะ

ขอบคุนมากคะ (โรงเรียนที่พูดนี่ รร นานาชาติคะ :undecided:)

• *
  • Orientation Coordinator - San Francisco AFS
มีเรื่องอยากรบกวนให้พี่ช่วย อธิบายหรือแนะนำคะ

คือว่า ปีที่แล้วหนูไป แลกเปลี่ยนที่ อเมริกา มา หนึ่งปี และ ตอนที่ไปนั้น ควรจะไปเข้า มอสี่
แต่ว่าพอไปที่นู่น โรงเรียนเต้าใหเราเรียนมอห้า เลย

ก้เลยกลับเข้ามา แล้วก็กลับมาเรียน มอ หก
ตอนนี้เลยดูเหมือนจะมีปันหา อ่ะคะ เรื่อง transcript สำหรับมหาลัย
ไม่ทราบว่าแก้ปันหาได้ยังไงบ้างคะ เพราะ รร เค้าบอกว่าการจะ pass ชั้นต้อง เรียนให้ครบ 180 ชม ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้ที่จะกลับไปเรียน มอ สี่

ขอบคุนมากคะ (โรงเรียนที่พูดนี่ รร นานาชาติคะ :undecided:)

จริง ๆ แล้ว การขอ pass ชั้นเนี่ย ก็ถือว่านับชั่วโมงเรียนนะครับ ลองสอบถามทางโรงเรียนดู เพราะพี่มั่นใจว่าตามระเบียบกระทรวงศึกษาธิการ การไปเรียนต่างประเทศตามโครงการแลกเปลี่ยนเนี่ย เขาจะนับชั่วโมงเรียนด้วย
AFS-USA Only: [email protected]
AFS In General: [email protected]

Visit my Twitter: http://twitter.com/da_mike
My Facebook: http://www.facebook.com/mike.raomanachai

Offline tuangg

• *

จริง ๆ แล้ว การขอ pass ชั้นเนี่ย ก็ถือว่านับชั่วโมงเรียนนะครับ ลองสอบถามทางโรงเรียนดู เพราะพี่มั่นใจว่าตามระเบียบกระทรวงศึกษาธิการ การไปเรียนต่างประเทศตามโครงการแลกเปลี่ยนเนี่ย เขาจะนับชั่วโมงเรียนด้วย

แล้วเราจะทำไงได้บ้างคะ ให้มีเกรด ของ มสี่ ในทรานสคริป ของเรา เพื่อยื่นสมัครหมาลัย
คืออยากเข้ามหาลัยรัฐ ด้วยหนะคะเค้าคงจะเน้น

• *

แล้วเราจะทำไงได้บ้างคะ ให้มีเกรด ของ มสี่ ในทรานสคริป ของเรา เพื่อยื่นสมัครหมาลัย
คืออยากเข้ามหาลัยรัฐ ด้วยหนะคะเค้าคงจะเน้น

ก่อนน้องมาเมกา ตอนนั้นอยู่ชั้นไหนครับ? ถ้ามาตอน ม.4 อันนี้อาจจะมีปัญหานิดนึง แต่ถ้าจะเข้าอินเตอร์ พี่ว่าไม่มีปัญหา พี่ไม่ค่อยเห็นเด็กนานาชาติต่อสาขาภาคไทยเลยนะ ม.รัฐบาล ก็เปิดอินเตอร์เยอะมาก คณะดี ๆ ด้วย ไม่ลองมองไว้เป็นตัวเลือกหล่ะครับ? ถ้าอยากเข้า Inter แล้วเพื่อความสบายใจ อาจจะสอบ GED ไว้ก็ได้นะครับ พี่ว่ากรณีของน้องตอบลำบาก เอาเป็นว่าพี่ช่วยได้แค่นี้

Offline ⒷⒶⓜⒷ ●ω●

• AFSer Junior
  • *
  • Exchange In: Bolivia
diploma มีให้ทุกประเทศหรือว่าแค่ที่ usa อ่ะคะ?
facebook : http://www.facebook.com/bikibamb

บ้านเกรียน + บัสสอง <3<3
เอเอฟเอสเอสเอช.
Los amo ;3

Offline jhommepierre

• AFSer Sophomore
  • *
  • i'm afser, italia :')
    • My Tumblr
    • JHOMKUNGZ's Comics Blog
  • Exchange In: Italy
พี่ไมค์ครับ คือมีคำถามอยากจะถามครับ

คือพอดีว่าอยากทราบไว้ก่อนเลย คือจะเดินทางตอน ม.5 ครับ
แล้วทีนี้ ตั้งใจว่าจะกลับมา โดยไม่ซ้ำชั้น (คือกลับบมาอยู่ ม.6 เลย)

แล้วเราจะต้องไปขอเอกสารอะไรจาก รร ที่อิตาลีมั่งอะครับ
ถึงจะเอามาใช้ที่ไทยและสามารถจะพาสชั้นเรียนต่อไปได้เลย

แล้วถ้าหากว่า Diploma ให้เฉพาะ เกรด 12 แล้วถ้าเกิดว่าเราไม่ได้ (เพราะไม่ได้เรียนอยุ่ เกรด 12 ที่นู่น) แล้วกลับมา จะพาสได้มั้ยครับ

ช่วยตอบด้วยนะครับ ข้องใจมานานแล้ว
ขอบคุณมากครับ
punjawut thardrak : jhomme pierre
ti amo, l'italiaaaaaa.

Offline MILL Hun#48

• AFSer Graduate
  • *
  • AFS Hun#48
  • Exchange In: Hungary
  • Generation: #48 (2009-2010)
พี่ไมค์ครับ คือมีคำถามอยากจะถามครับ

คือพอดีว่าอยากทราบไว้ก่อนเลย คือจะเดินทางตอน ม.5 ครับ
แล้วทีนี้ ตั้งใจว่าจะกลับมา โดยไม่ซ้ำชั้น (คือกลับบมาอยู่ ม.6 เลย)

แล้วเราจะต้องไปขอเอกสารอะไรจาก รร ที่อิตาลีมั่งอะครับ
ถึงจะเอามาใช้ที่ไทยและสามารถจะพาสชั้นเรียนต่อไปได้เลย

แล้วถ้าหากว่า Diploma ให้เฉพาะ เกรด 12 แล้วถ้าเกิดว่าเราไม่ได้ (เพราะไม่ได้เรียนอยุ่ เกรด 12 ที่นู่น) แล้วกลับมา จะพาสได้มั้ยครับ

ช่วยตอบด้วยนะครับ ข้องใจมานานแล้ว
ขอบคุณมากครับ

ขอตอบแทนพี่ไมค์ในฐานะรุ่นพี่ ที่เคยผ่านประสบการณ์มานะครับ
พี่ก็ไปตอนม.5กลับมาพาสขึ้นม.6เหมือนกัน

คือส่วนใหญ่คิดว่าเค้าจะส่งน้องไปอยู่เกรด11ของที่นู่นอะแหละ น้องก็ไม่ได้ Diploma ชัวๆอยู่แล้ว
แต่ไม่เป็นไร รร.ที่ไทย เค้าจะเอาแค่ ใบ Transcipt ซึ่งAFSจะมีแบบฟอร์มให้ตอนไปถึง
ตอนจะจบปีการศึกษาของที่นู่น ก็เอาใบ Transcipt ไปให้รร.ที่อิตาลี ใส่เกรด ประทับตรา เซ็นชื่อผอ.โรงเรียน

แล้วเอากลับมาให้รร.ที่ไทย ก็Passได้แล้วครับ
(ใบ Transcipt นี่ไม่จำเป็นต้องมีเกรดนะ เอาแค่ชื่อวิชากับหน่วยกิตที่เรียนมาก็พอแล้วหล่ะ)
เพราะเกรดเราที่ไทยจะหายไป2เทอมอยู่แล้ว และในใบเกรดรวม3ปี ปพ.1 เค้าก็จะคิดเกรดแค่เท่าที่เรามีในไทย 2เทอมนั้น โอนแค่หน่วยกิต แต่ไม่มีผลการเรียนที่จะนำมาคิด)

Debsirin'125 (50-53)
Faculty of Education, Chulalongkorn University 2011